Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

tangkoo.

11/09/2017 17:23:30
1,368
ทำไมรู้สึกระยะหลังพวกไอดอลจากฝั่งญี่ปุ่นมาแรงจังครับ (ผมวัดเอาจากเป็นคน ที่ไปแถวพารากอน,เซ็นเวิลด์บ่อย)  มีการจัดงานเกี่ยวกับญี่ปุ่นบ่อยมาก  ในบอร์ดก็เห็นคุยกันแต่ฝั่งญี่ปุ่น

เอาส่วนตัวผมดูผมฟังได้หมด สิบกว่าปีที่ผ่านมาเมียบ้าซี่รี่ย์เกาหลี  หลานๆบ้านักร้อง ผมก็ตามๆไปได้หมด555 คอนเสิร์ต snsd ก็เคยไปดูมาแล้ว แต่ตอนนี้รอบตัว ไม่มีอะไรเกี่ยวกับเกาหลีเลย เมียหันมาดูเมโกะ(ซีรี่ย์ญี่ปุ่น)หลานๆโตแล้วฟังนักร้องฝรั่ง  ส่วนผมกลับมาฟัง X japan

ผมคิดเล่นๆว่า เป็นเพราะวัฒนธรรมญี่ปุ่นนี่เข้มแข็งมาก หรือวัฒนธรรมเกาหลีเป็นของฉาบฉวย(ไม่ใช่ของจริงอย่างญี่ปุ่น) หรือเปล่า
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

11/09/2017 17:34:14
15
Jpop มันมีฐานจากการ์ตูน อนิเม เกมด้วยครับ ผ่านไปกี่ทศวรรษ เด็กๆ วัยรุ่น หรือคนที่เติบโตมากับอะไรพวกนี้ก็ยังดูยังฟังอยู่ เพราะงั้นอุปสงค์มันมีเรื่อยๆ 

ผิดกับ kpop ที่ไม่มีอะไรมา support เกื้อหนุนเลย (ดูซีรียส์ ก็ใช่ว่าจะฟัง kpop ด้วย) ก็ต้องเป็นคนที่ชอบดาราเกาหลีมากๆ ส่วนใหญ่ก็มีแค่วัยรุ่น แม่บ้านที่ชอบดูละครเกาหลีก็คงดูเพราะหน้าตาพระเอก นางเอกครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 2

หูทองเหลือง

11/09/2017 18:05:04
2,052
ความเห็นเหมือนคุณ artpiggo ครับ ผมว่าคนไทยมีความผูกพันกับคนญี่ปุ่นมานานมาก ตั้งแต่สมัยอยุธยาก็มีทหารญี่ปุ่นมาร่วมรบ สมัยสงครามมหาเอเชียบูรพาเราก็มีโกโบริ มายุคพวกเราตั้งแต่เด็กๆเราก็อ่านหนังสือการ์ตูนญี่ปุ่น ดูการ์ตูนทีวีญี่ปุ่น โตหน่อยก็เริ่มมีซีรีย์ญี่ปุ่นให้ดู(มาก่อนเกาหลีเป็นสิบปี) โรงเรียนสอนภาษาญี่ปุ่นก็มีมาหลายสิบปีแล้ว ดังนั้นเมื่อมีนักร้อง หนัง ซีรีย์ญี่ปุ่นเข้ามาเราคนไทยก็จะรับได้งายครับเพราะเรารู้สึกคุ้นเคยเหมือนคนรู้จักกันมานานแล้วครับ

ว่าแล้วก็ขอเอา mv ใหม่ของวง World Order ที่ถ่ายในกรุงเทพมาให้ดูเล่นๆครับ คิดว่าเค้าเพิ่งจะถ่ายตอนที่มางานที่สยามพารากอนนี่แหละครับ(ก็ถ่ายตรงหน้าห้างกันง่ายๆเลย 555) แต่ที่พีคคือตอนจบครับ เค้าจะรู้มั้ยว่าสถานที่ที่เค้าถ่ายอยู่นั้นนะคืออะไร..

หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 3

bookzadx

11/09/2017 18:08:22
8
kpop เมื่อก่อนฟังบ่อยหลายวง snsd kara iu apink  หลังนี่ไม่ค่อยละฟังแค่iu snsdเก่าๆ เพราะเก็บแผ่นiu snsdสมัย9คน 55

jpop ฟังตลอด ตามวงเก่าๆที่ออกอัลบัมมาเรื่อยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Mosu_Dayo

11/09/2017 19:40:55
264
อาจจะเพราะว่าตอนเราเด็กๆหลายๆคนก็เติบโตมากับการดูการ์ตูนญี่ปุ่นที่มีเพลงญี่ปุ่นประกอบ เลยเลยโดนปลูกฝังจนกลายเป็นอะไรที่คุ้นเคยไปโดยไม่รู้ตัวด้วยล่ะมั้งครับ

