Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ข้อสงสัยว่าด้วยเรื่องการส่งBluetoothและCodecครับ

ลูกตาล Reus Glass

31/10/2017 22:01:55
96
ตรงไหนผิดโปรดแย้งนะครับ
หลักการส่งBluetoothผ่านcodecต่างๆพวก SBC    AAC Aptx LDAC คือต้นทางทำการแปลงไฟล์เสียงใดๆ ไปเป็น codec บลูทูธ แล้วปลายทางทำการถอดcodecออกมาเป็นเสียงอนาล็อค 
ยกตัวอย่างเช่น 

ไฟล์ FLAC -->Aptx --> โยนผ่านBT --Aptx-->สัญญาณอนาล็อค

จากผังข้างต้นแปลว่า DAP ต้นทางไม่จำเป็นต้องใช้DAC(เพราะแค่แปลงชนิดไฟล์ดิจิตอล) แต่ปลายทางต้องใช้DACในการถอดAptxกลับมาเป็นเสียงอนาล็อค แปลว่า
-บุคลิกของเสียงจริงๆขึ้นกับ DAC ที่ปลายทางใช่หรือไม่ครับ?
-หรือว่าการแปลงที่ต้นทางก็มีผลกับเสียงแล้ว?
-อันนี้ถามเพิ่ม พวกเครื่องเสียงชั้นนำปัจจุบัน(2017) พวกที่มีAptxนี่น่าจะรองรับAACได้หมดแล้วมั้ยครับ เห็นหลายๆเจ้าก็ไม่ได้เขียนAACมาในสเปกด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

prolang

01/11/2017 10:19:40
23
สงสัยด้วยเหมือนกัน   ว่าตัวรับ bluetooth นั้นทำหน้าที่เป็น DAC ใช่หรือเปล่า
ถ้าอย่างนั้นคุณภาพเสียงก็ขึ้นอยู่กับตัว DAC ของอุปกรณ์ bluetooth นั้นด้วยรึป่าวคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น​

01/11/2017 13:33:26
อุปกรณ์​ iOS เช่น​ iPhone​ มันจะได้เปรียบกว่า​ Android​ ตรงที่เวลาเล่นไฟล์เพลง​ m4a, mp4 มันจะส่งไฟล์​ aac ไปถอดรหัส​ที่หูฟังแทนครับ​ ส่วนรายละเอียด​อื่นๆ​ ลองอ่านบทความ​นี้ดูครับ

http://rev.at1987.com/articles/bluetooth-a2dp/
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

01/11/2017 15:46:28
96
ขอบคุณครับ
พอจะได้คำตอบว่าการแปลงต้นทางเป็นการทำงานของซอฟแวร์ ฮาร์ดแวร์ไม่มีผลทางคุณภาพ
แต่การเลือกชนิดcodecมีผล

ที่ตัองการจะสื่อคืออุปกรณ์iOSมันโยนไฟล์ในตระกูล AAC ไปได้เลยใช่ไหมครับ?
แต่ถ้างั้นMP3 ก็อยู่ตระกูลmpeg-1,2เหมือนกันนี่ครับ หรือการทำงานในดรอยต่างออกไปหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ตามนั้น

01/11/2017 15:53:51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ลูกตาล Reus Glass

ขอบคุณครับ
พอจะได้คำตอบว่าการแปลงต้นทางเป็นการทำงานของซอฟแวร์ ฮาร์ดแวร์ไม่มีผลทางคุณภาพ
แต่การเลือกชนิดcodecมีผล

ที่ตัองการจะสื่อคืออุปกรณ์iOSมันโยนไฟล์ในตระกูล AAC ไปได้เลยใช่ไหมครับ?
แต่ถ้างั้นMP3 ก็อยู่ตระกูลmpeg-1,2เหมือนกันนี่ครับ หรือการทำงานในดรอยต่างออกไปหรอครับ

Android​ มันต้องแปลงไฟล์​ mp3, mp4, m4a, Flac และอื่นๆให้เป็น​ SBC, aptx,​ aptx​ HD,  LDAC ก่อนไงครับ​  จะโยนไฟล์ไปถอดรหัส​ที่หูฟังตรงๆไม่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

01/11/2017 17:36:15
96
อะหะ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

prolang

01/11/2017 22:31:03
23
สงสัยว่าพวก  SBC, aptx,​ aptx​ HD,  LDAC  เป็นรูปแบบในการส่งข้อมูลหรือเปล่าคับ  ซึ่งไม่สามารถส่งข้อมูลปริมาณมากๆได้
เช่น ถ้า source เป็นไฟล์ Hi-Res เมื่อเล่นเพลงผ่าน bluetooth ก็จะทำให้คุณภาพเสียงลดลง
เนื่องจากข้อจำกัดในการส่งข้อมูลนั้นทำให้ DAC ที่หูฟังได้รับปริมาณข้อมูลน้อยลง  ความละเอียดในการแปลงจาก digital เป็น analog จึงลดลงด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ตามนั้น

02/11/2017 07:02:34
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - prolang

สงสัยว่าพวก  SBC, aptx,​ aptx​ HD,  LDAC  เป็นรูปแบบในการส่งข้อมูลหรือเปล่าคับ  ซึ่งไม่สามารถส่งข้อมูลปริมาณมากๆได้
เช่น ถ้า source เป็นไฟล์ Hi-Res เมื่อเล่นเพลงผ่าน bluetooth ก็จะทำให้คุณภาพเสียงลดลง
เนื่องจากข้อจำกัดในการส่งข้อมูลนั้นทำให้ DAC ที่หูฟังได้รับปริมาณข้อมูลน้อยลง  ความละเอียดในการแปลงจาก digital เป็น analog จึงลดลงด้วย

ถ้า source เป็นไฟล์ Hi-Res เมื่อแปลงเป็น SBC, aptx คุณภาพย่อมลดลงครับ แต่ aptx​ HD,  LDAC รองรับ Hi-Res คุณภาพจึงไม่ลดลงครับ (ไม่นับรวมไฟล์ DSD ที่ไม่มีทางส่งผ่าน bluetooth ได้) อันนี้ในทางทฤษฎีนะครับ
หยิกหู 0
"ข้อสงสัยว่าด้วยเรื่องการส่งBluetoothและCodecครับ"