Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไม Ostry KC06A ถึงดังเพราะกว่า Audio Technica ATH-LS70iS หรือผมยังเบิร์นไม่มากพอ

OhmiiZz

30/10/2017 02:17:27
0
ผมมี่ Ostry KC06A ใช้มาประมาน 1 ปี สายเริ่มจะขาดแถวๆหูฟัง เสียงมาบ้างหายบ้าง เลยสั่ง ls70is มา ที่เลือกตัวนี้ก็เพราะ เจ้าตัว im70 มีคนเชียร์เยอะมาก แต่เลิกผลิตไปแล้ว แล้วมี ls70is มาแทน เลยคิดว่าน่าจะพอๆกับ im70 เจ้า ls70is ผมเบิร์นไป น่าจะสัก 100 ชม ได้แล้ว แต่ Ostry KC06A ดันดังดีกว่า เบสกระแทกดีกว่า กลางน่าจะพอๆกัน บางเพลง kc06a จะดังดีกว่า บางเพลง ls70is ก็จะดังดีกว่า ผมเทียบโดยการ โหลดเพลงไฟล์ flac ไฟล์เดี่ยวกัน เพลงเหมือนกัน มือถือรุ่นเดียว มือถือผมซื้อรุ่นเดียวกันมา 2 ตัว แต่เจ้า ostry ดันฟังดีกว่าซะงั้น ตอนแรกก็นึกว่าคิดไป แต่หลังจากให้เพื่อน 2 คน ลองฟัง มันก็บอกเจ้า kc06a ดังดีกว่า มันน่าจะเกี่ยวกันรึเปล่าครับ กับการเบิร์น เพราะ Ostry KC06A ใช้มา 1 ปีกว่าๆแล้ว แนะนำที่ครับ หรือ เจ้า ls70is ไม่ได้เรื่องจริงๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

OhmiiZz

30/10/2017 02:19:49
0
อ้อราคามันก็ต่างกันเยอะนะครับ Ostry KC06A 2,590 บาท ส่วน Audio Technica ATH-LS70iS ราคาก็ 4,990 บาท รู้สึกเสียดายยังไงยังงั้น
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Sonic Street Fighter

30/10/2017 07:03:21
56
คำว่าดังดีกว่านี่หมายถึงเพลงเดียวกันแต่เสียงดังมากกว่าหรือครับ หรือความหมายว่าเพลงเดียวกันแต่เสียงดีกว่า
ถ้าตามความหมายแรกคือดังดีกว่านี่ ถ้าหู 2 ตัวนี้ ohm กับ sensitivity ไม่เท่ากัน มันก็ควรที่จะดังไม่เท่ากันล่ะครับ
แต่เรื่องเสียงดีกว่านี่อีกเรื่องนึง ซึ่งก็คือความหมายที่สอง อันนี้ขึ้นกับจริตความชอบของแต่ละคนล่ะครับ หูฟังที่แพงกว่า
ไม่ได้เป็นที่ยืนยันว่าเสียงจะถูกจริตของคนฟังมากกว่านะครับ ร้านเฮียจึงมีตัวเดโมให้ลองฟังก่อนซื้อก็เพราะเหตุผลนี้ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

champ_korn

30/10/2017 07:54:26
2,143
แนวเสียงอยู่ที่ความชอบครับ 

แต่ "ดังกว่า" แปลว่ามันขับง่ายกว่าครับ ไม่ได้แปลว่ามันดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

fcg

30/10/2017 09:16:31
เท่าที่อ่านคิดว่าคุณน่าจะชอบเสียงที่คัลเลอร์สนุกๆ ซึ่งเจ้า ls70is เสียงจะอิ่มๆ ค่อนข้างสุขุม คนละแนวกับ Ostry หรือแม้กระทั่ง im70 ที่ขับง่ายและฟังสนุกกว่าด้วย

