Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อันตรายจากหูฟังประเภท Open Back

ขอเป็นสาวก Sony ด้วยคน

09/10/2017 18:25:18
พอดีไปเห็นคลิปสั้น ๆ นี้จาก YouTube เลยเอามาฝากเตือนพี่ ๆ เพื่อน ๆ ชาวมั่นคงครับ ผมไม่ค่อยสันทัดภาษา Eng สักเท่าไหร่ แต่พอจับใจความได้ว่าเป็นคลิปเกี่ยวกับเซียนหูฟังคนหนึ่งเค้าเปรียบเทียบว่าระหว่างหูฟังแบบ Closed Back กับแบบ Open Back อย่างไหนดีกว่ากัน แล้วเค้าก็ตั้งข้อสังเกตว่าเวลาที่เค้าใช้หูฟังแบบ Open Back ฟังเพลงแล้ว พอถอดหูฟังออกแล้วมันมักจะมีเสียงวิ้ง ๆ อยู่ในหู ซึ่งเป็นสัญญาณที่สุ่มเสี่ยงต่ออาการหูหนวก ในขณะที่หูฟังแบบ Closed Back จะไม่พบอาการดังกล่าว ทั้งนี้เป็นเพราะหูฟังแบบ Open Back มันจะมีการสูญเสียจากการรั่วของเสียงของตัวหูฟัง ทำให้เราต้องปรับเร่งโวลุ่มขึ้นไปฟังด้วยระดับเสียงที่ดังกว่าหูฟังแบบ Closed Back และอาจทำให้ระดับเสียงนั้นดังเกินไปจนถึงระดับที่เป็นอันตรายต่อหูของเราโดยไม่รู้ตัวและสุ่มเสี่ยงต่ออาการหูหนวกได้ครับ จึงอยากฝากเตือนให้พี่ ๆ และเพื่อน ๆ ระวังกันไว้
ป.ล. หลังจากดูคลิปนี้จบแล้ว ผมเปลี่ยนเป้าหมายหูฟังในฝันที่ต้องซื้อจาก Sennheiser HD800s มาเป็น Sony MDR-Z1R ทันทีเลยครับ ขอฝากหูไว้กับ Closed Back ดีกว่า หรือพี่ ๆ เพื่อน ๆ ท่านไหนมีความเห็นอย่างไร เชิญแลกเปลี่ยนกันได้ครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

09/10/2017 18:55:43
1,057
หลักๆน่าจะอยู่ที่ระดับเสียงที่ฟังมากกว่าครับถ้าเปิดดังมากๆเกินไปน่าจะมีผลเสียทั้ง open และ close ซึ่งปัจจัยอยู่ที่สภาพเเวดล้อมภายนอกนี่เเหละครับ  ทำให้หูฟังเเบบกันเสียงใช้นอกบ้านได้ดีกว่าเพราะเงียบกว่า

แต่ถ้าอยู่เเต่ในบ้านการฟังทั้ง open และ close ฟังในระดับเสียงที่พอดี ก็ไม่น่าจะมีผลเสียแตกต่างกันครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

09/10/2017 19:11:46
1,866
คิดเหมือนคุณหลุยส์ครับ อยู่ที่ความดังของคลื่นเสียงที่มากระทบแก้วหูมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo.

09/10/2017 19:56:28
1,368
ผมเห็นตรงกันข้ามนะครับ  ผมเองแทบไม่มีพวก closed back หรือพวก noise cancling เลย  เพราะผมมองว่าเป็นอันตราย  กว่าหู open back เป็นร้อยเท่า เวลาเมียเรียกแล้วไม่ได้ยิน555
หยิกหู 0
แจกหู 8
ความคิดเห็นที่ : 4

Kobsound

09/10/2017 20:09:36
113
ผมก็เป็นครับ วิ้งๆเหมือนหูอื้อเวลาถอด RS1 ออก แต่แบบ Closed กล้บไม่เป็นครับ ความดังเท่ากันเลยครับ ฟังแต่ละครั้งประมาณ 30นาที-1ชม ครับ ถ้าฟังน้อยกว่า30นาทีจะไม่มีอาการ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Enqless

09/10/2017 21:47:23
81
สมัยก่อนนู้นผมก็ใช้ grado ฟังนะครับ

รู้สึกเคยปวดในหูอยู่พักนึง นอนไม่หลับเลย สงสัยฟังโซโล่กีต้าร์มันส์ไปหน่อย อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Kobsound

10/10/2017 06:26:06
113
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Enqless

สมัยก่อนนู้นผมก็ใช้ grado ฟังนะครับ

รู้สึกเคยปวดในหูอยู่พักนึง นอนไม่หลับเลย สงสัยฟังโซโล่กีต้าร์มันส์ไปหน่อย อิอิ

ผมก็คิดว่าแหลมมันบาดหูใส่นานๆเลยหูอื้อครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Artnoi

