Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีใครเคยฟังZune บ้างมั้ยครับ

MaxxIE

20/09/2017 20:38:54
107
จำได้ว่าเป็นเครื่องเล่นเพลงจาก Microsoft ที่ออกมาชนกับ iPod ของ Apple

แต่เนื่องจากความพีคของiPodในยุคนั้นที่ขึ้นชื่อเรื่องเสียงดี ดีไซน์สวย ใช้งานง่าย และ iTune Store มีเพลงให้เลือกซื้อเยอะมากในราคามิตรภาพ

เลยทำให้Zuneไม่ได้เป็นที่รู้จักกันในวงกว้างนัก

และยิ่งปีถัดมาหลังจากที่ Microsoft เปิดตัว Zuneรุ่นแรก  Apple ก็ได้เปิดตัว iPhone

ซึ่งคงไม่ต้องพูดถึงนะครับว่าตอนนั้นiPhoneมันพีคขนาดไหน  แต่ที่แน่ๆ พีคจน Zune ของMicrosoft กลายเป็นสินค้าลี้ลับไปเลย

เคยได้ยินปากต่อปากกันมาว่าZuneนี่เสียงดีกว่าiPodอีก แต่ก็ไม่เคยได้ลองฟังซักที
เลยอยากทราบว่าใครเคยลองฟังบ้างครับ อยากรู้ว่าแนวเสียงเป็นยังไงบ้าง  เสียงดีสมคำร่ำลือมั้ย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

20/09/2017 20:41:35
107

นี่ครับหน้าตาของมัน

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Golf

20/09/2017 23:23:50
60
Zune ล่าสุดเพิ่งโผล่มาในวงการโดยหนัง Guardian of the Galaxy ครับ :P

https://productplacementblog.com/wp-content/uploads/2017/08/Zune-Portable-Media-Player-%E2%80%93-Guardians-of-the-Galaxy-Vol.-2-5.jpg

โดยส่วนตัวไม่เคยฟัง ... สมัยนั้นยังเล่นเครื่องเสียงจริงจัง ... ยังมีความพอใจในเสียงจาก CD, CD Player ในเครื่องเสียงชุดใหญ่มากกว่าครับเลยไม่คิดสนใจลองพวกพกพา ... โดยเฉพาะ Zune แทบไม่เคยเห็นหน้าตาของจริงเลยด้วยซ้ำ

ผมมาเริ่มใช้พกพาตอนมือถือเป็น iPhone 4s ... หลังจากนั้น CD Transport + DAC ก็แทบไม่ได้เปิดอีกเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Komen

21/09/2017 00:20:49
มี Zune HDครับ
สมัยนั้นเป็นจอ OLEDเจ้าแรกๆสีคมสวย ดำสนิท
ดูหนังก็ดีครับ
เสียงมาแนวละเอียด สเตจกว้้้าง
ปลายกรุ้งกริิ้ิ้ง เบสไม่ค่อยเด่นเท่าไหร่ครัับ

ป.ล. ผมหูทองแดง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

21/09/2017 14:04:32
107
โห คุณKomen ได้มาครอบครองด้วย

ดูแล้วแนวเสียงมาทางAudiophileเลย

ไม่ทราบว่าได้มาครอครองทางไหนเหรอครับค่าตัวเท่าไหร่เหรอครับ
เพราะผมจำได้ว่ากระแสZuneมันเงียบมาก เลยไม่น่าจะมีขายในไทยนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

kem

21/09/2017 18:02:37
91

Zune มีขายแค่ในเมกากับแคนาดามั้งครับ

ในไทยเลยไม่ค่อยมีคนเล่นกันด้วยราคาตอนนั้นมันแพงกว่าไอพอดด้วย

และพอเป็นเครื่องหิ้วก็ไม่มีประกัน

ผมว่ามันเป็นเครื่องที่มาก่อนกาลไปหน่อย

คือมาพร้อมบริการมิวสิคสตรีมมิ่ง ตัวเครื่องมีไวไฟด้วย แต่ตอนนั้นสตรีมมิ่งยังไม่นิยม

แล้วก็การจัดการเพลงคนที่ชินกับไอจูนส์ต้องปรับตัวเยอะเหมือนกันถ้าไปใช้ซูน

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Komen

21/09/2017 23:08:03
1
ผมได้มาเมื่อ8ปีก่อนครับ
ซื้อทางebay จำราคาไม่ได้แล้วครับ
สมัยนั้นOLEDสีสวยจอคมมากครับน่าจะเป็นเจ้าแรกๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

golfsnsd

22/09/2017 00:24:11
30

ผมซื้อมือสองจากในบอร์ดนี้แหละครับ หลายปีแล้ว เทียบกับiphone5 เสียงสูงทอดตัวไกล พริ้วกว่า มิติเสียงดีกว่า แต่เสียงกลางกัับตํ่าจะบางกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
"มีใครเคยฟังZune บ้างมั้ยครับ"