Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เครืองฟังเพลงพกพาของ sony ไม่ใช้ชิปเสียง ?

pokecoid

10/10/2017 13:39:11
ผมจึงอยากทราบว่าแล้วมันใช้อะไรแทนชิปเสียง

ใช้ซอฟต์แวร์ใช่ หรือไม่ แล้วมันจะดีกว่่า ชิปเหรอครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

10/10/2017 13:58:25
15
ก็เหมือน chord hugo หรือ mojo ที่ใช้ FPGA technology 

จริงๆมันก็คือ dac แหละ แต่มันฝัง software เฉพาะของค่ายๆนั้นๆไปแทนครับ ไม่ได้ใช้ชิพที่ third party supply ให้

มันก็ได้เสียงสไตล์ของตัวเองไป ฟังดีหรือไม่ดีกว่าแบบปกติ มันก็แล้วแต่ implement กับเรทราคามั้งครับ คงฟันธงไม่ได้เหมือน Window กับ MacOS หรือ Android vs iOS
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Artnoi

10/10/2017 13:59:53
425
ชิปเสียงในที่นี้ ถ้าหมายถึง dac chip ทุกอุปกรณ์ต้องมีหมดครับถ้ามี analog output บางอุปกรณ์อาจรวม dac ไว้ใน SoC เลยครับ

ส่วน software นั้นใช้ในการ decode ไฟล์เพลงให้เป็นสัญญาณดิจิตอลครับ แล้วสัญญาณนี้ต้องผ่านวงจร d/a อีกทีเพื่อจะออกช่อง analog output

ที่ผมบอกว่า s/w ใช้ decode ไฟล์นั้น ให้สังเกตว่าโปรแกรมบางตัวอ่านไฟล์บางชนิดไม่ได้ i.e. iTunes อ่าน flac ไม่ได่ แต่โปรแกรมอื่นทำได้ทั้งที่ใช้งานบนคอมเครื่องเดียวกันที่มีฮาร์ดแวร์เหมือนกันครับ (flac, wav, aiff มันคนละไฟล์กันก็จริง แต่เวลา decode แล้วออกมาเป็น pcm เหมือนกันครับ)
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 3
"เครืองฟังเพลงพกพาของ sony ไม่ใช้ชิปเสียง ?"