Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว AK70 MK II ภาคการใช้งานจริง by DRJย์

Dr. สมเจตย์

10/11/2017 22:39:52
1

บทนำ(พาไปเสียเงิน)   

สวัสดีครับเฮียมั่น พี่เบียส คิดถึงๆๆ และสวัสดีพ่อแม่พี่น้องจ้า.....หลังจากอ่านรีวิว AK70 MK II จากเฮียมั่นได้ไม่นาน....ผมจึงเกิดความคันขึ้นมาอย่างแสนสาหัส ด้วยความที่เคยใช้งาน AK70 ตัวแรกมาแล้วและชื่นชอบในเสียงของมันมิใช่น้อย พอได้ข่าวจากเฮียว่าตัว MK II นี้ ดีกว่าเดิมหลายอย่าง ยิ่งทำให้ตุ่มคันเริ่มผุดขึ้นทั่วตัวจนต้องต่อสายตรงหาพี่เบียสทันที ไม่ว่าจะเป็นการใช้ Dual DAC CS4398 มีสีดำแล้ว การเพิ่มความจุแบตเตอรี่ หรือจะเป็นการปรับ Output ทั้งช่อง 3.5mm และ 2.5mm balanced ที่ทั้งอ่อนลงและเพิ่มขึ้นตามลำดับ โดยข้อมูลต่างๆ รวมถึง Spec เฮียมั่นได้อธิบายไว้แล้ว ผมขอไม่กล่าวซ้ำเพื่อรบกวนโควตาอ่านหนังสือประจำปีนะครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 7
ความคิดเห็นที่ : 1

Dr. สมเจตย์

10/11/2017 22:40:55
1

การใช้งานเชิงกายภาพ

การใช้งาน AK70 MK II นี้ไม่ได้ให้ความรู้สึกแตกต่างจากมากนัก โดยยังคงความเป็น DAP ที่มีขนาดพอดีมือ ไม่เทอะทะ และไม่บางเบาอ่อนแอจนเกินไป ถึงแม้บางจังหวะในการกำมันในอุ้งมือจะมีมุมทิ่มฝ่ามือเราบ้าง แต่ทาง AK ก็ได้มีการลบเหลี่ยมไปพอสมควรแล้วและการใส่เคสหนังตรงรุ่นของมันน่าจะยิ่งช่วยให้การจับใช้งานสะดวกสบายมากยิ่งขึ้น ที่สำคัญทำให้มันดูดีขึ้นไปอีก 24.38% เอาล่ะ!!! สรุปง่ายๆเลย ว่าใช้งานสะดวกโยธิน ทัชสกรีนมีการตอบสนองที่ดี ไม่เร็วเท่าiPhone 8 แต่ก็ไม่ทำให้ท่านหงุดหงิดในการใช้งานแน่นอน วัสดุที่ใช้ทำยังคงเป็นโลหะเกรดดี ชุบสีดำได้เนียนสุดๆ มีความดุในการจับใช้งาน น้ำหนักกำลังดี ด้านหลังยังคงเป็นคล้ายแผ่นกระจกใสปิ๊งสีฟ้าตุ่นๆ มีลวดลายสวยงาม (แนะนำให้น้องที่ร้านติดฟิล์มให้ทั้งหน้าหลังมาเลยครับ) ตรง Volume มีการปรับปรุงเล็กน้อย โดยมีการสกัดลายโค้งสวยงามน่าหมุนเล่นยิ่งนัก และที่สำคัญคือขอบด้านเดียวกับ Volume มีการตัดให้ลาดเอียงเล็กน้อย ซึ่งตรงนี้นอกจากจะทำให้ลดการโดนเหลี่ยม โดนขอบตำมือด้วยแว มันยังช่วยการสไลด์ Volume ง่ายยิ่งขึ้นเพราะมีบางส่วนที่พ้นขอบออกมา (AK100 II แอบมาหัวเราะ อั๊ว เกินขอบออกมาเป็นกิโล ยังไม่โม้เลยว่ะ 555) นอกจากนี้ปุ่มและช่องต่างๆภายนอกยังคงเดิมครับ.....

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Dr. สมเจตย์

10/11/2017 22:42:07
1

ปุ่มควบคุมการเล่นเพลงภายนอก นับเป็นสิ่งที่ AK ไม่เคยกั๊ก
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

Dr. สมเจตย์

10/11/2017 22:42:58
1

คุณภาพเสียง

จากการเสียบฟังครั้งแรก ซึ่งผมคาดว่าคงไม่ต่างจากรุ่นเดิมของมันมากนักหรอก ราคาเพิ่มขึ้นมาแค่ราวๆ 4,000 บาทเอง จะได้ขนาดไหนกัน....โอ้โห ผมคิดผิดแบบ 100% เลยครับพี่น้อง โดยผมเอาหู Earbud จีนที่ Modify ใส่แจ๊ค 2.5mm balanced กากๆ ทาขี้เปียกเน่าๆที่เก็บมานานไปตัวเดียว เสียบไปครั้งแรก!!! ต้องเรียกเด็กร้านเฮียมาเลย เห้ย!! น้อง ทำไมมันหลวมอ่ะ??? น้องมองหน้าผมแล้วส่ายหัว นั่นมันช่อง 3.5mm พี่!!! ไปเล่นที่อื่น!!!! ผมจึงหน้าเหลือ 2 นิ้ว หยิบ AK70 MK II กับหูฟังมุดไปทดสอบใต้โต๊ะอย่างเจียมตัวต่อไป....ไม่ขำก็ไม่ต้องไล่เก๊าก็ได้นะ หือๆๆ

