Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

"ลมหายใจเฮือกสุดท้ายของหูฟัง earbud"

JuneyJa

13/09/2017 14:11:39
733

"ลมหายใจเฮือกสุดท้ายของหูฟัง earbud"

หูฟังแบบ earbud เป็นหูฟังพกพาแบบแรกๆที่พัฒนากันมายาวนาน น่าจะเกิน 50ปีเข้าไปแล้ว ช่วงนี้กระแสหูฟัง earbud กลับมาคึกคักอีกครั้ง มีหูฟัง ราคาถูก เสียงดีเกินราคา ออกมาให้เลือกซื้อกันมากมาย เหมือนเส้นทางของหูฟัง earbud ช่างสว่างไสว สวยงามเสียเหลือเกิน หลังจากคนหันไปนิยมหูฟังแบบ iem กันมาพักนึง

แต่พอมองกันแบบลึกๆผมกลับกังวล กังวลว่ามันจะเหมือนอาการของผู้ป่วยมะเร็งระยะสุดท้าย ที่กำลังจะตาย แต่จู่ๆก็หายดีมีความหวังว่าจะหาย สุดท้ายก็ไม่รอด ....ทำไมผมคิดแบบนั้น เพราะดูดีๆแล้วหูฟังที่ออกมาใหม่ๆนั้น มีแต่เป็นหูฟัง budget ราคาถูกจากจีนเท่านั้น ซึ่งผมได้ลองแล้วมันก็ดีแบบฉาบฉวย คือเน้นทำราคามาถูก เสียงก็ดีในระดับนึง แต่เอาเข้าจริงๆ ยังทำสู้แบรนด์ใหญ่ที่เคยทำมาไม่ได้

ส่วนแบรนด์ใหญ่ๆมองเห็นว่าเป็นเนื้อร้ายก็ตัดทิ้ง ทั้ง Sony ที่ทำหูฟัง earbud มาอย่างยาวนาน ก็เลิกลาไม่มีแผนจะกลับมาทำใหม่ Sennheiser พี่ใหญ่ที่ทำ King of earbud อย่าง mx980, mx985 ก็พับโครงการเลิกทำไป Yuin หูฟังจากจีนเจ้าแรกๆที่มาทำตลาดในบ้านเราที่ทำตัวสุดฮิตอย่าง pk1 pk2 ก็ไม่มีรุ่นใหม่ออกมาอีกเลย และอีกหลายๆเจ้าที่ไม่เลือกทำหูฟังแบบนี้ออกมาอีก ผมเลยกังวลอย่างมากว่าแบรนด์จีนที่ทำออกมาใหม่นี้อยู่สามารถยืนระยะได้มากน้อยขนาดไหน จะอยู่รอดยาวนาน หรือเป็นเพียงลมหายใจเฮือกสุดท้ายที่ฮึดจะอยู่รอดให้ได้ ....

ที่เขียนมาทั้งหมดนี้อาจจะเป็นเพียงความกังวลของผมเพียงคนเดียว มันอาจจะเป็นฟ้าหลังฝนของหูฟัง earbud ที่จะกลับมาเป็นที่นิยมอีกครั้งจริงๆก็ได้ ผมเป็นคนนึงที่รักในเสียงเพลง และชอบเล่นหูฟังมานาน ก็อยากให้วงการหูฟังเราคึกคัก ไม่อยากให้หูฟัง earbud ที่เราชอบนี้เป็นเพียงแค่ตำนาน ....

ปล.จริงๆผมลังเลอยู่นานว่าจะเขียนเรื่องนี้รึป่าว กลัวจะดราม่ากัน แต่ช่วงนี่ได้ลองฟังหูฟัง earbud ในตำนานหลายตัว อย่าง aiwa d9, v99, Sony 282, Sennheiser mx980, pk1 คือหูฟังเก่าๆพวกนี้มันเสียงดีมากจริงๆครับ แต่งงว่าทำไมทำไมรอด หรือเลิกทำกัน เลยเขียนบทความนี้ขึ้นมาครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

JuneyJa

13/09/2017 14:12:57
733
เห็นเงียบๆ เลยเอามาลงให้อ่านกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ชัยฤกษ์

13/09/2017 16:06:38
11
Kinera กำลังจะออก Earbud ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ลูกตาล Reus Glass

13/09/2017 16:26:14
96
เหลือแต่ตัวบัดเจ็ต ไม่ก็ฝั่งจีนแหละครับ
คงเพราะเทรนการใช้หูฟังมันเปลี่ยนไปทางอินเอีย CIEM แหละครับหลังๆนี่
ย้อนไปซักสิบปีตอนผมเริ่มเล่นใหม่ๆอย่างหรูสุดก็ UIEM ตัวท้อปๆแค่นั้นเอง สมัยนี้ CIEM มีใช้กันเกลื่อน

ส่วนpkผมว่าเหมือนกราโด้นะ ของเค้าเป็นดาวค้างฟ้ายังไงก็ขายได้ แต่ควรจะมีรุ่นใหม่ๆออกมาบ้างก็ดีแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

BIGs

13/09/2017 16:50:37
208
ผมเชื่อว่ามันจะอยู่กับเราไปจนตราบนานเท่าที่เรายังใช้หูฟังเลยครับ ไม่หายไปไหน ถึงแม้ว่าวันนี้จะมีโรงงานที่ต้องเลิกกิจการ แต่พรุ่งนี้ก็จะมีโรงงานที่เปิดขึ้นมาใหม่เพื่อผลิตมัน
มันก็เหมือนคลื่นที่ซัดเข้าหาฝั่งครับ เก่าไป ใหม่ก็ต้องตามมา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

oakey1622

13/09/2017 18:13:13
21
รับ D9 ตัวในรูปครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

