Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เฮีย รู้จักลำโพง Microlab ไหมครับ ผมลองมาแล้วดีจริงครับ

บวรศักดิ์

23/12/2009 12:10:53
ปกติผมเล่นหูฟังก็อุดหนุนแต่ร้านเฮียนั่นแหละ

ล่าสุดไปตัดผม แล้วร้านสระผมมันเสือกทำน้ำเข้าหูผม

ตอนนี้หมอเลยบอกให้งดใส่หูฟังชั่วคราว

แต่ผมขาดเสียงเพลงไม่ได้ เลยต้องไปหาลำโพงมาใช้

โทรไปถามร้านเครื่องเสียง เขาก็แนะนำลำโพง ProAc ,Kef,PsB พวกนี้มา
ไอ้เราก็คิดว่าไม่กี่พัน ก็เลยขับรถไปที่ร้านพอไปถึง เห็นราคาแล้วแทบจะโทรไปแจ้งตำรวจให้มาจับ นี่มันร้านต้มตุ๋นนี่หว่า ลำโพงบ้าไรราคาเป็นหมื่น คงเปิดร้านไว้หลอกต้มพวกฝรั่ง

แต่ไหนๆมาถึงแล้วก็เลยลองฟังหน่อย
ยอมรับว่าเสียงนี่เยี่ยมเลย ถ้าราคาสัก5-6พัน นี่คงจะซื้อแล้ว ให้ผมซื้อลำโพงเป็นหมื่น ผมสู้ซื้อหูฟัง Grado ไปเลยดีกว่าไหม

แต่ร้านเขาขายราคาต่างชาติ เลยไม่มีปัญญาซื้อ

ก็เลยขับรถไปที่เซียร์รังสิต เดินเล่นดู ไปเจอร้านลำโพง microlab
ลองเข้าไปถามราคาดูก่อน ค่อยยังชั่วราคาหลักพัน ค่อยเป็นราคาขายคนไทยหน่อย
ทดลองฟังเสียงดู

เฮ้ย!!! ถ้าไม่ดูยี่ห้อ นี่คงคิดว่า Grado ทำลำโพงขายด้วยรึ
เสียงมันGrado ชัดๆ

เรียกว่าเหมือนเอา Grado 60i ไปขยายขนาดให้เป็นลำโพงยังไงยังงั้น

Grado เงาชัดๆ

เลยตัดสินใจซื้อ แต่ดันเหลือแต่ตัวdemo คนขายถามว่าเอาไหม
ผมเลยตอบไปว่า ดูถูกกันรึวะ คนแบบอั๊วจะเอาตัวโชว์ไปทำไร ต้องของใหม่เว้ย

เลยสั่งออเดอร์ไว้ชุดนึง

อยากให้เฮียไปลองฟัง Gradoเงา ดูครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

M

23/12/2009 12:16:21
ไปลองตัวไหนมาครับเนี่ย
ตัวผมชอบ Pro1 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ซิลเวอร์

23/12/2009 12:20:43
0
ถ้าลำโพง ProAc ,Kef,PsB ราคาเป็นหมื่นไม่ใช่ราคาหลอกต้มฝรั่งครับ

มันราคาปกติของลำโพงพวกนี้อยู่แ้ล้วครับ

แต่ยอมรับว่า microlab อะดีจริง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

บวรศักดิ์

23/12/2009 12:24:39
รุ่นไหน ผมก็ไม่ได้ถามครับ

คือไปลองแล้วชอบ บอกว่าจะเอาตัวนี้
เขาบอกของหมด ผมก็เลยบอกให้สั่งให้หน่อย

คือไม่รู้รุ่นไรครับ แต่ผมจำรูปทรงได้

ผมว่าลำโพงยี่ห้อเดียวกันเสียงมันเหมือนกันทุกรุ่นแหละครับ ต่างแค่ดีไซน์นะผมว่า

มันไม่เหมือนพวกหูฟังที่จะมีความลึกซึ้งกว่า แต่ละรุ่นเสียงก็ไม่ค่อยเหมือนกัน
เลือกยากกว่าลำโพง

พวกลำโพงนี่ซื้อง่ายครับ คือ ลองฟังว่าชอบยี่ห้อนี้ ก็จบแล้วครับ ที่เหลือต่างรุ่นกันก็คงต่างกันที่รูปทรงครับ บางรุ่นแปะลายอีกแบบมา ก็แพงไปอีก7-8ร้อย ประมาณนี้ครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Joey

23/12/2009 12:50:43
0

\" ผมว่าลำโพงยี่ห้อเดียวกันเสียงมันเหมือนกันทุกรุ่นแหละครับ ต่างแค่ดีไซน์นะผมว่า \"

ผิดอย่างแรง....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Music_Lover

23/12/2009 13:05:23
0
\" ผมว่าลำโพงยี่ห้อเดียวกันเสียงมันเหมือนกันทุกรุ่นแหละครับ ต่างแค่ดีไซน์นะผมว่า \"

ผิดอย่างแรง....