เป็นปัญหาที่พบบ่อยสำหรับผู้ที่ไม่มีโอกาสได้ลองฟังจริงๆครับ คือสิ่งที่พึ่งพาได้จะมีแต่ข้อมูลที่มาจากหูและรสนิยมของคนอื่นให้อ่าน และระดับราคาที่กำหนดคุณภาพของตัวหูฟัง แต่รสนิยมส่วนตัวนี่ยังไงก็ต้องลองเองจริงๆถึงจะเจอคำตอบ บางครั้งเสียงที่ดีกับเสียงที่ใช่มันสวนทางกันแบบสุดๆเลยก็มี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

OhmiiZz

30/10/2017 13:32:50
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Sonic Street Fighter

คำว่าดังดีกว่านี่หมายถึงเพลงเดียวกันแต่เสียงดังมากกว่าหรือครับ หรือความหมายว่าเพลงเดียวกันแต่เสียงดีกว่า
ถ้าตามความหมายแรกคือดังดีกว่านี่ ถ้าหู 2 ตัวนี้ ohm กับ sensitivity ไม่เท่ากัน มันก็ควรที่จะดังไม่เท่ากันล่ะครับ
แต่เรื่องเสียงดีกว่านี่อีกเรื่องนึง ซึ่งก็คือความหมายที่สอง อันนี้ขึ้นกับจริตความชอบของแต่ละคนล่ะครับ หูฟังที่แพงกว่า
ไม่ได้เป็นที่ยืนยันว่าเสียงจะถูกจริตของคนฟังมากกว่านะครับ ร้านเฮียจึงมีตัวเดโมให้ลองฟังก่อนซื้อก็เพราะเหตุผลนี้ล่ะครับ

หมายถึงเสียงเพราะกว่านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

30/10/2017 13:45:59
1,866
แม้ความดัง จะเป็นคนละประเด็นคุณภาพเสียง
แต่ในความเป็นจริง ความรู้สึกของคนฟัง ถ้าไม่จับประเด็นให้ดีๆ มักจะเผลอให้คะแนนเพิ่มกันเพราะจุดนี้ด้วยครับ
ไม่แปลกที่เจ้าของกระทู้จะรู้สึกว่า "ดัง""ดีกว่า" ...ดังกว่าและดีกว่า...ทั้งที่ความจริง มันเป็นตามที่คุณSonic Street Fighter กับหมอchamp ตอบเอาไว้ครับ ความดังกว่า อาจไม่ได้แปลว่าเสียงดีกว่า ถ้าตัดสินในเชิงคุณภาพโดยเน้นไปในคุณสมบัติทางaudiophile

ในการเปลี่ยนหรืือเพิ่มอุปกรณ์ในชุด หลายครั้ง ถ้าไม่แยกแยะประเด็นเรื่อง "ความดังที่เพิ่ม" ออกจาก"เสียงที่เปลี่ยนไป" จะทำให้เราหลอกตัวเองได้ง่ายครับ ว่า ดีกว่า หรือดีขึ้น  ต้องปรับมาฟังเปรียบเทียบที่ "ความดังเท่ากัน" แล้วเปรียบเทียบความแตกต่าง

แม้การฟังเปรียบเทียบหูฟังคนละตัว ก็อ้างอิงพื้นฐานเดียวกันอยู่ดีครับ...ฟังที่ความดังเท่ากัน ไม่ใช่วอลลุ่มเท่ากัน

อีกส่วนหนึ่งเป็นเพราะแนวเสียงของ 06A อาจจะถูกจริตเจ้าของกระทู้มากกว่า ซึ่งนั่นเป็นสไตล์ครับ ชอบมากกว่าตัวที่แพงกว่าได้ ไม่แปลก
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

30/10/2017 15:16:06
1,866
ฮืม มีอยู่ประเด็นนึงครับ
ถ้าเจ้าของกระทู้ยังไม่ค่อยได้เล่นอินเอียร์หลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อ อาจมองข้ามจุดนี้ครับ...การใส่ให้พอดีกับหู (ยังไม่นับการเลือกใช้จุก)
อินเอียร์แต่ละตัว มีตำแหน่ง ระยะ แม้แต่ท่าของการใส่ให้เหมาะกับหูของแต่ละคนไม่เหมือนกันเสียทีเดียวนะครับ
ใส่ 06A พอดีด้วยตำแหน่งหรือท่า(มุม)ใด อาจยังไม่ใช่ sweet spot ของis70ก็ได้
ต้องลองขยับหาท่าที่ได้จุดที่เสียงดีที่สุดก่อนครับ (บวกด้วยประเด็นการเปลี่ยนจุกที่เหมาะ)
กับหูฟังบางตัวอาจต้องใส่ค่อนข้างแน่น  แต่บางตัว จุดพอดีของมัน คือ ระยะที่แค่แตะแล้วสัมผัสเต็มช่องหู
ลองเปลี่ยนท่าเยอะๆครับ

