Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Subwoofer เวลาเบสหนักๆจะมีเสียงสั่นๆ

Fake'Doge'r

08/11/2017 14:24:47
คือพึงซื้อลำโพงต่อคอมมาตัวหนึ่ง แล้วพอเปิดดูSubwoofer เวลาเบสหนักๆมันจะมีเสียงสั่นๆอะครับ มันปกติหรือเปล่าครับ หรือควรเอาไปเปลียน หรือต้องเบรินไปก่อนครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

08/11/2017 18:41:05
107
ลองเช็คพื้นที่ใช้วางดูก่อนก็ดีครับ

บางทีวางไม่สมดุลมันก็จะสั่นๆ  
และถ้าพื้นมันไม่แน่นพอ มันก็มีเสียงสั่นๆได้เหมือนกันครับ

แต่ถ้าสงสัยว่ามันอาจจะดังมาจากวัสดุภายใน ก็ลองเอามือยกฟังดูครับ ถ้ายังมีเสียงสั่นอยู่ก็สงเคลมร้าน เพราะอาจจะมีบางจุดภายในที่หลวม หรือหลุดออกมา

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Golf

08/11/2017 20:00:59
60
ถ้าลองยี่ห้อ รุ่น เดียวกันแล้วตัวอื่นไม่เป็น ... ของเรามีปัญหาครับ

ถ้าลองแล้วเป็นทุกตัวก็คือรุ่นนี้อาจจะเป็นปัญหา

ปัญหามีได้มากมาย เช่น วางไม่ถูกวิธี พื้นไม่เรียบ เสียงต่ำกำลังสูงแต่ตัวลำโพงเบาเกิน กำลังขับไม่ถึง ฯลฯ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

08/11/2017 22:42:05
4,282
เสียงต้องแยกให้ออกว่าเป็นเสียงพร่าที่เหมือนดอกซับมันทนไม่ไหวหรือเปล่า การวางบนพื้นที่ไม่แน่นเช่นบนพื้นลามิเนต อาจจะมีเสียงพร่าได้ หรือปาร์เก้ที่ไม่ค่อยแน่น วิธีเทสให้วางบนพื้นปูนเรียบๆ แล้วนั่งทับตู้ซับ แล้วเปิดเพลงที่ฟังแล้วพร่า

ถ้าเสียงหายไปแสดงว่าไม่เสีย แต่ถ้าวางนิ่งที่สุดแล้วยังมีเสียงพร่า ให้โทรสอบแจ้งอาการกับร้านที่ซื้อมาเลยครับ(กรณที่เพิ่งซื้อไม่ถึง 7 วัน ให้รีบเลยครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

Draco

09/11/2017 09:49:52
424
ตามเฮียว่าเลยคับ  แต่เอามือกดดีกว่า เพราะซับคอมน่าจะตัวเล็กๆ   นั่งทับเด๋วพังก่อน 55   ของผมก็เป็นเพราะว่ามันเบา  และพื้นก็ไม่เรียบ  สุดท้ายผมเอาทิปโทรองให้มันเป็น 3 ขา  แล้วเอาก้อนทองเหลืองหนักๆมาทับไว้ถึงจะหายคับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

09/11/2017 22:47:07
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Draco
ตามเฮียว่าเลยคับ  แต่เอามือกดดีกว่า เพราะซับคอมน่าจะตัวเล็กๆ   นั่งทับเด๋วพังก่อน 55   ของผมก็เป็นเพราะว่ามันเบา  และพื้นก็ไม่เรียบ  สุดท้ายผมเอาทิปโทรองให้มันเป็น 3 ขา  แล้วเอาก้อนทองเหลืองหนักๆมาทับไว้ถึงจะหายคับ
555 ลืมนึกไปว่าซับคอมน่าจะตัวไม่ใหญ่ และโครงสร้างไม่แข็งแรงเหมือนซับชุดโฮมใหญ่ๆๆๆ 555

ของพวกนี้สนุกครับ ต้องหัดสังเกตุด้วยตัวเองซักพัก คราวนี้จะรู้วิธีแก้ปัญหา ซึ่งคุณ Draco ก็เป็นหนึ่งในนั้นเช่นกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
"Subwoofer เวลาเบสหนักๆจะมีเสียงสั่นๆ"