ตามนี้เลย ยิ่ง Microlab มีหลายรุ่น เยอะมากๆ ตั้งแต่พันต้น ยันหลักหมื่น
นอกจากเสียงต่างแล้ว บางรุ่นเสียงยังคนละแนวเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

โอตะ เฮย์

23/12/2009 13:18:46
นี่ถ้าคุณ บวรศักดิ์ เดินไปเจอ microlab รุ่นที่ราคาหมื่นกว่า ก่อน ProAc ,Kef,PsB
จะมาตั้งกระทู้ว่า ลำโพงยี่ห้ออื่น ตั้งราคาต้มตุ๋น เอาไว้ขายต่างชาติ
แบบนี้ไหมเนี่ย

ผมรู้ตั้งกระทู้ขำ ๆ แต่มันเข้าข่ายหมิ่นประมาทนะครับ
แล้วผมก็ยอมรับครับ microlab เสียงดีคุ้มราคาจริง ฟังของลูกค้า
มาหลายรุ่น ต่างสถานที่ ต่างเวลาแล้ว( แต่ยังไม่ได้ซื้อเองสักที )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

PlanaRIA

23/12/2009 13:46:49
117
MicroLab น่ะดีจริงครับ แต่ดีในระดับลำโพงคอมพิวเตอร์หรือลำโพงโฮมเธียเตอร์นะครับ ถ้าจะไปเทียบกับลำโพง ProAC, KEF, PSB ที่คุณบอกมา ถือว่ายังคนละชั้นกันครับ เพราะพวกนั้นเป็นเครื่องเสียงที่เอาไว้ฟังเพลงที่เน้นคุณภาพเสียงจริงๆ ราคาเป็นตัวกำหนดคุณภาพในระดับหนึ่งครับ คือของดีราคาถูกไม่มี มีแต่ดีตามระดับราคาของมัน การที่ลำโพงพวกนั้นราคาสูง หมายถึงมันใช้วัสดุคุณภาพสูงกว่า มีการออกแบบดีกว่า ใช้เทคโนโลยีสูงกว่า คือถ้าเอามาเปิดเทียบกันแบบครบๆ (คือใช้กับเครื่องเสียงคุณภาพสูงระดับเดียวกับลำโพงนั้นๆ) ย่อมจะให้เสียงดีกว่าลำโพงไมโครแลปแน่ๆ ครับ ดีกว่าชนิดที่ว่าถ้าคุณลองได้ฟังเข้าสักทีหนึ่ง แทบจะอยากยกลำโพงไมโครแลปเขวี้ยงทิ้งเลยล่ะครับ ส่วนจะไปเทียบว่าถ้าอย่างนั้นซื้อหูฟัง Grado เลยดีกว่า หูฟังกับลำโพงก็ให้เสียงไม่เหมือนกันนะครับ ใช้แทนกันไม่ได้เสียทีเดียวหรอก (หูฟังให้รายละเอียดเสียงดีกว่าจริง แต่ให้อิมเมจ ซาวด์สเตจไม่เหมือนลำโพงหรอกครับ เพราะมันติดอยู่กับหัว) แล้วก็ หูฟัง Grado ก็ไม่แน่ว่าจะให้เสียงดีกว่าลำโพงราคาแพงๆ หลายยี่ห้อที่คุณบอกมาด้วย (อย่างน้อยผมก็ไม่เชื่อว่า SR60i ให้เสียงดีกว่า ProAC Respond D หรอกน่า อิอิ)