จุกเทียบเท่าแบบเดิมที่เหมาะสุดกับ 06A อาจไม่ใช่จุกที่แบบที่ใช่กับ 70
แทบจะบอกว่า ให้ลองจุกทุกรุ่น(หรือยิ่งกว่านั้น ทุกอัน) ของที่มันให้มาด้วยครับ

และจะบอกอีกอย่างว่า เล่นให้สนุกนะครับ อย่าเครียด ถ้าลองจุกจนเริ่มมึนก็ให้หยุดไว้ก่อน อยากเล่นต่อเมื่อไหร่ค่อยเป็นเมื่อนั้น
ค่อยๆไล่ฟังไปเรื่อยๆครับ ระหว่างนั้นก็ลองขยับหาระยะท่าทางที่จะใส่ 70 ให้ได้เสียงดีที่สุด ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 8

OhmiiZz

30/10/2017 19:30:12
0
ขอบคุณสำหรับราบละเอียดครับ อาจเพราะ kc06a ถูกจริตผมมากกว่า เลยทำให้แนวเสียง ls70is ไม่เพราะ หรือไม่ก็ปรับวอลลุ่มเท่ากัน แต่ความดังไม่เท่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

champ_korn

30/10/2017 20:11:01
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - OhmiiZz
ขอบคุณสำหรับราบละเอียดครับ อาจเพราะ kc06a ถูกจริตผมมากกว่า เลยทำให้แนวเสียง ls70is ไม่เพราะ หรือไม่ก็ปรับวอลลุ่มเท่ากัน แต่ความดังไม่เท่ากัน

ปกติปรับ volume เท่ากัน ความดังจะไม่เท่ากันครับเป็นปกติ ยิ่งหูฟังขับยากเสียงยิ่งเบา ถ้าได้ลองเอา HD800, LCD4 มาเสียบจะรู้เลยว่าเสียงเบามาก ต้องเร่ง volume สุดๆ (ถึงต้องใช้แอมป์ขับ)

ถ้าฟังเทียบต้องเปิดให้ความดังเท่าหรือใกล้เคียงกันครับ (แต่ตัวเลข volume ในเครื่องเล่นจะไม่เท่ากัน) ส่วนเรื่องชอบ KC06a มากกว่า ls70is ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ เพราะความชอบในแนวเสียงของแต่ละคนต่างกันและหลากหลาย แพงกว่าไม่ได้แปลว่าเราจะชอบ หรือหูฟังชื่อดังที่คนชอบมากๆขายดีอันดับต้นๆก็ไม่ได้แปลว่าเราจะชอบ รวมถึงหูฟังที่เราชอบมากๆ หลงไหลได้ปลื้มสุดๆ ก็ป็นไปได้ว่าบางท่านมาฟังแล้วอาจจะส่ายหน้า (กรณีนี้เกิดขึ้นตลอดเช่น K701 vs HD650 หรือ HD800 vs LCD2 ต่างมีแฟนคลับเหนียวแน่นเป็นของตนเองและมีคนส่ายหน้าว่า หูฟังอะไรวะ 5555)

แต่อย่างที่พี่เหน่งบาว่าครับ สำหรับ UIEM จุกยางมีความสำคัญมากๆ เปลี่ยนจุกอย่างเดียวเสียงก็เปลี่ยนไปมาก บางทีนึกว่าหูฟังคนละตัวเลยครับ ถ้ายังไม่ใจร้อนอยากให้ลองจุกหลายๆแบบดูก่อน อาจจะพบว่าหูฟังที่มีทั้งคู่ อาจจะเสียงดีกว่าที่เราคิดอีกครับ