อย่างKPopนั้นผมเห็นด้วยตามพี่ artpiggo ครับ

จริงๆผมก็มีฟังKpopด้วยเหมือนกันนะครับ ถึงจะไม่ได้ตามจ๋าๆเลยก็ตาม แต่เมื่อก่อนก็มีฟังพวก snsd kara MissA fx AOA IU อะไรพวกนี้บ้างเหมือนกันครับ ล่าสุดนี่ที่ผมชอบๆเลยก็มินิอัลบั้มของซูจี Yes? No? นี่ล่ะครับ ค่อนข้างชอบทั้งอัลบั้มเลย เพราะชอบเสียงซูจีอยู่แล้ว มีเอกลัษณ์ดี ส่วนซีรีย์ไม่ดูเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

tangkoo.

11/09/2017 22:00:24
1,368
น่าจะจริงครับ  จำความได้ผมก็ร้องเพลงนี้ได้แล้ว(ร้องมั่วๆไม่เป็นเพลง555)  ยิ่งภาคสองมีเนื้อไทยยังจำได้เลย  "หน้ากากเสือสอง มาแทนหน้ากากเสือหนึ่ง"จำได้แค่นี้555

เมะยุคขาวดำรุ่นนั้น  ถ้าวิวัฒนาการเหมือนสมัยนี้ คงคอสเป็นหน้ากากเสือ เต็มบ้านเต็มเมืองแน่ครับ555  ผิดกับฝากเกาหลี ในวัยเด็กผมนึกไม่ออกจริงๆว่ามีอะไรบ้าง

https://youtu.be/ttndwyst-Xo
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

tangkoo.

11/09/2017 22:07:17
1,368
ส่วนเกาหลี ตอนนั้นบ้านเราเพลง nobody ดังมาก  แต่ผมกลับเจอหลานบิ้ววงนี้เข้าให้ เลยเริ่มเข้าสู่ KPOP บ้าง555

https://youtu.be/U7mPqycQ0tQ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ruscello

11/09/2017 22:16:09
19
นอกเรื่องนะครับ   CPOP    เพลงจีนในไทยก็ดูเงียบๆไปนะครับ เงียบไปหลายๆปีละ    ส่วนตัวนะครับเพลงจีนยุคใหม่ๆนี่ทำเพลงออกมามีคุณภาพมากขึ้นนะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

artpiggo

11/09/2017 22:33:49
15
CPOP บันทึกดีขึ้นเยอะจริงๆครับ เคยลองฟังเพลงตัวอย่างทั้ง flac, dsd แต่เสียดายที่มันไม่เป็นที่แพร่หลายในไทย หรือไม่มีตัวตั้งตัวตีที่จะให้เราซึมซับเพลงเหล่านี้ได้เลย

อีกอย่างจะหวังใช้สตรีมเพลงจีน อย่าง xiami, netease, qq นี่แทบเป็นไปได้ยากมาก เช่น ไม่รับบัตรธนาคารอื่นนอกจากจีนบ้างล่ะ ไม่มีคำอธิบายเป็นอังกฤษเลย จีนล้วนๆบ้างล่ะ หรือเลวร้ายสุดคือสมัครไม่ได้เพราะไม่ได้อยู่ประเทศจีน เพราะต้องใช้เบอร์มือถือจีนสมัคร...

สุดท้ายก็เลยเสพแต่ jpop นี่แหละ เข้าถึงง่ายสุดละ มีเว็บขาย hires มี animate นำเข้า cd 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