ถ้าคุณเพิ่งเข้ามาสู่วงการเครื่องเสียง อย่าเพิ่งดูถูกเครื่องเสียงแพงๆ เพราะเห็นว่ามันแพงครับ ขอ งแพงมันก็ต้องมีดีเหมือนกัน ไม่งั้นมันไม่ขายตัวเองมาได้มาหลายสิบปีหรอก มันก็เหมือนกับคุณบอกว่าจะซื้อเบนซ์ไปทำไม ขี่วีออสดีกว่านั่นแหละ วิ่งได้เหมือนกัน เบนซ์มันตั้งราคาแพงหลอกขายชาวบ้านนั่นแหละครับ ยิ่งเทียบกับหูฟัง ก็เหมือนบอกว่าถ้าซื้อเบนซ์ราคาเป็นล้าน ขี่มอเตอร์ไซค์ดีกว่านั่นแหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เบส

23/12/2009 14:40:12
โทรไปถามร้านเครื่องเสียง เขาก็แนะนำลำโพง ProAc ,Kef,PsB พวกนี้มา
ไอ้เราก็คิดว่าไม่กี่พัน ก็เลยขับรถไปที่ร้านพอไปถึง เห็นราคาแล้วแทบจะโทรไปแจ้งตำรวจให้มาจับ นี่มันร้านต้มตุ๋นนี่หว่า ลำโพงบ้าไรราคาเป็นหมื่น คงเปิดร้านไว้หลอกต้มพวกฝรั่ง

แหม่ นี่ถ้าไปเจอ Wilson Audio ที่ราคาเป็นล้าน ไม่ก็ B&W แม็กอินทอร์ช พวกนี้ที่ราคาเป็นแสน แล้วท่านจะคิดว่ามันจะหลอกต้มใครได้บ้างละนี่

(หูฟังให้รายละเอียดเสียงดีกว่าจริง แต่ให้อิมเมจ ซาวด์สเตจไม่เหมือนลำโพงหรอกครับ เพราะมันติดอยู่กับหัว) แล้วก็ หูฟัง Grado ก็ไม่แน่ว่าจะให้เสียงดีกว่าลำโพงราคาแพงๆ หลายยี่ห้อที่คุณบอกมาด้วย (อย่างน้อยผมก็ไม่เชื่อว่า SR60i ให้เสียงดีกว่า ProAC Respond D หรอกน่า อิอิ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สุด

23/12/2009 14:41:53

ผมเห็นด้วยกับคุณ PlanaRIA เพราะผมใช้ Proac reaponse1sc อยู่..อิอิ)ผมว่าคุ้มมากกับเมื่อเปรียบเทียบเสียง/ราคา ผมเคยเกือบจะชื้อ MicroLab อยู่ครั้งหนึ่งเพราะหน้าตาคล้ายๆ ตระกูล Lifestyle ของ BOSE แต่ราคาต่างกันมากกกกกกกก ฟังคนละที่คนละเวลาอาจไม่เห็นความแตกต่าง แต่ถ้ายกมาไว้ในที่ๆเดียวกัน รับรองว่าคุณจะลืม MicroLab ไปเลย(อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)ไม่ใช่ MicroLabไม่ดีนะครับ เสียงดีคุ้มกับราคามากครับ และยังมีปัจจัยอีกหลายๆอย่าง เช่นความชอบส่วนตัว แนวเพลง ฯลฯ (ผมเยชื้อ Proac แทนที่จะเป็นBose อิอิ..)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Noize

23/12/2009 15:12:58
2

พี่ชายผมซื้อลำโพงแบบในรูปมาเมื่อซัก 10 ปีที่แล้วได้

ไปช่วยเค้าขนย้ายเข้าห้องฟังเพลง พอจัดเสร็จรู้ราคาเข้า หงายท้องเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

PlanaRIA

23/12/2009 15:47:36
117
^
^

ในรูปนั่นเป็นลำโพง B&W รุ่นสูงๆ (จำรุ่นไม่ได้อ่ะครับ น่าจะเป็นพวกซีรี่ย์ 7-8 นั่นแหละ) ราคาหลักแสนน่ะครับ -_-\"

ปล. ลำโพงไมโครแลปมีรุ่นหนึ่งที่ทำหน้าตาเลียนแบบโบส (น่าจะเป็นรุ่น Lifestyle ที่เป็นทรงลูกบาค์กวางซ้อนกันสองอัน กับซับอีกหนึ่งตัว) แต่เสียงนี่คนละเรื่องกับโบสที่เป็นต้นฉบับเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ota_hay

23/12/2009 15:50:41
3
ลำโพงพี่ noize นี่หน้าตาอวกาศสมราคาเลยครับ ชอบ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Noize

23/12/2009 15:54:37
2
ผมก็จำซีรี่ย์ไม่ได้หละคุณ PlanaRIA จำได้แค่ว่าเป็น silver signature