เพิ่มเติม......ผมเคยใช้ KC06 ซึ่งเป็นหูฟังที่เสียงค่อนข้าง color เสียงกลางแหลมพุ่งและคม ครั้งแรกที่ผมซื้อ W4R มาฟัง รู้สึกว่าจืดไปเลย จืดมาก ไม่ได้เรื่อง พอฟังไปนานๆ ฟังไปเรื่อยๆ แล้วมาเทียบกันใหม่ ถึงได้รู้ครับ ว่าจริงๆแล้วเราชอบแบบไหนมากกว่ากัน (ซึ่งไม่ผิดว่าจะชอบแบบไหน ก็เราชอบซะอย่าง 555)

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

Enqless

30/10/2017 21:48:37
81
ลองหาจุกที่เหมาะสมก่อนครับ ตอนนี้ที่ฟังอาจจะยังไม่ใช่เสียงที่แท้จริง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

TTPOD ZERO

30/10/2017 23:13:36
11
KC06 เป็นหูฟังที่ขับง่ายด้วย ไม่แพ้พวก BA เลย เปิดทีดังลั่น ได้ง่าย ติดหูง่าย รสนิยมเสียง ขึ้นอยู่กับ ความชอบส่วนตัวด้วย ถ้า ได้ลิ้มลองสัมผัส รสเสียงหูฟังหลายตัว จะ ค้นพบความชอบเสียงได้ง่ายขึ้น ว่ามี เสียงแบบไหนบ้าง ลองเสียงหูฟัง ระดับไม่เกินหมื่น หลายตัว สุดท้าย ก้ต้องมาจบที่ RE400 ก้มี เพราะ ชอบความใสกุ๊งกิ๊งที่เป้นธรรมชาติสูง แบบพอดีๆ กลางๆ ไม่เกินจริง  ความเป็น ANALOG ของมัน แถม จับคู่กับอะไร ก้ เพาะไปหมดอีก กลับไปฟังตัวอื่น ไม่ลงเลย

หูฟังบางรุ่น อย่าง

ZERO DOPPIO เสียบแน่นลึก เสียงมาเต็ม

RE400 เสียบแน่นกลางๆ ไม่ต้องลึกมาก ลึกกลางๆ เสียงมาเต็ม

DITA ANSWER เห็น รีวิว นายมั่นคง บอกว่า หาจุดลงตัว ในการเสียบหู ให้ เสียงลงตัว ได้ ยุ่งยาก เอาเรื่อง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

มิตรภาพ

31/10/2017 20:45:33
7
kc06a เป็นตัวที่ฟังง่าย ประทับใจง่ายครับ ถ้าชอบแนวนี้ ostry เค้าบอกว่า kc09 คือรุ่นอัพเกรดจาก kc06a ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

mplayer-01

12/11/2017 15:29:52
23
จำได้ว่าผมแค่ลองฟังเจ้าตัวนี้  KC06A ไม่นานก็ตัดสินใจซื้อเลยครับ คือมันโดนสำหรับผมมั้งครับ หลังจากนั้นก็ไปลองพวก Shure ราคาเป็นหมื่นก็มี ก็ไม่ถูกจริตครับ แค่ใส่หูก็รู้สึกรำคาญละครับ ใส่ยากต้องวนไปยังไงไม่รู้ เสียดายที่ตอนนี้เจ้า kc06a สายขาดไปข้างหนึ่งไม่รู้จะซ่อมที่ไหนดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Kong_Special

12/11/2017 18:58:30
1
Ostry Kc06A ฟังแล้วถูกใจผม ไม่ต้องพึ่ง dac/amp เทียบกับ IM70ที่เคยมี ผมว่าฟังง่ายกว่า แต่ถ้าจะฟังแบบตั้งใจจริงๆ Kc06A ก็ให้รายละเอียดสู้ อันที่แพงกว่าไม่ได้ (ผมใช้ dragonfly black ช่วย) สายOstry ผมขาดอยู่ คิดอยู่เนี่ยว่าจะทำยังไงดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำไม Ostry KC06A ถึงดังเพราะกว่า Audio Technica ATH-LS70iS หรือผมยังเบิร์นไม่มากพอ"