Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การฟังเพลงระหว่างไฟล์ที่ rip มาไฟล์ใหญ่ๆ กับการฟังจาก CD มีความแตกต่างกันมากแค่ไหน

replay

10/10/2017 16:27:21
23
คอเพลงอนาลอค  ขอถามคนที่ชอบแนวดิจิตอลหน่อยครับ  

คุณภาพเสียงของการฟังเพลงจากใหญ่มโหฬารที่เขา Rip มาจาก CD กับการเปิดแผ่น CD ฟังโดยตรงเลย   โดยเงื่อนไขเดียวกันคือฟังผ่าน DAC ตัวเดียวกัน  คุณภาพเสียงจะแตกต่างกันมากน้อยแตกต่างกันแค่ไหนครับ

อย่างบางทีเขาเอาแผ่น CD เพลงทั่วไป  แกรมมี่ อาร์เอส  อะไรแบบนี้  เอามาทำเป็น Lossless ขนาดเป็นใหญ่เป็นกิ๊ก  มันจะสู้กับการฟังจากแผ่นได้หรือเปล่า  กลัวว่าจะทำเป็นไฟล์ใหญ่มากเปลืองเนื้อที่แต่ไม่ได้คุณภาพดีขึ้นมากมายอะไรแบบนั้น

คือตอนนี้กองแผ่น CD ที่บ้านมีเยอะมากพอสมควร   กับการจะไปซื้อ HDD ลูกโตๆ  เอามา RIP ไฟล์จากแผ่นที่มีๆอยู่เก็บไว้    เพราะที่จะทำเป็นไฟล์เพื่อจะเปิดฟังใน DAP ตอนอยู่นอกบ้านเท่านั้นเอง  เพราะหลักๆนี่ฟังกับเครื่องในบ้านอยู่แล้ว 

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

10/10/2017 16:40:20
15
อืม ผมสงสัยว่าตัวแปรควบคุมของคำถามนี้คืออะไร

คือ source ไฟล์ต่างกัน อันนึง digital file wav อีกอัน cd แผ่น

วิธีการเล่นต่างกัน ตัวนึงต้องใช้เครื่องเล่นดิจิตอลฟัง อีกตัวใช้ cd player ฟัง

แล้วไม่รู้ว่าเทียบรุ่นไหนอีก

คือคุณถามว่า คุณภาพเสียงต่างกันแค่ไหน ก็คงตอบไม่ได้มั้งครับ เพราะมันก็ vary ไปตามชุดที่เล่นด้วย 

สมมติ DAP ผม 1000 เดียว แต่ CD player 100000 บาท ตัว CD player ก็อาจจะฟังเพราะกว่าแต่ก็ไม่ได้บอกว่าไฟล์ wav ห่วยกว่า CD แผ่น

หรือถ้าในทางกลับกัน DAP ผมราคาเป็นแสน เทียบกับ cd player เครื่องละร้อย 
Wav ก็คงฟังดีกว่า แต่ก็สรุปไม่ได้อยู่ดี ถูกมั้ยครับ

เพราะงั้นถ้าจะเทียบคงต้องเทียบแบบรุ่นต่อรุ่นมั้งครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

10/10/2017 16:46:33
15
อนึ่ง ถึงแม้จะบอกว่าใช้ dac นอกตัวเดียวกัน แต่ต้นทางต่างกันก็มีผลอยู่ดีครับ ก็สรุปไม่ได้อยู่ดีเพราะต้นทางตัวนึง DAP อีกตัวก็ CD player 

ยังไงก็มีผลทำให้สรุปเพื่อตอบว่า " cd หรือ wav อะไรดีกว่ากัน" ไม่ได้อยู่ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

@last

10/10/2017 19:30:33
53

ตอนนี้วงการ บิททอเร์นท์ มีเรื่องแปลกๆ เอาแผ่นซีดีเพลงไทย มา rip เป็นไฟล์ wav 24-192 

อัลบัมหนึ่ง 2 กิ๊กกว่าๆ ให้โหลดกัน แปลกใจเสียงจะดีขึ้นหรอครับ ต้นฉบับแค่ 16 บิท

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

สมัครเล่น

10/10/2017 19:30:44
412
ทั้งนี้บอกยากครับ ว่าอะไรจะดีกว่ากัน
ถ้าในกรณีเครื่องเล่นไฟล์ มี dsp ที่ดีมาก
อาจจะปรุงแต่งเสียงให้ดีจนเราฟังแล้วชอบได้

ในขณะที่ CD TRANSPORT 
อาจจะพยายามอ่านแผ่นอย่างเที่ยงตรง
ทำให้เสียงที่ได้ อาจไม่ถูกใจบางคนก็ได้

จะเห็นว่า มีเรื่องของรสนิยมทางเสียงมาเกี่ยวด้วยครับ
แต่ผมว่า ถ้าต้นทางมาจาก cd แปลงเป็นไฟล์
โอกาสที่ไฟล์จะเหนือกว่า น่าจะยากนะครับ
ถ้าเล่นในระดับอุปกรณ์ใกล้กัน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