ดูใบเล็กๆขนาดลำโพงพวกมินิคอมโป แต่หนักชิบ..ข้างนึงหนักสี่สิบกว่าโล 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ota_hay

23/12/2009 15:56:44
3
ข้างในเขาใส่ทรายภูเขาไฟไว้หรือเปล่าครับ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

weerawat

23/12/2009 16:24:34
0
อืมม ต้องเทียบตามระดับราคา และแนวเสียงน่ะครับ
ช่วงระดับราคา 5-6,000 บาท pro1 คุ้มจริงครับ
แต่อย่างไรก็ตาม ต้องลองฟังเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

JANE

23/12/2009 16:24:54
0
555....จะมีสักคนมั้ยนะที่ยอมบอกราคาจริงของลำโพงที่ซื้อมากับ ยมบาล..เอ้ย ผบ.ที่บ้าน...ผมงี้น้ำตาตกในเลย หลายตัวเล็กๆ วิ่งเล่นไปชนลำโพง Dynaudio สุดรัก หล่นลงพื้น (ใจผมตกไปอยู่ใต้รองเท้าเลย) แล้วผมจะพูออะไรได้ ก็ได้แต่เงียบๆ ...ตกเย็นคุณเธอใจดี บอกว่าจะซื้อให้ใหม่อีกคู่นึงมาแทนตัวเดิม...ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดีครับ...เพราะผมเคยบอกเธอไปว่าซื้อมาแค่ 5 พันกว่าๆ เอง.....เลยบอกได้แค่ว่า..ไม่เป็นไรหรอก (ไม่ตาย) เดี๋ยวผมค่อยหาตัวใหม่มาแทนทีหลัง ช่างมันเถอะ.....ขืนบอกราคาจริงไปสงสัยได้เกิดใหม่แน่ๆ ....555 ฮือ ๆ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

TOON

23/12/2009 16:28:31
0
\"การที่ลำโพงพวกนั้นราคาสูง หมายถึงมันใช้วัสดุคุณภาพสูงกว่า มีการออกแบบดีกว่า ใช้เทคโนโลยีสูงกว่า\"

ถูกครับ แต่ถูกครึ่งเดียว อีกครึ่ง มันแพงเพราะตัวแทนจำหน่ายบางรายในไทย ฟันไปเยอะ ราคาแพงเกิน จนรับไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

PlanaRIA

23/12/2009 17:20:16
117
ผมหมายถึงราคาทั่วไปน่ะครับคุณ TOON ไม่ได้บวกค่าการตลาด (และบางทีก็ .. ค่าโง่) อันนั้นเรารู้ๆ กันอยู่ อย่าง Bo** หรือ B&* บ้านเราก็ ขายกันแพงกว่าเมืองนอกเกือบสองเท่า (ยิ่งเจ้าหลังนี่ แพงไม่พอ บริการห่วยด้วย -*-)

ปล. เซ็นเซอร์ไว้ เดี๋ยวโดนฟ้องน่ะครับ บริษัทพวกนี้ ดีแต่รังแกผู้บริโภค -*-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

hm2xt

23/12/2009 18:01:34
0
ยี่ห้อนี้รุ่นสูงๆ ก็ต้องคู่ควรกับซาวน์การ์ดดีๆด้วยครับ อย่างว่าออกจากคอมสัญญาณรบกวนมันก็เยอะอยู่แล้ว สรุปแล้วราคาถูกแต่ก็โดนค่าอุปกรณ์อื่นๆ้ด้วย แต่ก็ยังไม่เจ็บตัวเท่าไหร่นะผมว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ETC.

23/12/2009 19:47:08
คุณjaneผมก็ใช่วิธีเดียวกัน
แต่เวลาพังขึ้นมาผมจะบอกราคาจริง
แล้วบอกว่าที่ได้มาตอนนั้นมันราคาโปรโมชั่น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

23/12/2009 20:40:13
4,282
เพิ่งเห็นกระทุ้คุณบวรศักดิ์แฮะ 555

จริงๆๆ แล้วยี่ห้อ microlab ผมยังไม่เคยฟังล่ะครับ แต่เชื่อว่าเสียงดีแน่ๆๆ เพราะเคยมีเพื่อนๆ หลายท่านแนะนำเอาไว้แล้วเหมือนกัน ลำโพงสำหรับใช้เปิดฟังเพลงนั้น ถ้าให้ความเพลิดเพลินกับเราได้ ราคาจะเท่าไหร่ก็ช่างมัน ถือเป็นอันสิ้นสุดครับ 555

