Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

(มือใหม่) ขอความรู้เรื่อง DAC ครับ

BeamJD

29/09/2017 11:43:24
7
กรณีที่เราซื้อ DAC แล้ว ตัว Player มีความจำเป็นต้องสเปคสูงไหมครับ
..
ตามความเข้าใจ(มือใหม่) คือ Player ส่งข้อมูล Digital มาทาง Usb มาให้ DAC แปลงสัญญาณมาที่หูฟังของเรา
.. 
แล้ว Player ยังจำเป็นต้องมีสเปคชิบเสียงดีหรือไม่ครับ (ไม่นับความสามารถในการอ่านไฟล์ DSD native ครับ กรณีฟังไฟล์ 24Bit) เมื่อเทียบกับเล่นกับมือถือ + DAC ได้ผลรับต่างกันอย่างไรคร้าบบบ ^^
..
ขอบคุณสำหรับความรู้ล่วงน้าคร้าบบๆๆ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

caprice

29/09/2017 12:12:57
5
dap ดีๆ กับ dap ถูกๆ หรือแม้กระทั่งมือถือ ถึงเราจะใช้เป็น transporter เฉยๆ ไม่ใช้ ภาค Dac ของมัน จะให้เสียงที่ต่างกันแน่นอนครับ ซึ่งเมื่อเทียบกับราคาแล้วต้องถามความคุ้มค่าอีกทีครับ ว่าเราพอใจที่ราคานี้ ให้เสียงเท่านี้ เรารับได้ไหม
ซึ่งเมื่อเราลงทุนกับ dap ที่แพงๆเกินระบบไป จะทำให้ Dac ต้องแบกน้ำหนัก และความคุ้มค่าก็ลดลงด้วยครับ
ถ้าให้แนะนำ ควรใช้ dap สเปคกลางๆ ถึงดีหน่อยครับ ถ้าจะเอามาเป็น transporter เฉยๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

29/09/2017 12:28:06
15
ถ้ามี dac แล้ว Dap เอาสเปคกลางๆ ใช้งานลื่นไหล ไม่ขัดใจ ตอบโจทย์ไลฟสไตล์ก็พอแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

pockethifi

29/09/2017 12:42:44
161
สัญญาณดิจิทัลมันจะมีความเพี้ยนทางเวลา วงการเครื่องเสียงเรียกว่า jitter
ทุกการส่งสัญญาณดิจิทัลจะมี jitter เสมอ เหมือนที่สัญญาณอนาลอกต้องมี noise

ของแพงก็จะเพี้ยนน้อยกว่า  ของถูกก็เพี้ยนเยอะกว่า
แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับหูเราด้วย ถ้าเราฟังออกสามารถรับรู้ความแตกต่างได้  
ก็มักจะเสียเงินเยอะขึ้นครับ   ใครฟังไม่ออกเรียกว่าโชคดีมากกกกกกกก

สมัยยุคซีดีรุ่งเรือง  เครื่องเล่นซีดีหลักพันเต็มตลาด  แต่หลักแสนก็ยังขายได้ 
คนซื้อหลักแสนส่วนมากเขาฟังออกครับ  เลยต้องเสียเงินเยอะ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

BeamJD

29/09/2017 15:21:42
7
ขอบคุณทุกท่านที่มาให้คำแนะนำและความรู้มากคร้าบบบ ^^
..
คุณ Pockethifi ให้ความรู้เรื่อง Jitter แล้ว อยากรู้เลยว่าเป็นยังไงครับ 
แปลว่าค่า Jitter จะเกิดขึ้นเพราะ Player เป็นหลักหรอครับ
..
แล้วที่ DAC โฆษณาว่ามี Clock generator ที่ดี พอจะช่วยได้ไหมครับ
..
มือใหม่คร้าบบ เลยถามเยอะเลยคร้าบบบ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ohwownoone

29/09/2017 17:07:26
370
จริงๆแล้ว เรื่อง Jitter กับ Clock จะเข้าใจค่อนข้างยากครับ แต่พี่หมูหวานอธิบายเอาไว้ตอน Live ให้เข้าใจง่ายขึ้นระดับนึง โดยมีเฮียมั่นคอยก่อกวนอยู่ข้างๆครับ ลองดูครับอยู่ช่วงกลางๆของคลิ๊ปนี้ครับ
https://web.facebook.com/munkonggadget1/videos/1440884505980172/
หยิกหู 0
แจกหู 2
"(มือใหม่) ขอความรู้เรื่อง DAC ครับ"