Draco

10/10/2017 20:32:10
424
ผมว่าในทางเทคนิค มันไม่มีประโยชน์ที่จะสร้างข้อมูลที่ไม่มีอยู่ขึ้นมาถมช่องว่าง  แต่พอผลลัพธ์มันทำให้เสียงเปลี่ยน  มันก็เลยมีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบนั่นแล
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 6

vorva

10/10/2017 22:03:22
7
ในทางทฤษฎีนะครับ ไฟล์เพลงที่ rip มาจากแผ่น CD จะมีข้อมูลที่ตรงกันทุกประการกับ CD โดยไม่นับข้อผิดพลาดที่อาจจะเกิดขึ้นระหว่างการ rip นะครับ

ถ้าใช้ DAC ตัวเดียวกัน เสียงจากไฟล์ที่ rip และเสียงจาก CD จะต้องได้คุณภาพที่เท่ากัน เพราะเสมือนว่าเป็นไฟล์เดียวกัน

แต่ในทางปฎิบัติมันขึ้นอยูู่กับว่าระบบไหนส่งข้อมูลไปให้ DAC ได้ครบกว่ากัน ระบบนั้นก็จะได้ความผิดเพี้ยนที่น้อยกว่า 

ส่วนการไป up sampling หรือแปลงไฟล์ให้ใหญ่ขึ้นมันก็คือการเข้าไปแก้ไขข้อมูลต้นฉบับให้ผิดเพี้ยนไปจากเดิมครับ ความผิดเพี้ยนที่เกิดขึ้นถ้าเป็นที่น่าพอใจ ก็ต้องปล่อยไปตามรสนิยมส่วนตัวของแต่ละคนแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

pockethifi

11/10/2017 17:27:08
161

ผมเคยเปิดไฟล์เพลง ด้วยโปรแกรม itune เปิดจาก wav ที่ริบไว้
แล้วเทียบกับ ใช้ itune เล่นแผ่นซีดี ต้นฉบับ
ผลคือ ฟังจากแผ่นซีดีเสียงดีกว่าครับ  ทั้งหมดนี้ลองบนเครื่อง mac mini ครับ

เวลาจะฟังเพลงที่บ้าน ถ้ามีแผ่นซีดีอยู่ใกล้ตัวจะใช้แผ่นตลอดเลยครับ
ไฟล์ที่ริบไว้ก็เอาไว้ใส่ ipod รอฟังนอกบ้าน

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 8

สิงห์นักbit

11/10/2017 17:34:23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - @last

ตอนนี้วงการ บิททอเร์นท์ มีเรื่องแปลกๆ เอาแผ่นซีดีเพลงไทย มา rip เป็นไฟล์ wav 24-192 

อัลบัมหนึ่ง 2 กิ๊กกว่าๆ ให้โหลดกัน แปลกใจเสียงจะดีขึ้นหรอครับ ต้นฉบับแค่ 16 บิท

up sampling ไงครับ ใช้โปรแกรมแปลงเป็นอะไรก็ได้หมดแหละครับ แปลง mp3 ประเทืองให้เป็น DSD ยังได้เลย DVD หนังไทย 480p เค้ายังแปลงเป็น 1080p เลย ไฟล์ยิ่งใหญ่ยิ่งดี คนปล่อยยิ่งได้ค่าอัพโหลดเยอะ คนโหลดก็แย่งกันโหลดเข้าไป เห็นแล้วอ่อนใจ
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

ของเค้าดีจริงจริงนะ

11/10/2017 17:44:28
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Draco

ผมว่าในทางเทคนิค มันไม่มีประโยชน์ที่จะสร้างข้อมูลที่ไม่มีอยู่ขึ้นมาถมช่องว่าง  แต่พอผลลัพธ์มันทำให้เสียงเปลี่ยน  มันก็เลยมีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบนั่นแล

ระบบ DSEE-HX ของ Sony ไงครับ อัพเสียง 16bit ให้ใกล้เคียง 24bit เสียงดีได้ไม่ต้องง้อชิปเสียงเทพ
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Draco

11/10/2017 22:54:19
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - ของเค้าดีจริงจริงนะ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Draco

ระบบ DSEE-HX ของ Sony ไงครับ อัพเสียง 16bit ให้ใกล้เคียง 24bit เสียงดีได้ไม่ต้องง้อชิปเสียงเทพ
แต่งเสียงหรืออัพ resolution คับ  เราน่าจะพูดคนละเรื่องเดียวกันนะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 11

Furch

11/10/2017 23:41:50
624
ลองด้วยหูถั่วของผมซ้ำไป ซ้ำมาๆ 3 เพลง อุปกรณ์ PC + 2qute + V281 + Ether Flow  ผ่าน JRiver เวอร์ชั่น 23 เซตแบบ bit-perfect