คือถ้าถูกใจ ขอให้เลิกค้นหาโดยพลัน เพราะไม่งั้นมีหวังสลบเหมือด เล่นเครื่องเสียง ยิ่งรู้เยอะ ยิ่งฟังเยอะ ยิ่งเสียเยอะ ฉันใดก็ฉันนั้น

เจ้า Microlab นั้นน่าจะเก่งระดับลำโพงคอมล่ะครับ และเป็นไปได้ว่าจะเทียบชั้นกับลำโพงบ้านบางยี่ห้อได้ แต่จริงๆ ถ้าไปเทียบกับพระกาฬทั้งหลายอาจจะไม่ได้ล่ะครับ เพราะพวกนั้นเค้าทำและค้นคิดแบบมุ่งหน้าเฉพาะทาง และมันก็ตอบสนองผู้ใช้คนละวัตถุประสงค์ครับ

พวก ProAc Totem Dynaudio นั้นมันตอบสนองอารมณ์ที่ระดับราคาหนึ่งล่ะครับ ถ้าเทียบกับลำโพงชั้นต่ำกว่า บางทีอาจจะเหนือกว่าไม่มาก แต่เอาเข้าจริง มันก็ยังเหนือกว่าอยู่ดีครับ เพราะฉะนั้น ถือว่าตลาดใคร ตลาดมัน เล่นอะไรที่ฟังแล้วลื่นหู ถือเป็นอันสิ่นสุดการเดินทางครับ

555 ทุกวันนี้ผมยังเจ็บใจไม่หาย ซื้อ Totem มา แต่ไม่ได้ฟัง ได้แต่มองอย่างเดียว 555 นอนฟังแต่หูฟังมากกว่าว่างั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

JANE

23/12/2009 20:58:29
0
อ้าว...เฮียฯ เอา TOTEM ไว้ดูเล่น...ถ้าเบื่อๆ เกะกะลูกตา..ผมจะไปช่วยยกหลบให้ก็ได้ครับ...ขอให้บอกเถอะ....555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

23/12/2009 21:02:13
4,282
555 พูดถึง ไดเนาแล้วอยากได้จริงๆๆ ผมยังไม่เคยเล่นเลยครับ มีวาสนาแค่ติดลำโพงไดเนาในรถยนต์เท่านั้น (ติดมานานมาก)

ลำโพงไดเนาตอนนี้ร้านเอลป้าชอว์กลับมาขายอีกแล้วล่ะครับ และถ้าจำไม่ผิด รุ่นท็อปๆๆ ของมัน เกินแสนทุกตัว

โฮกๆๆๆๆๆ หนักข้อกว่า Totem อีก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

อันดามัน

23/12/2009 22:30:41

เมื่อหลายเดือนก่อนผมเริ่มสนใจเครื่องเสียงบ้านมากๆตอนนั้นโทรหาทั้งเฮียมั่น หมูหวาน ตลอดเวลา ด้วยความอยากได้จึงเริ่มขายหูฟังที่มีอยู่ออกไปเพื่อที่จะไปเล่นเครื่องเสียงบ้าน ตอนนั้นอยากได้ sc 1 โคลน มาก แต่เพราะอะไรไม่รู้ไม่ยอมตัดสินใจซื้อซักทีทั้งๆที่มีเงินอยู่ในมือเหนาะๆ 50000 บาท(ณ.ตอนนั้นนะ)ตอนนี้หมดแล้ว 555 ลำโพง Microlab นั้น เดิมผมสนใจ รุ่น H-500 มากกว่า แต่ที่ร้านไม่มี มีเพียงรุ่น SOLO 6 Cและ 7C เท่านั้นผมได้นั่งฝังทั้ง 2 รุ่น โดยเอา PLAYER i pod 160 gb ของเราเองไปต่อฟังซึ่งเจ้าของร้านใจดีมากๆ นั่งฟังอย่างตั้งใจราวๆ 1 ชั่วโมง จึงตัดสินใจเอาเจ้า SOLO 7 C มา เพราะชอบแนวเสียง กลางพุ่ง เบสกระชับ แหลมสดดี ทุนเดิมผมมีหูฟัง RS-1 อยู่แล้ว เวลาฟังอย่างไดอย่างหนึ่งได้ไม่ต้องจูนหูตัวเอง อิอิ
ส่วนราคาคุ้มคับในราคาประมาณ 5000 ต้นๆ ใจจริงอยากจะบรรยายให้ฟัง(บรรยายไม่เป็นฟังอย่างเดียว)แต่ถ้าใครสนใจรีวิวตัวนี้ เว็ปคุณ G7ก็มีนะครับและรีวิวของอาวิจิตรบุญชู ก็มีเช่นกันครับ แถมท้ายมีรูปให้ดูด้วย เครื่องเสียงยาใจคนจน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