10/10/2017 11:14:25
425

ผมใช้ open เป็นหลัก ฟังที่ระดับ 85dB กลับไม่มีอาการนะครับ ห้องผมมี noise อยู่ระดับ 30-40dB ครับ
ส่วนแบบ closed ผมพึ่งได้ m40x มา ก็ฟังเบากว่าแบบ open จริงๆครับ เพราะได้ยินรายละเอียดชัดกว่า+เบสมันไม่ละลายหายไป
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

10/10/2017 13:18:50
107
ผมว่าหูคนเรามันทนทานกว่าที่เราๆคิดนะครับ

พวกเสียงเครื่องรถยนต์นี่  เวลานั่งรถเมล์ รถบัส ลองเอาหูฟังแบบCloseที่ไม่มีNC ไปเปิดฟังดูสิครับ บางคันนี่เร่งจนสุดเสียงก็ยังไม่ได้ยินเลย ทั้งๆที่อยู่บ้านเราเร่งแค่30-50% ก็ว่าดังแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

สมัครเล่น

10/10/2017 13:36:28
412
ยุคนี้ สภาพแวดล้อมของบ้านเรา
เป็นประเทศหนวกหูครับ
ต้องระวังเรื่องเสียงดังกันให้มาก ๆ 
โดยเฉลี่ย ผู้คนไม่ค่อยรู้ครับ ว่าหูตีง เป็นแล้วเป็นถาวรเลย
ส่วนใหญ่จะคิดว่า พรุ่งนี้เช้าก็หาย 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Furch

10/10/2017 13:39:16
624
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Artnoi

ผมใช้ open เป็นหลัก ฟังที่ระดับ 85dB กลับไม่มีอาการนะครับ ห้องผมมี noise อยู่ระดับ 30-40dB ครับ
ส่วนแบบ closed ผมพึ่งได้ m40x มา ก็ฟังเบากว่าแบบ open จริงๆครับ เพราะได้ยินรายละเอียดชัดกว่า+เบสมันไม่ละลายหายไป
พี่ Artnoi วัดความดังตอนฟังยังไงครับ เพราะผมเองก็อยากรู้ว่าผมชอบฟังความดังที่ประมาณเท่าไหร่
ใจจริงผมอยากหาวิธีตั้ง dB ที่ฟังประจำไว้เลย และมีช่วง +- สำหรับเพลงพวก classic แต่ JRiver มันไม่มีให้เซต รึมันมีแต่ผมไม่รู้ก็ไม่แน่ใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Artnoi

10/10/2017 13:50:58
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Furch

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Artnoi

พี่ Artnoi วัดความดังตอนฟังยังไงครับ เพราะผมเองก็อยากรู้ว่าผมชอบฟังความดังที่ประมาณเท่าไหร่
ใจจริงผมอยากหาวิธีตั้ง dB ที่ฟังประจำไว้เลย และมีช่วง +- สำหรับเพลงพวก classic แต่ JRiver มันไม่มีให้เซต รึมันมีแต่ผมไม่รู้ก็ไม่แน่ใจ

dB ในเครื่องเล่นเรามันเป็นระดับสัญญาณครับ 0 คือดังสุด -1 ก็เบาลงมาเรื่อยๆๆ
จะวัดความดังแบบไม่ใช้ SPL meter ต้องรู้ output power/ impedance/ sensitivity ครับ แต่มีอีกวิธีที่ง่ายกว่าเยอะครับคือโหลดแอป SPL meter นั่นเอง ของผมใช้แอปชื่อ Decibel กับ SPL meter บน iOS เวลาวัดก็เอาไมค์โทสับยัดไประหว่างหูฟังแล้วก็บีบให้แน่นๆครับ รู้แค่ rough estimate ก็พอแล้วสำหรับผม 55555555555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

Hsung

10/10/2017 15:07:20
346
หลักการสร้างเสียงมาจากการขยับเข้าออกของแผ่นไดอะแฟรมหูฟังครับ แบบ Close จะมีปัญหาเรื่องเนื้อเบสที่ให้น้อยกว่า open

เพราะต้องควบคุมปรืมาณอากาศที่แผ่นไดอะแฟรมสร้างขึ้น ดังนั้นหูแบบ close โดยทั่วไปจะให้เบสน้อยกว่าแบบ open

นอกจากนี้การฟังแบบ open เสียงรบกวนภายนอกจะเข้ากวนได้ง่าย ทำให้โดยทั่วไปเราจะเร่งเสียงให้ดังขึ้นเพื่อกลับเสียงรบกวนภายนอก

เมื่อเอาสองปัจจัยมารวมกัน เบสเยอะ เปิดดัง หูไม่พัง ก็ไม่รู้จะว่างัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เดียว

