Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ซื้อ Dac/amp ต่อมือถือ หรือซื้อ DAP ดีครับ

TheTaO

02/10/2017 19:51:56
สวัสดีครับ

มีเรื่องรบกวนถามหน่อยครับ พอดีทุกวันนี้ฟังเพลงผ่าน stream app รู้สึกว่าหูเริ่มอยากอัพเกรดไปฟัง Hi Res บ้าง เล็งๆจะไปซื้ออัลบั้มจาก HDtracks หลายอัลบั้มอยู่ครับ

คำถามคือตรงนี้ครับ ผมมีงบประมาณ 5-6000 ตีว่าไม่เกินหมื่นก็แล้วกัน เผื่อกัดฟันนิดหน่อยถ้ามีตัวไหนที่น่าโดน

หูฟังเพิ่งจัด KC09 มา ยังไม่อยากได้ใหม่ ที่จะถามคือภาค DAC ครับ

คือยังสับสน ว่า ผมควรจะซื้อ DAC/Amp อย่าง ibasso D-zero , FiiO series Q,E จำพวกนี้ เอามาเสียบมือถือ เล่นเพลง ดีกว่า

หรือเอาเพลงไปเล่นใน DAP เลยอย่าง FiiO series X หรือ Sony A35 ดีกว่าครับ

ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ว่าในระดับราคาเดียวกัน(จากยี่ห้อเดียวกัน) DAC/amp เพียว เสียงมันจะดีกว่า DAP

ถ้าถามถึงไลฟ์สไตล์ ผมฟังเพลงในออฟฟิศเป็นหลักครับ จะมี DAC เพิ่มมาก็ไม่ลำบากเท่าไร ไม่ได้พกไปไหน ที่ต้องการคือเสียงที่ดีที่สุดครับ

สุดท้ายเลยละกันครับ ช่วยแนะนำ DAC/Amp หรือ DAP ตามความเห็นของแต่ละท่านให้หน่อยครับ แนวเพลงที่ชอบคือพวกร็อคผมยาวสมัย 90 พวก Guns n rose, Whitesnake, Bon Jovi, Journey.

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

02/10/2017 20:10:37
1,368
ยืนดีต้อนรับสู่ป่ามั่นคงครับ(เห็นชอบฟัง Gun n Roses ไม่เกี่ยวกันเลย555)
https://youtu.be/o1tj2zJ2Wvg

ถ้างบประมาณนี้กับหูที่ใช้อยู่ และแนวเพลงที่ฟัง ผมเลือกพวก sony a35(a45 กำลังมา) ครับ Dzero ตัดทิ้งแนวเพลงไม่ค่อยเหมาะ คือถ้าเสียบ dac กับมือถือถึงจะได้เสียงดีขึ้น  แต่ผมว่ามันก็ไม่สะดวกหลายๆอย่าง ทั้งเรื่องซดแบต สัญญาณรบกวน แล้วเวลามีคนโทรเข้ามาอีก  หรือถ้าอยากได้คุณภาพจริงๆ เล่นแบบตั้งโต๊ะไปเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

TheTaO

02/10/2017 20:42:27
ขอบคุณครับ
แบบตั้งโต๊ะ งบจะไปไม่ถึงน่ะสิครับ เลยมาดูพวกของเล็กๆก่อน

ว่าแต่ Sony A35 นี่ต่อคอมใช้เป็น DAC ได้รึเปล่าครับ (ถามเผื่อไว้ เห็นส่วนใหญ่ทำได้)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

sangka

02/10/2017 23:11:51
48
งบประมาณนี้ รอ dap sony A45 ตัวใหม่ เล่นเพลงด้วยตัวเอง ต่อคอม หรือ มือถือ เป็น DAC ได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Daisuke

02/10/2017 23:50:00
12
a35 ต่อ dac ไม่ได้ แต่ถ้ารอตัวใหม่ a45 ต่อเป็น dac ได้ครับ ซึ่งสามารถใช้กับมือถือได้ด้วย ซึ่งอันนี้ผมต้องการมาก 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

TheTaO

03/10/2017 08:14:53
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

รู้สึกมีเป้าหมายอยูที่ a45 เลยครับ มาเมื่อไรคงได้ไปลองกัน ^^
หยิกหู 0
"ซื้อ Dac/amp ต่อมือถือ หรือซื้อ DAP ดีครับ"