อันดามัน

23/12/2009 22:33:36

เฮียแนะนำให้หน่อยคับว่า วางแบบนี้ OK ไหม แค่นี้เมียก็ด่าแล้วอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

อันดามัน

23/12/2009 22:37:51

ใจจริงผมอยากวางข้างทีวีคับเฮีย แต่เมียไม่อณุญาติเลยคับ
ชอบประโยคนี้ของเฮียจิงๆ (ลำโพงสำหรับใช้เปิดฟังเพลงนั้น ถ้าให้ความเพลิดเพลินกับเราได้ ราคาจะเท่าไหร่ก็ช่างมัน ถือเป็นอันสิ้นสุดครับ )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

23/12/2009 22:44:18
4,282
555 อันดามัน เล่นเก้าอี้แดงเหมือนเฮียเลยน้า แบบนี้ซิถึงจะเป็นไฮเอนด์คนยาก 555

เฮียคิดถึงเน้อ ไว้ว่างๆโทรคุยกันจ้า 555 เอาเงินไปทำบ้านก่อน สำคัญกว่าเครื่องเสียงจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

อันดามัน

23/12/2009 22:57:31
พูดถึงเรื่องแต่งบ้านนี่มันต้องมีเงินเยอะๆจริงๆนะคับเฮีย 80% ของเงินที่มีตอนนั้นก็หมดจากซื้อของตกแต่งบ้านนี่แหละคับ ตอนนี้ผมกำลังจัดสวนข้างบ้านแบบบาหลีคับเฮีย ขุดดินทำสระน้ำผนังบ้านติดหินทราย ซื้อรูปปั้นเทพีบาหลี บายล ไม่รู้ 20000 จะพอไหมเนี่ย ถ้าทำเสร็จแล้วค่อยส่งรูปให้เฮียดูแล้วกันนะครับเฮีย ตอนซื้อบ้านครั้งแรกดีใจมากครับแต่พอทราบว่าต้องจ่ายค่าบ้าน เป็นเวลา 30 ปีนี่ซิ โอ้ยยยยยยยยอยากจะบ้าตาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

planattha

23/12/2009 23:20:08
hOOOO คุณอันดามัน มี360 ด้วย... ชอบเล่นเกมเหมือนกันนะคับ กระทู้นี้เรียกกิเลสดี จัง ว่าจะไม่สนใจลำโพงแล้ว มาเล่นหูฟังแทน นะเนี้ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

เบส

24/12/2009 03:04:50
\"ยี่ห้อนี้รุ่นสูงๆ ก็ต้องคู่ควรกับซาวน์การ์ดดีๆด้วยครับ อย่างว่าออกจากคอมสัญญาณรบกวนมันก็เยอะอยู่แล้ว สรุปแล้วราคาถูกแต่ก็โดนค่าอุปกรณ์อื่นๆ้ด้วย แต่ก็ยังไม่เจ็บตัวเท่าไหร่นะผมว่า \"
จะว่าไปผมว่าก้อยู่ที่ดวงด้วยแหละ อย่างตอนนี้ผมเองก็ใช้อยู่รุ่น X-1300 ใช้กับ 2ZS เสียงฮัมกระจายเลยครับตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่ซาร์วการ์ด แต่พอแต่ตรงกับ iPod เสียงก้ยังฮัมเท่าเดิมที่ซื้อมาเพื่อจะใช้ดูหนังไปเจอในงานคอมมาร์ท ตอนนี้ตามหาเจ้า ขาวอวบ มาวางข้างจออยู่ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

hm2xt

24/12/2009 06:40:26
0
คห 25

ไอตรงกลางระหว่างลำโพง เป็นเครื่องเล่นอะไรอ่ะคับ เสียงดีอ๊ะป่าว ดีไซน์เหมือนพัดลมเลย *3*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

