Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามพ่ๆเรื่องวิธีปรับ Sub พ่วงครับ

CHRONOADICT

21/09/2017 14:01:56
676

จากกระทู้ที่รบกวนถามก่อนหน้านี้

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=238561

เลยลองสั่ง Subตัวนึงมาพ่วงY -splitter ตามที่หลายท่านแนะนำ แต่ไม่รู้จะปรับค่าอะไรยังไงจริงๆ (gain, crossover, phase switch) รวมถึงแหน่งที่ควรวางด้วยครับ และเสียงตอนนี้เบสมันดูบวมและอู่อี้มากเลย ทั้งๆที่ปรับเกนไว้ค่อนข้างต่ำแล้ว รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยครับ ตอนนี้ setupคือใช้ E17+E09K เ็ป็นDAC pre-outมา littledot (อันนี้ทราบครับไม่จำเ็ปนแหะๆ แต่วางไว้ฝุ่นจับ) แล้วค่อยออก y-splitter ไปsub กับ speaker อย่างนี้ไม่ทราบถูกไหมครับ ที่ว่าแปลกๆ็คือทั้ง sub/speaker ต่างก็มีแอมกับ volume control ของมันเอง แบบนี้ันจะเกินและซ้อนกันเยอะไปไหมครับ 

รบกวนด้วยคร้าบ..

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

@last

22/09/2017 11:25:41
53
ถ้าชุดที่ใช้อย่างในภาพ
สายลำโพงที่ออกจากแอมป์ นำไปต่อเข้าที่ sub hi level input
แล้วต่อจาก sub hi level output ไปเข้า ที่หลังลำโพงหลัก
ส่วนการปรับแต่ง phase 0 กับ 180 ตั้งที่ 0 ลองฟังดูก่อน
crossover 40-150 Hz ลองตั้งไว้ ตรงกลาง
GAIN ความดังลดสุดไว้ก่อน
เปิด power sub
ลองเล่นเพลงด้วยความดังที่พอดี
แล้วค่อยๆเพิ่มความดังที่ sub ให้กลมกลืนกับ เสียงลำโพงหลัก
ลองปรับที่ sub ระหว่าง 40-150 Hz
ชอบเสียงแบบไหน ลองปรับดูครับ
ผมเองใช้ลำโพง sub เก่าๆ yamaha nsw1 
ก็ช่วยเติมเสียงให้ลำโพงเล็กๆ ที่ขาดเเสียงความถี่ต่ำ เสียงดีขึ้นพอสมควรครับ
(ต่อแบบนี้ เสียงจะผ่านวงจรตัดแบ่งความถี่ ที่ในลำโพง sub ครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

@last

22/09/2017 11:36:17
53

ต่อแบบนี้ เสียงจะผ่านวงจรตัดแบ่งความถี่ ที่ในลำโพง sub ครับ

แบบเดียวกับที่น้าชาแนะนำวงจรในกระทู้

แต่ของเรามีวงจรใน sub ก็สะดวกหน่อยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

CHRONOADICT

22/09/2017 16:24:35
676
ขอบคุณมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หมูหวาน

22/09/2017 23:38:05
573
ตามเฮียตงเลยครับ แนะนำให้ใช้วิธีต่อสายลำโพงจากแอมป์ ไปเข้าที่ High Level Input ที่ซับแทนครับ
แล้วเอาสายลำโพงต่อจาก High Level Output ไปเข้าที่ลำโพงคู่หน้า
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ถามพ่ๆเรื่องวิธีปรับ Sub พ่วงครับ"