1. ใจหายไปเลย เวอร์ชั่น club mix อันนี้ผม rip เป็น m4a เพราะผมคิดว่าคุณภาพการอัดเพลงไทยมันไม่ได้ดีมากมาย เลยไม่ได้ rip เป็น aif ให้มันใหญ่มาก
2. Crazy ของ Aeromsmith อันนี้ rip เป็น aif
3. Brand New Wings ของ Kotaro Oshio rip เป็น aif
ทั้ง 3 เพลงฟังเทียบกับ CD แท้โดยตรง ผลการฟัง

1. ใจหายไปเลย ความรู้สึกเหมือนว่าฟังผ่าน CD จะน่าฟังกว่า แต่ผมอธิบายไม่เป็นนะ เอาเป็นว่ารู้สึกแบบนั้นนิดเดียวแบบต้องตั้งใจฟัง
2. ทั้งไฟล์ aif และ CD ฟังไม่ออกถึงความแตกต่างแม้แต่นิดเดียว
3. ทั้งไฟล์ aif และ CD ฟังไม่ออกถึงความแตกต่างแม้แต่นิดเดียว

อาจเป็นไปได้ว่าเพลงแรกใจมันลำเอียง เพราะเห็นด้วยตาว่าเพลงเป็นไฟล์อะไร แต่เพลงที่ 2 และ 3 เห็นด้วยตาเหมือนกันแต่ฟังไม่ออกครับ
และถึงแม้ว่าเพลงแรกจะฟังแล้วต่างนิดนึง แต่ถ้าต้องนั่งเพ่งขนาดนั้นเพื่อจะรู้สึกถึงความต่าง เราคงไม่ได้ฟังดนตรีกันอยู่แล้วครับ
อย่าไปเครียดมาก ถ้าคุณภาพเสียงไม่ได้ต่างเหมือนฟัง CD แท้ กับ FM ความสะดวกสบายชนะทุกสิ่งสำหรับผมครับ 
ขอให้ฟังเพลงอย่างที่ความสุขครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

ellevoid

12/10/2017 13:27:16
220
อ้างอิง : การฟังเพลงระหว่างไฟล์ที่ rip มาไฟล์ใหญ่ๆ กับการฟังจาก CD มีความแตกต่างกันมากแค่ไหน - replay
คอเพลงอนาลอค  ขอถามคนที่ชอบแนวดิจิตอลหน่อยครับ  

คุณภาพเสียงของการฟังเพลงจากใหญ่มโหฬารที่เขา Rip มาจาก CD กับการเปิดแผ่น CD ฟังโดยตรงเลย   โดยเงื่อนไขเดียวกันคือฟังผ่าน DAC ตัวเดียวกัน  คุณภาพเสียงจะแตกต่างกันมากน้อยแตกต่างกันแค่ไหนครับ

อย่างบางทีเขาเอาแผ่น CD เพลงทั่วไป  แกรมมี่ อาร์เอส  อะไรแบบนี้  เอามาทำเป็น Lossless ขนาดเป็นใหญ่เป็นกิ๊ก  มันจะสู้กับการฟังจากแผ่นได้หรือเปล่า  กลัวว่าจะทำเป็นไฟล์ใหญ่มากเปลืองเนื้อที่แต่ไม่ได้คุณภาพดีขึ้นมากมายอะไรแบบนั้น

คือตอนนี้กองแผ่น CD ที่บ้านมีเยอะมากพอสมควร   กับการจะไปซื้อ HDD ลูกโตๆ  เอามา RIP ไฟล์จากแผ่นที่มีๆอยู่เก็บไว้    เพราะที่จะทำเป็นไฟล์เพื่อจะเปิดฟังใน DAP ตอนอยู่นอกบ้านเท่านั้นเอง  เพราะหลักๆนี่ฟังกับเครื่องในบ้านอยู่แล้ว 

จากเงื่อนไขที่ว่าให้ผ่าน dac เดียวกัน ถ้าเอา cd transport ดี ๆ ที่เป็น usb dac ได้ด้วย เดาว่าราคาเครื่องน่าจะหลักแสน-สองแสน ถ้าเป็นกรณีนี้ฟัง cd ตรง ๆ ก็น่าจะดีกว่ามั้งครับ เพราะจะให้ usb dac เล่นได้เทียบกับ cd  transport หลักสองแสน ก็ต้องการ music server คุณภาพดีเพิ่มเข้าไปด้วยแพงหนักกว่าเดิม ยิ่งถ้า rip ไฟล์มาห่วย ๆ นี่ยิ่งหนักกว่าเดิมเทียบกันไม่ได้เลย 

แต่สุดท้ายแล้วถ้ามีไฟล์ที่ rip มาดี ๆ บวกกับอุปกรณ์ดิจิตอลคุณภาพดี ๅ ก็สามารถทดแทน cd transport หลักหลายแสนได้เหมือนกันครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
"การฟังเพลงระหว่างไฟล์ที่ rip มาไฟล์ใหญ่ๆ กับการฟังจาก CD มีความแตกต่างกันมากแค่ไหน"