อันดามัน

24/12/2009 08:49:34
ไอ้เครื่องเกมนี่แหละที่ทำให้ผมต้องมานอนที่โซฟา เมียแค้นมาก บอกเมียว่าซื้อมา4000 บอกเสร็จดีใจโล่งอก หนึ่งอาทิตย์ผ่านไปด้วยความที่ลืมแวะซื้อแผ่นเกมที่ร้านพาเมียไปด้วย เมียถามคนขายว่าไอ้เครื่องเกมนี่ราคาเท่าไหร่เท่านั้นแหละครับ กลับบ้านมรึงไม่ต้องซื้อแล้ว นึกแล้วขำตัวเอง ไอ้เรื่องหูฟังโกหกเมียอยู่หมัดเลยแต่ไอ้เรื่องเครื่องเกม ทั้ง PS-2และ XBOX-360 เจ๊แกรู้ไปหมด นี่กะว่าปีใหม่จะถอย PS-3 มาอีก นึกแล้วไม่รู้จะตั้งต้นเรื่องยังไงดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Noize

24/12/2009 08:55:40
2
555 หัวอกเดียวกันทั้งนั้น

ยังไงก็เอาใจช่วยลุ้นคุณอันดามัน ให้หาวิธีจัดจนได้เน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

TOON

24/12/2009 11:39:46
0
น่าสังเกตว่า
microlab รุ่น SOLO 7C มีสติกเกอร์ลายเซ็น Peter Larsen แต่ รุ่นอื่นๆอีกหลายรุ่น ไม่มี
เพราะแกคงออกแบบเองไม่กี่รุ่น และถ้าออกแบบมาไม่ดีจริงคงไม่กล้าเอาชื่อเสียงตัวเองมาแปะหรอกมั้งครับ
และรุ่นนี้เป็นตัวที่มีหลายๆ ท่านชมเยอะทีเดียว จึงเป็นตัวที่น่าสนใจมากแต่ยังไม่มีโอกาสได้ลองฟังเลย และก่อนลองฟังคงต้องเตรียมตังไว้ก่อนด้วย ไม่งั้นอาจร้อนเนื้อร้อนตัวได้ 555 ผมมองว่ามันเป็นลำโพงคอมที่ออกแบบมาให้เหมือนเอาลำโพงบ้านติดแอมป์ในตัว สิ่งที่หวังเมื่อเทียบกับลำโพงชั้นบ้านชั้นสูงกว่า คือฟังแล้วแตกต่างกันไม่มาก (โดยให้หูทั่วๆไปฟังเอาความรู้สึกไพเราะเป็นหลัก) ก็ถือว่าโอเคมากๆเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

ซิลเวอร์

24/12/2009 12:31:15
0
คุณ TOON ผมมีโอกาสได้ลองมาแล้วครับ

สำหรับ SOLO7C คุ้มค่าตัวมักๆๆ

แต่เห็นมีตัวออกใหม่คือ Pro1 เห็นเค้าว่าดีกันแต่ไม่เคยลอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Joey

24/12/2009 12:38:20
0
~อยากได้ 7c เหมือนกัน

แต่ตอนนี้งบพอแค่ 6c เองอ่ะครับ

ใครเคยลองฟังทั้งสองตัวแล้ว ช่วยเทียบให้หน่อยได้มั้ย
ว่าสมควรเก็บเงินเพิ่มมั้ยอ่ะครับ
กับราคาที่ต่างกันประมาณ 2000 บาทอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

ซิลเวอร์

24/12/2009 12:57:17
0
สมควรอย่างที่สุดครับ

ฟังแล้วต่างกันชัดเจน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

PlanaRIA

24/12/2009 13:21:17
117
เคยฟังแต่ 6C ครับ (มีลายเซ็นต์เหมือนกัน) พอดีน้องที่ทำงานใช้อยู่ เสียงดีใช้ได้ครับ ใช้ฟังเพลงได้ดี ดีกว่าลำโพงคอม 2.1 ทั่วไปที่ราคาพอๆ กัน คงเพราะว่าดอกลำโพงเสียงกลางมันใหญ่กว่า ปริมาตรตู้มากกว่าด้วย (ดอกทุ้ม 6.5 นิ้ว ใหญ่กว่าซับลำโพงคอม 2.1 บางตัวอีกครับ) ทำให้เสียงกลางดี มีเนื้อเสียงมากกว่า แต่เบสไม่ไช่จุดเด่นนะครับ จะไปหวังให้ตูมตาม เบสตึ้บๆ ดูหนังมันๆ คงไม่ได้ เพราะลำโพงคู่นี้เน้นไปที่โทนัลบาล้านซ์มากกว่าบูสเสียงเบสหนักๆ คือเหมาะกับการใช้ฟังเพลงมากกว่าครับ อ้อ อีกอย่างคือ ผมว่ากำลังขับมันน้อยไปหน่อยนะ จะเพิ่มก็ไม่ได้ด้วย สายลำโพงเปลี่ยนได้ แต่ถ้าเปลี่ยน เสียงของลำโพงสองข้างจะต่างไปทันที (เพราะเท่ากับสายลำโพงสองข้างไม่เหมือนกัน เพราะมันเปลี่ยนได้ข้างเดียว อีกข้างมันมีแอมป์ในตัว)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นายมั่นคง

