Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ตั้งค่า jRiver อย่างไรให้รองรับ DAC ภายนอก

Chawalit Prapassantigul

15/11/2017 11:56:55
6
ขอความรู้จากท่านผู้มีประสบการณ์ที่ฟังเพลง Hires ไฟล์ 24/96 , 24/192 หรือ DSD จาก Notebook ระบบ Window ด้วยโปรแกรม jRiver 23 ที่ต่อ DAC ภายนอกเพื่อถอดรหัส เช่น iFi (ลงโปรแกรม Usb แล้ว) จะตั้งค่าในตัวโปรแกรม jRiver อย่างไร? จึงจะเล่นไฟล์ดังกล่าวได้อย่างสมบูรณ์
ป.ล. หากสามารถแสดงภาพประกอบด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Furch

15/11/2017 16:43:37
624

ผมเซตตามลิ้งค์ข้างล่างที่ให้มานะครับ เพราะต้องการเซตแบบ Bit-Perfect ซึ่งไม่รู้ว่าถูกต้อง 100% รึเปล่า แต่ถ้าจำไม่ผิด ก็เป็นลิ้งค์ที่กดไล่ๆ มาจาก Jriver forum
แต่หลายๆ เพลง ผมรู้สึกว่าปรับ DSD & output format บ้าง ถูกจริตตัวเองมากกว่า

แต่หลังๆ ผมก็ไม่ได้ปรับแล้ว เพราะขี้เกียจเปลี่ยนไปมา ฟัง Bit-Perfect มันก็ฟังได้ครอบคลุมดี ภาพขยายกดที่รูปนะครับ

http://www.gracedesign.com/forums/index.php?p=/discussion/8/setting-up-jriver-for-bit-perfect-playback

ส่วนที่ผมเซตเพิ่มจากในลิ้งค์นี้ก็มีจุดเดียว ตามรูปที่แนบมานะครับ ลองเซตดูครับ เดี๋ยวสักพักน่าจะมีพี่ๆ ที่ชำนาญมาแนะนำเพิ่มเติมครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Furch

15/11/2017 16:51:53
624

สำหรับ Dac ที่เป็น native ผมยังไม่เคยลองใช้กับ JRiver นะครับ เลยไม่รู้ว่ามันเซตต่างกันอย่างไง ตอนมี ak240 ก็ลืมลองจุดนี้ เอาไว้พกอย่างเดียว
Chord dac ที่ผมใช้ มันไม่ native ตอนไม่ได้ติ๊กและเลือก Bitstream เป็น DSD นี่ เผลอกดไฟล์ DSD โดยไม่ได้ไปเปลี่ยน DSD & output format เป็นตามรูป
เสียงเพลงมันไม่ออก จะออกเป็นเสียงซ่าๆ หนวกหูๆ ครับ แต่พอเซตตามลิ้งค์ที่ตอบข้างบนก็ปลอดภัย เล่นสลับไฟล์ PCM ปกติได้เลยไม่มีปัญหาครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Chawalit Prapassantigul

15/11/2017 20:31:34
6
ขอบพระคุณท่าน Furch มากครับที่อนุเคราะห์ข้อมูล ตลอดจนท่านอื่น ๆ ที่ชอบฟังเพลงผ่านคอมพ์ ซึ่งกำลังเฟ้นหาคำแนะนำให้ผมอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Daisuke

16/11/2017 00:30:48
12
ขออนุญาติถามหน่อยครับ คือเวลาเล่นเพลงแล้วเพลงใกล้จบช่วงท้ายๆ ไม่กี่วิ โดยที่เพลงยังไม่เงียบ แล้วมันก็จะขึ้นเพลงเล่นต่อเลย พอจะทราบวิธีแก้ตรงจุดนี้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Mosu_Dayo

16/11/2017 02:18:18
264

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Daisuke
ขออนุญาติถามหน่อยครับ คือเวลาเล่นเพลงแล้วเพลงใกล้จบช่วงท้ายๆ ไม่กี่วิ โดยที่เพลงยังไม่เงียบ แล้วมันก็จะขึ้นเพลงเล่นต่อเลย พอจะทราบวิธีแก้ตรงจุดนี้ไหมครับ
เข้าไปที่ Playback Option แล้วดูตรง Track Change ครับว่าตรง Do not play silence ได้ติ๊กถูกไว้รึเปล่า ถ้าติ๊กไว้ก็ให้เอาออกครับแบบรูปนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Furch

16/11/2017 02:40:43
624

@Daisuke
น่าจะเป็นตรง Track Change ครับ ตามรูปที่ก๊อปมา ผมลองติ๊ก Do not play silence (leading and trailing) โดยเอา 2 ติ๊กข้างล่างออก เพลงมันก็ต่อกันทันที

คิดว่าพี่อาจจะมีเซตเพิ่ม ตรง Switch tracks ด้วยรึเปล่า ปกติผมเซตไว้เป็น Gapless แต่พี่อาจจะไปเซตเป็นพวก Cross-fade
เพราะผมลองเซต Cross-fade หลายวิหน่อย เพลงมันก็คร่อมกันได้ แต่ไม่รู้จะตรงจุดเดียวกับที่พี่มีปัญหารึเปล่า ลองไปดูก่อนนะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ตั้งค่า jRiver อย่างไรให้รองรับ DAC ภายนอก"