Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

##สงสัยเรื่องการกินแบตของ dap dac amp##

Ched

17/09/2017 19:56:54
4
ขอพูดในภาพรวมนะครับทั้ง dap dac amp
สงสัยว่าทำไมบางตัวเล่นได้แค่ 5 ชม บางตัวเล่นได้ 20 ชม+
ลองเอาความจุแบตหรือแรงขับมาเทียบก็ไม่น่าเกี่ยวครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tintin3274

17/09/2017 20:19:57
2
อ้างอิง : ##สงสัยเรื่องการกินแบตของ dap dac amp## - Ched
ขอพูดในภาพรวมนะครับทั้ง dap dac amp
สงสัยว่าทำไมบางตัวเล่นได้แค่ 5 ชม บางตัวเล่นได้ 20 ชม+
ลองเอาความจุแบตหรือแรงขับมาเทียบก็ไม่น่าเกี่ยวครับ
น่าจะเป็นเรื่องของ Chip DAC และ AMP ที่ใช้ครับ ว่ากินพลังงานมากน้อยแค่ไหน อย่าง Chord mojo นี่โคตรร้อนเลยครับเวลาใช้ เป็นชิบ FPGA ของ Chord เอง แต่กลับกัน iBasso D14 ไม่มีปัญหาความร้อนเลย ทั้งที่ใช้ไปชาร์จไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

bs411478

18/09/2017 11:13:05
2
น่าจะเป็นส่วนของการออกแบบการจ่ายกระแส และอุปกรณ์ที่ใช้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Hsung

18/09/2017 11:50:58
346
DAC ก็เหมือนการทำงานของคอมพิวเตอร์ครับ ทำหน้าที่คำนวณประมวลผล

กินแบตมั้ยอยู่ที่ชิพและจำนวนที่ใช้กับความเร็วสัญญาณนาฬิกา

Amp ต้องดูว่าทำที่ class ไหน ถ้า Class A ที่บอกว่าเสียงดีที่สุด เพราะเพี้ยนน้อยสุด

มันจะมีกระแสไฟฟ้าไหลในวงจรตลอดเวลา คือเครื่องมันทำงานตลอดทั้งที่ยังไม่ป้อนสัญญาณเสียง

ถือว่าสุดยอดในการกินแบตเลยครับ สังเกตุง่ายๆ ตัวเครื่องจะร้อนตลอดเวลา ท้งที่ยังไม่เสียบหูฟัง

ต่างกับ Class อื่น ที่นิยมทำขายกัน ถ้าไม่เสียบหูฟัง มันก็กินไฟนิดเดียว

สรุปง่ายๆ หลักของพลังงาน ที่ป้อนเข้า ต้องเท่ากัน ที่ใช้ไป ในเครื่องเสียงในส่วนใหญ่มีแค่ 2 ส่วนหลัก

คือ ความร้อน กับ พลังงานเสียง ถ้าใช้หลังงานเสียงเท่ากัน ตัวที่กินแบตคือตัวที่มีความร้อนสูงกว่าครับ

ปล. มันมีพลังงานอื่นอีก แต่ไม่นับเพราะอยู่ที่การออกแบบด้วย เช่น จอ เป็นชนิดไหน LCD LED OLED

60-70% ของพลังงานที่ใช้ในโทรศัพท์มือถือ คือความสว่างจอครับ ยิ่งปรับจอให้สว่าง ยิ่งกินแบต

เพราะแสงที่สว่าง จะใช้พลังงานเยิะ และที่สำคัญจอจะมีความร้อนสูงด้วย เสมือน heater ตัวนึงเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
"##สงสัยเรื่องการกินแบตของ dap dac amp##"