bigtoro1

11/09/2017 23:31:01
68
ความเห็นส่วนตัวผมครับ
1.ผมว่าวัฒนธรรมญี่ปุ่นมันผูกผันกับคนไทยมายาวนาน เราซึบซับวัฒนธรรมญี่ปุ่นมาตั้งแต่เด็กครับ ง่ายๆคือการ์ตูนครับ เราดูการ์ตูนตั้งแต่เด็ก ถึงแม้สมัยนี้จะมีการ์ตูนฝรั่ง
เยอะพอควร แต่ต้องยอมรับการ์ตูนญี่ปุ่นก็เยอะอยู่ดี หลังจากนั้นมันก็ตามมาด้วยของเล่นต่างๆจากการ์ตูน หนังสือการ์ตูน ขนมขบเคี้ยว เกม พวกแทรนด์แฟชั่น หนัง ละคร และดารารวมถึงเพลง ลืมพวกอาหารการกินด้วย  เครื่องใช้ไฟฟ้าด้วย รถยนต์ สิ่งเรานี้มันซึบซับอยู่ในตัวเราครับ ผมมองว่ามันเป็นสิ่งผูกพันครับ
2.วัฒนธรรมเกาหลี เอาจริงๆ หลักๆคือละคร เพลง ดารา รวมถึงเรื่องอาหารการกิน แฟชั่นด้วย รวมถึงเครื่องใช้ไฟฟ้า มือถือ แต่สิ่งเหล่านี้ ถ้าดูจริงๆกลุ่มที่จะผูกพันคือ
กลุ่มวัยรุ่นครับ ผิดกับวัฒนธรรมญี่ปุ่นที่เราจะผูกพันมาตั้งแต่เด็ก และแน่นอนวัฒนธรรมญี่ปุ่นหรือเกาหลี มันมีขึ้นมีลงครับ ตามช่วงเวลา ว่าช่วงไหนวัฒนธรรมอะไรมีจุดเด่นมากกว่ากันครับ เลือกว่ากระแสก็ได้ คนบางกลุ่มจะเป็นประเภทคือตามกระแสวัฒนธรรมว่าช่วงนี้ฮิตอะไรก็ตามๆกันไป คนกลุ่มนี้เอาจริงๆคือไม่ได้ผูกพันอะไรสักอย่าง
แค่ไหลตามกระแสของวัฒนธรรมตามช่วงเวลานั้นครับ ดังนั้นผมมองว่าวัฒนธรรมเกาหลีเป็นของฉาบฉวย อันนี้ผมว่ามันคงไม่ใช่ทั้งหมด ผมมองว่าเราคุ้นเคยกับวัฒนธรรมญี่ปุ่นมาอย่างยาวนานมากกว่า 
ส่วนตัวยอมรับเลยว่าเหตุผลหลักที่ชอบเพลงแนวนี้คือการ์ตูนครับ ผมชอบมากตั้งแต่เด็กเพลงการ์ตูนนี้ ทำให้พอโตมามีโอกาสได้ดูพวกหนังละครญี่ปุ่น และได้ฟังเพลงประกอบ จุดเปลี่ยนหลักคือได้เห็นmvของutada ในทีวี ตอนนั้นจำได้ชอบmvมากเพลงก็เพราะ หลังจากนั้นเลยสะสมงานของเธอ หลังจากนั้นก็ขยายไปยังJPOPคนอื่นๆด้วย พูดแล้วก็นึกได้ ใครรู้บอกผมที ผมตามหามานานแล้วหาไม่เจอ จำได้ว่าเป็นหนังญี่ปุ่นนี้ละนางเอกเป็นนักร้องคนหนึ่งในวง โดยวงนี้เป็นหญิงล้วนโดยทั้งหมดได้ขึ้นเรือส่วนตัวเพื่อท่องเที่ยวพักผ่อนแต่โชคร้ายเรือที่ว่าผู้ร้ายมันปลอมตัวเป็นคนขับเรือเลยโดยจับเรียกค่าไถ่ โดยในกลุ่มคนร้ายมีพระเอกด้วยได้แอบช่วยเหลือกลุ่มนางเอกจนรอดจากกลุ่มโจร โดยคนอื่นโดยตำรวจจับหมดยกเว้นพระเอกที่กลุ่มนางเอกช่วยพูดกับตำรวจจนรอดจากการโดนจับ สิ่งที่จำได้แม่นที่สุดคือเพลงประกอบหนังเรื่องนี้ที่ร้องโดยวงนางเอกมันคือเพลงประกอบโฆษณากูลิโกะสมัยนั้น ส่วนk-popสำหรับผมนั้นเริ่มต้นจากไปเห็นปกอัลบัมหนึ่ง คิดว่าคนร้องน่ารักนี้เลยซื้อมาฟังพอได้ดูmvชอบมาก น่ารักดี ตอนนั้นค่ายเรทบีดเป็นผู้จัดจำหน่ายครับBOA ออกราวๆปี2547ครับ

ส่วนsnsd ผมมาสนใจตอนชุด2ครับ เหตุผลคือตรงๆตามกระแสครับ ช่วงนั้นมีข่าวก่อนออกชุด2 ในทำนองว่ามีแฟนคลับรอเยอะมาก เลยเกิดความสนใจว่าวงนี้มันมีดีอะไรเห็นมีกลุ่มคนไทยรอซื้อชุด2จำนวนมากเลยซื้อมาฟังก็เลยกลายเป็นติดตามผลงานมาตลอดครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

tangkoo.

12/09/2017 14:58:07
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - ruscello

นอกเรื่องนะครับ   CPOP    เพลงจีนในไทยก็ดูเงียบๆไปนะครับ เงียบไปหลายๆปีละ    ส่วนตัวนะครับเพลงจีนยุคใหม่ๆนี่ทำเพลงออกมามีคุณภาพมากขึ้นนะครับ 

อย่าง F4 นี่นับเป็น CPOP หรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ต้องบอกว่า ซีรี่ย์เรื่องนี้สร้างปรากฏการณ์ ให้กับแถบเอเซียมากเลยครับ  ก่อน KPOP จะเข้ามาบูม ก็ F4 นี่ละ

https://youtu.be/ocTdA8NytIc
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

tangkoo.