24/12/2009 13:55:43
4,282
555 ท่องไว้อันดามัน

อะไรที่มันทำให้เรามีความสุขและเพลิดเพลินได้แล้ว ถือเป็นอันสิ้นสุด ไม่จำเป็นต้องเดินหน้าต่อแต่อย่างใดจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

อือิ

12/02/2013 03:52:12
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

อือิ

12/02/2013 03:52:47
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

.อิอิ

12/02/2013 03:57:05
ผมมี microlab x15 เสียงดีมากเลยครับ ถ้าเทียบกับ h200 ตัวไหนเสียงดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

กันตพัฒน์

08/03/2013 20:21:44
ดูเหมือนคนตั้งกระทู้จะมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงนะ แต่ไม่รู้จักลำโพง proac kaf ผมแค่คนบ้านๆยังรู้จักเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

Champ

12/04/2015 21:05:42
ผมใช้microlab x3 2.1 อยู่ครับเสียงดีมากนุ่มนวลกระหึ่มได้ใจแต่ระวังคลื่นแซกเวลาเปิดนะครับบางที่ก็ดังครับยังแก้ไม่ได้เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Champ

12/04/2015 21:06:10
ผมใช้microlab x3 2.1 อยู่ครับเสียงดีมากนุ่มนวลกระหึ่มได้ใจแต่ระวังคลื่นแซกเวลาเปิดนะครับบางที่ก็ดังครับยังแก้ไม่ได้เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

โตโต้

02/08/2016 01:13:44
วิศวกร Microlab
Mr. Peter Larsen นักวิศวกร เชียวชาญด้านสียง บุคคลซึ่งมีชื่อเสียงและเป็นที่ยอมรับกัน ในวงการนักออกแบบดอกลำโพง ด้วยประสบการณ์กว่า 40 ที่ได้ทำงานร่วมกับบริษัทต่างๆ ที่ผลิตดอกลำโพง เช่น

- ปี 1974 ร่วมงานกับ loudspeaker industry
- ปี 1979 -1987 เข้ารับตำแหน่ง Chif Engineer ให้กับ Vifa
- ปี 1987-1990 ร่วมงานกับ Dynaudio
- ปี 1993 ร่วมงานกับบริษัท JBL สหรัฐอเมริกา

จนกระทั่งปี 1993 ก็ได้เริ่มทำงานเป็นที่ปรึกษาอิสระ ให้กับผู่ผลิต ลำโพงชั้นนำทั่วโลก เช่น Audex in France, KEF Audio in UK Goldmax in China, Vifa- Speaker in Denmark, Peerless Fabrikkeme of India, and NXT in UK. อีกทั้งยังเป็นผู้ก่อตั้ง บริษัท Loudsoft Ltd.,

ณ ปัจจุบัน Peter Larsen ได้ดำรงตำแหน่งเป็นที่ปรึกษา Acoustic ให้กับ Microlab นับตั้งแต่ ปี 2003 เป็นต้นมา และด้วยความมุ่งมั่นที่ต้องการพัฒนาและออกแบบ ดอกลำโพงคุณภาพสูง Peter Larsen จึงได้คิดค้นวงจร Crossvers และ Wooden Cabinete ให้กับ ลำโพง Microlab โดยเฉพาะ รุ่น Pure, Solo , H-Series และFine Cone เป็นต้น สำหรับผู้ที่ชื่นชอบเสียงเพลงจนมั่นใจได้ว่าหัวใจหลักในทุกๆ สายขั้นตอนการผลิตของ MICROLAB ที่ควบคุมดูแลโดย Mr.Peter Larsen คุณภาพต้องมาก่อนสิ่งอื่นใด lathaiwan
หยิกหู 0
"เฮีย รู้จักลำโพง Microlab ไหมครับ ผมลองมาแล้วดีจริงครับ"