ANuBiS GaTE

13/09/2017 19:09:30
149
ฝั่งจีนยังมีอีกเยอะครับ ผมไม่เน้นหน้าตา เลยยังสนุกกับการได้เจอของถูกเสียงดีจากจีนอยู่เรื่อยๆนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

virusfowl

13/09/2017 19:51:32
42
เข้าใจประเด็นที่จขกท. อยากนำเสนอนะครับ คือตายไปเลยแบบไม่มีใครผลิต earbud อีกเลย น่าจะไม่ถึงขั้นนั้น แต่ปัญหาคือ know how ของ earbud ที่คุณภาพดีจริงๆ มันจะไม่เหลือจริงๆ

แต่ผมว่ามันก็ยังไม่สิ้นหวังขนาดนั้นนะครับ ถ้าไม่นับ PK1 ที่ค้างฟ้าไปแล้ว (แต่สำหรับคนทั่วไปก็เล่นยากหน่อย ถ้าจะดึงประสิทธิภาพของมันให้ออกมาได้ดีจริงๆ) ค่ายจีนอีกหลายค่าย ก็ทำ earbud ตัวทอปออกมาได้โอเค ไม่แพ้ตัวทอปๆ ของสมัยก่อนอยู่นะครับ

• Ostry : KC08 / KC08T

• Shozy : Cygnus / Stardust (BK)

• Rose Technology : Masya / Mojito

พวกนี้เป็นแค่ส่วนหนึ่งที่ผมเคยลอง แล้วคิดว่าเสียงมันก็ดีถึงขั้นดีมากอะนะครับ สำหรับแบรนด์อื่นๆ ก็ยังมีอีกพอสมควร คือยังไม่ได้ถึงขั้นเหลือแค่ earbud budget เท่านั้นหรอกครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

golfsnsd

13/09/2017 20:40:31
30
earbudจะอยู่ได้ไปอีกนานครับ แต่จำกัดพื้นที่นิดนึง คล้ายแอมป์หลอดมีคนเล่นอยู่ทั้งรุ่นเก่ารุ่นใหม่ ทั้งๆที่มีsolid stateดีๆออกมาเยอะ แต่แอมป์หลอดก็ยังอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

13/09/2017 21:00:23
4,282
ไม่หาย และไม่มีวันตายหรอกครับ อันนี้หายห่วงได้ 555

แต่อาจจะมีวูบวาบหรือถอยไปตั้งหลัก อันนี้มีครับ

เพราะหูฟังแนว earbud ว่าไปแล้ว มันเหมือนนวัตกรรมเก่า คนจะซื้อหูฟังใหม่ซักตัวเค้าจะรู้สึกว่าหูฟัง earbud มันคือหูฟังรุ่นเก่าๆ และเห็นจนชินตามาหลายสิบปี  เลยกลายเป็นว่าคนที่เห็นว่า earbud ระดับเทพนั้นเสียงดีจะมีเพียงคนกลุ่มเล็กๆเท่านั้น

อีกหน่อยได้เจอ Earbud เทพๆไร้สายแน่ๆๆครับ (สังหรณ์ใจยังไงชอบกล) 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

JuneyJa

14/09/2017 00:57:43
733
แทนที่หูฟังจีนราคาถูกเข้ามาจะเข้าถึงง่ายขึ้นนะครับ แต่กลับกลายเป็นว่าเข้าถึงยากกว่าเดิมมาก

คิดถึงตอนที่เดินตามห้างแล้วมรฝีหูฟัง sony philipe panasonic sennheiser akg ath และอื่นๆให้ลอง ให้เลือกซื้อได้เยอะแยะไปหมด

เด๋วนี้ไปเดินดูตามห้างมีแต่หูฟังอะไรไม่รู้ ถ้าไม่เข้าร้านที่ขายหูฟังจริงจังแบบร้านเฮียก็แทบหาไม่ได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Artnoi

14/09/2017 01:35:05
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - JuneyJa
แทนที่หูฟังจีนราคาถูกเข้ามาจะเข้าถึงง่ายขึ้นนะครับ แต่กลับกลายเป็นว่าเข้าถึงยากกว่าเดิมมาก

คิดถึงตอนที่เดินตามห้างแล้วมรฝีหูฟัง sony philipe panasonic sennheiser akg ath และอื่นๆให้ลอง ให้เลือกซื้อได้เยอะแยะไปหมด

เด๋วนี้ไปเดินดูตามห้างมีแต่หูฟังอะไรไม่รู้ ถ้าไม่เข้าร้านที่ขายหูฟังจริงจังแบบร้านเฮียก็แทบหาไม่ได้เลยครับ
IMHO ถ้าเข้า ctw, พารากอน ในตัวห้าง หูฟังดีๆยังมีอยู่นะครับ ctw ถ้าผมจำไม่ผิดมี shure 215-846 มี rha และแบรนด์เจ้าตลาดประปรายครับ ath, sennheriser, sony, marshall มีให้ลองเยอะดี ส่วน พารากอนเท่าที่ผมจำได้มี sennheiser 4.40 ครับ เพราะผมแอบดูราคามา ถ้าถูกกว่าจะซื้อแต่ดันราคาเท่าๆกันทุกที่ 55555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
""ลมหายใจเฮือกสุดท้ายของหูฟัง earbud""