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 4

Dr. สมเจตย์

10/11/2017 22:43:36
1

ต่อๆๆ พอหาที่นั่งเหมาะๆได้แล้ว ผมก็เสียบช่อง 2.5mm เข้าตามตรอก ออกตามประตู และเลือกเพลงทดสอบประจำตัว บิด Volume ไประดับที่เคยฟังตอนใช้ AK70 ว๊ายยยยยยยยย!!!!! ขี้หูแทบเต้น เออ เว้ย ช่อง Balance ของ AK70 MK II มันมีกำลังขับที่ดีขึ้นอย่างจับต้องได้นะครับ มีความหนักแน่น ฟังได้สนุกขึ้น แต่ไม่ทิ้งรายละเอียดลงไปเลย และที่สำคัญจากอานิสงฆ์ของการใช้ Dac 2 ตัว ผมว่าจากเดิมมันก็มี Background ที่สงัดดีอยู่แล้ว กลับยิ่งดีขึ้นไปอีก ทำให้การฟังของเราสามารถจับต้องชิ้นดนตรีได้อย่างชัดเจน มีตัวตน การวางตำแหน่ง รวมถึง Head-stage ที่ดีขึ้นไปมากๆ เสียงโดยรวมมีความกว้างมากยิ่งขึ้น มิติด้านกว้างและลึกทำได้ชัดเจนขึ้นจากรุ่นแรก
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 5

Dr. สมเจตย์

10/11/2017 22:44:23
1

เล่ามาถึงตรงนี้.....หลายท่านอาจมีคำถามว่า อ่านๆดูมันจัดขึ้นใช่มั้ย เอาจริงแล้วสินะ แล้วมันจะทำให้ฟังแล้วล้ารึเปล่า???? คำถามนี้ผมมาตอบได้เมื่อใช้มาประมาณ 1 อาทิตย์ครับ....ไม่เลย!!! ถึงแม้ โทนเสียงจะหนักแน่นขึ้น มีกำลังวังชามากขึ้น แต่ AK70 MK II กลับมีความเป็นผู้ดีอยู่สูง ความเนียนในเนื้อเสียง และการถ่ายทอดบทเพลงของเรากลับทำได้อย่างผู้ดียิ่งขึ้น ซึ่งผมเองเคยฟัง Dap ที่มีสัญชาติจีนมาก็เยอะมีหลายตัวที่เสียงดี กำลังขับดี แต่ยังติดสำเนียงความเพราะแบบจีนสไตล์มาทำให้เพลงบางประเภท ฟังแล้วออกลูกโฉ่งฉ่าง เข้าพรวด จนโดนใบแดง....แต่สำหรับเจ้านี่.....แจ่ม เก๋าเกมส์ คุมเชิง คุมการออกหมัดแบบมวยจังหวะฝีมือขั้นสูง (บอลกับมวย.....นี่ตรูทำอะไรลงไปเนี่ย???) และๆๆๆๆๆ เกือบลืมไปว่าช่อง 3.5mm ก็มีดีไม่แพ้กัน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การใช้งานกับหูฟังที่มีความไวสูงและความต้านทานต่ำๆ (หรือหูขับง่ายนั่นแหละ ภาษาบ้านๆ) เพราะจากการใช้งานดูพบว่าการที่เค้าลด Output power ลงไปหน่อยนึง มันช่วยให้การคุมเสียงได้ดีขึ้น ฟังได้เนียนขึ้น ไม่บาดหู โดยเฉพาะเพลงที่มีเสียงสูงมากๆ (มีปัจจัยจากหูฟังด้วยนะแจะ) เรียกได้ว่ามาคราวนี้ AK ทำการบ้านมาดี ลบจุดด้อย เพิ่มจุดเด่นมาจนต้องร้อง WOW เพราะราคายังอยู่ในช่วงที่มนุษย์เงินเดือน (น้อย) อย่างผมพอจะอิ๊บเงินเมียมาซื้อได้

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 6

Dr. สมเจตย์

10/11/2017 22:45:04
1

สรุป (สักที)

ในราคาที่ 3 หมื่นมีทอนอีกหลายพัน (จริงๆไม่อยากให้ทอน เคสหนังมันสวยมาก) ผมให้เป็น Dap ที่คุ้มค่าอีกตัวประจำปี 2017 เลย (จะปลายปีละ 555) ถึงแม้หน้าตาจะคล้ายเดิม แต่เครื่องในของมัน รวมถึงน้ำเสียงมีการ Tune-up และพัฒนาขึ้นไป เมื่อเทียบกับความพอใจในเสียงที่ได้ฟัง ผมว่าคุ้มค่าที่ท่านจะเดินเข้าไปลองฟังดูครับ ไม่ซื้อไม่เป็นไร มันเรื่องของท่าน กำเงินไว้แน่นๆละกัน 5555

หยิกหู 0
แจกหู 8
ความคิดเห็นที่ : 7

longhorn

11/11/2017 19:21:34
47
ดูคุ้มราคามากครับ สเปคนี่ดูน่าลุ้นสุดๆ เสียดายอยู่ต่างจังหวัด
ไว้มีโอกาสได้ลอง สงสัยต้องโดนแน่ๆ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Tweak

11/11/2017 20:09:36
9
ช่วยเทียบกับopus3 หน่อยครับ เพราะกำลังตัดสินใจ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

Dr. สมเจตย์

11/11/2017 22:02:59
1
OPUS3 ยังไม่มีโอกาสลองเลยครับผม รอท่านอื่นมาช่วยนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

12/11/2017 00:10:31
4,282
555 สวัสดีครับ DRJ

แหมมีมุขโควต้าอ่านหนังสือประจำดีด้วยนะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Dr. สมเจตย์

13/11/2017 03:06:52
1
สวัสดีครับเฮีย 555 ขำๆกันไปครับ ไว้เจอกันครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิว AK70 MK II ภาคการใช้งานจริง by DRJย์"