12/10/2017 17:52:49
1,067
ถึงแม้จะเป็นการเตือนกันด้วยความเป็นห่วง แต่อ่านแล้วรู้สึกไม่สบายใจและเป็นกังวลมากๆเลยครับ เพราะว่าผมก็ชื่นชอบหูฟังประเภท Open Back เอามากๆ 
ขอเสริมนิดนึงครับ ถ้าเราระมัดระวังในการใช้งาน ฟังตามปกติ ไม่ได้เปิดดังสุด เร่งเบส ให้มันแข่งสู้เสียงภายนอก มันจะมีปัญหาหูวิ้งๆอย่างนั้นหรือป่าวครับ หรือถ้าอย่างนั้นจริงจะมีวิธีหลีกเลี่ยงได้ไหมครับ? ถึงขั้นเตือนกันว่า “ฟังแล้วหูหนวก” นี่มันค่อนข้างร้ายแรงมากนะครับ สำหรับผู้ไม่รู้จำเอาไปนี่ส่งผลต่อภาพลักษณ์ของแบรนด์มากนะครับ แล้วบริษัทผู้ผลิตเค้าได้มีโอกาสชี้แจงหรือป่าว? แล้วถ้ามันเป็นความจริง บริษัทเค้าไม่โดนฟ้องเรียกค่าเสียหายกันจนหมดตัวไปแล้วหรือ?
ด้วยความเคารพและสับสนครับ 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

จบข่าว

12/10/2017 18:16:27
มาผมช่วยสรุปให้

- หูฟังแบบโอเพ่นมันมีแนวโน้มที่ทำให้เราเผลอเกิดอาการ "มันมือ" เร่งเสียงจนดังเกินขีดอันตรายได้มากกว่าหูฟังแบบโคลส

- เสียงวิ้งๆ ในหู หูอื้อ เมื่อถอดหูฟังออกคือสัญญาณเตือนว่าฟังเพลงดังเกินไป เสี่ยงต่ออาการหูดับ หูหนวกถาวรได้

- ฟังเพลงเสียงดังเกินจนหูดับ หูหนวก บริษัทผู้ผลิตหูฟังเค้าไม่ต้องมารับผิดชอบจ่ายค่าเสียหายให้เรา เพราะเป็นความผิดของเราเอง
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เดียว

12/10/2017 19:16:09
1,067
สรุปแล้ว : หูมีอันตรายเนื่องจากฟังเพลงดังเกินไป ถ้าเปิดแบบซาดิสม์ ไม่ว่าจะแบบ close แบบ open หรืออินเอียร์,เอียบัด ถ้าฟังดังเกินไปหรือฟังติดต่อกันนานๆ ก็มีสิทธิ์เกิดปัญหาสุขภาพหูได้ทั้งนั้น แต่ถ้าเปิดแบบธรรมดา และไม่ได้ฟังติดต่อกันนานๆก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ^^
เห็นด้วยกับที่คุณหลุยส์แนะนำไว้ตั้งแต่ความเห็นที่ 2 ครับ 
เปิดดังแค่พอดีๆก็จะฟังเพลงกันได้ไปนานๆครับ ไม่ต้องกังวลเกินไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

อุปมาอุปไมยได้ดังนี้แล

12/10/2017 20:18:11
หูฟังแบบclose(น่าจะรวมถึงin earด้วย)มันเปรียบเสมือนมีดปังตอครับ เปิดเสียงดังหน่อยก็ปวดแก้วหู ทนฟังต่อไปไม่ไหว แล้วเราก็จะลดเสียงลงมาเองครับ

แต่หูฟังแบบopen(น่าจะรวมถึงear budด้วย)มันเปรียบเสมือนใบมีดโกนอาบน้ำผึ้งแล้วเอาไปแช่ตู้เย็นช่องฟรีซครับ เนียนนุ่มหวานฉ่ำ ยิ่งฟังก็ยิ่งเคลิ้ม ยิ่งเคลิ้มก็ยิ่งเร่งโวลุ่มให้เสียงดังขึ้นไปอีก กว่าจะรู้สึกตัวอีกทีก็โดนมีดโกนบาดเลือดไหลซิบๆแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เจอมาแล้ว

12/10/2017 21:36:59
ตัวอย่างชัดๆที่ผมเจอมากับตัวคือหูฟัง AKG K701 ครับ ถ้าได้มาจับคู่กับแอมป์ Aune B1 เมื่อไหร่ล่ะก็ถือว่ามวยถูกคู่เลยครับ ปรับ high gain ก็แล้ว หมุนบิดโวลุ่มจนสุดแล้ว ยังมีความรู้สึกว่ามันน่าจะหมุนต่อไปได้อีก 2-3 รอบ อยากฟังให้ดังๆกว่านี้ เสียงดีสุดๆ ไม่รู้สึกเลยว่ามันดังเกินไป แต่พอเลิกฟัง ถอดหูฟังออกเท่านั้นแหละ งานงอกครับ เสียงวิ้งๆ มาเลย หูอื้อไปพักใหญ่ๆ น่ากลัวจริงๆครับ
หยิกหู 0
"อันตรายจากหูฟังประเภท Open Back"