Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แชร์คลิบสำหรับผู้ที่ชอบเบื้องหลัง(ไอเดีย)ดนตรีครับ (มือใหม่ หัดฟังเพลงเก่า) ^^

BeamJD

13/10/2017 23:31:29
7
ผมเป็นคนชอบหาคลิบ Drum Cover ฟังไปเรื่อยๆใน Youtube ครับ แล้วได้ไปเจอคลิบ Drum clinic ของ Mike portnoy (Dream Theater)(มือกลองที่ผมชอบมากครับ ^^)
..
โดย Mike ก็บอกเล่าถึงแรงบันดาลใจในการตีกลองของเค้าครับ (จริงๆจะฟังลุงเค้าตีกลอง แต่เค้าก็เล่ามาด้วย ^^) คือ John Bonham (Led Zeppelin) ถึงขนาดมีรอยสักอยู่ที่ขาของ Mike
..
โดยลุง Mike เล่าว่า เค้าชอบ Groove ชอบวิธีคิด ชอบเสียงกลอง ไม่รู้ว่าเพราะการจูนหนังกลองหรือ ไมค์ที่ใช้อัด  แต่ที่เค้ารู้คือ ถ้ามี John Bonham อยู่หลังกลองอันไหน ก็จะเป็น John Bonham (ขนาดนั้นเลยหรอลุง! ^^) แล้วก็เป็นมือกลองที่หลายๆแนวเพลงชื่นชอบ ไม่ว่าจะเป็น Jazz หรือ Rock ก็ตาม ผมเลยอยากรู้ว่า ทำไมเค้าถึงชอบขนาดนั้น
..
แล้วผมก็เจอคลิบนี้ครับ 
https://www.youtube.com/watch?v=UvOm2oZRQIk
..
อธิบายค่อนข้างละเอียดและสนุกครับ (ภาษาอังกฤษนะครับ ^^) ผมฟังไม่ค่อยได้มาก เปิด CC ใน Youtube เอาก็พอลากไปได้ อยากจะเอามาแชร์ให้ผู้ที่สนใจได้ลองดูด้วยกันครับ ขอให้สนุกครับ (ถ้าเคยดูแล้ว ขอ อภัยนะคร้าบบบบบ) ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

สมัครเล่น

14/10/2017 11:23:12
412
บอนโซนี่ คนโปรดผมเลย
เปรียบเสมือนดาวตกครับ วาบเดียว แล้วก็จากไป

ใน Youtube มีอ้างถึงหลายคนครับ ที่วิเคราะห์สไตล์ของบอนโซ
มีทั้งลูกสามพยางค์, ลูกเล่นของเบสดรัม, Ching Ring ฯลฯ

เป็นแกนหลักที่ทำให้วง Led Zepplin มีรูปแบบของจังหวะที่ต่างจากวงอื่น ๆ ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แชร์คลิบสำหรับผู้ที่ชอบเบื้องหลัง(ไอเดีย)ดนตรีครับ (มือใหม่ หัดฟังเพลงเก่า) ^^"