12/09/2017 15:39:28
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - bigtoro1

ความเห็นส่วนตัวผมครับ
1.ผมว่าวัฒนธรรมญี่ปุ่นมันผูกผันกับคนไทยมายาวนาน เราซึบซับวัฒนธรรมญี่ปุ่นมาตั้งแต่เด็กครับ ง่ายๆคือการ์ตูนครับ เราดูการ์ตูนตั้งแต่เด็ก ถึงแม้สมัยนี้จะมีการ์ตูนฝรั่ง
เยอะพอควร แต่ต้องยอมรับการ์ตูนญี่ปุ่นก็เยอะอยู่ดี หลังจากนั้นมันก็ตามมาด้วยของเล่นต่างๆจากการ์ตูน หนังสือการ์ตูน ขนมขบเคี้ยว เกม พวกแทรนด์แฟชั่น หนัง ละคร และดารารวมถึงเพลง ลืมพวกอาหารการกินด้วย  เครื่องใช้ไฟฟ้าด้วย รถยนต์ สิ่งเรานี้มันซึบซับอยู่ในตัวเราครับ ผมมองว่ามันเป็นสิ่งผูกพันครับ
2.วัฒนธรรมเกาหลี เอาจริงๆ หลักๆคือละคร เพลง ดารา รวมถึงเรื่องอาหารการกิน แฟชั่นด้วย รวมถึงเครื่องใช้ไฟฟ้า มือถือ แต่สิ่งเหล่านี้ ถ้าดูจริงๆกลุ่มที่จะผูกพันคือ
กลุ่มวัยรุ่นครับ ผิดกับวัฒนธรรมญี่ปุ่นที่เราจะผูกพันมาตั้งแต่เด็ก และแน่นอนวัฒนธรรมญี่ปุ่นหรือเกาหลี มันมีขึ้นมีลงครับ ตามช่วงเวลา ว่าช่วงไหนวัฒนธรรมอะไรมีจุดเด่นมากกว่ากันครับ เลือกว่ากระแสก็ได้ คนบางกลุ่มจะเป็นประเภทคือตามกระแสวัฒนธรรมว่าช่วงนี้ฮิตอะไรก็ตามๆกันไป คนกลุ่มนี้เอาจริงๆคือไม่ได้ผูกพันอะไรสักอย่าง
แค่ไหลตามกระแสของวัฒนธรรมตามช่วงเวลานั้นครับ ดังนั้นผมมองว่าวัฒนธรรมเกาหลีเป็นของฉาบฉวย อันนี้ผมว่ามันคงไม่ใช่ทั้งหมด ผมมองว่าเราคุ้นเคยกับวัฒนธรรมญี่ปุ่นมาอย่างยาวนานมากกว่า 
ส่วนตัวยอมรับเลยว่าเหตุผลหลักที่ชอบเพลงแนวนี้คือการ์ตูนครับ ผมชอบมากตั้งแต่เด็กเพลงการ์ตูนนี้ ทำให้พอโตมามีโอกาสได้ดูพวกหนังละครญี่ปุ่น และได้ฟังเพลงประกอบ จุดเปลี่ยนหลักคือได้เห็นmvของutada ในทีวี ตอนนั้นจำได้ชอบmvมากเพลงก็เพราะ หลังจากนั้นเลยสะสมงานของเธอ หลังจากนั้นก็ขยายไปยังJPOPคนอื่นๆด้วย พูดแล้วก็นึกได้ ใครรู้บอกผมที ผมตามหามานานแล้วหาไม่เจอ จำได้ว่าเป็นหนังญี่ปุ่นนี้ละนางเอกเป็นนักร้องคนหนึ่งในวง โดยวงนี้เป็นหญิงล้วนโดยทั้งหมดได้ขึ้นเรือส่วนตัวเพื่อท่องเที่ยวพักผ่อนแต่โชคร้ายเรือที่ว่าผู้ร้ายมันปลอมตัวเป็นคนขับเรือเลยโดยจับเรียกค่าไถ่ โดยในกลุ่มคนร้ายมีพระเอกด้วยได้แอบช่วยเหลือกลุ่มนางเอกจนรอดจากกลุ่มโจร โดยคนอื่นโดยตำรวจจับหมดยกเว้นพระเอกที่กลุ่มนางเอกช่วยพูดกับตำรวจจนรอดจากการโดนจับ สิ่งที่จำได้แม่นที่สุดคือเพลงประกอบหนังเรื่องนี้ที่ร้องโดยวงนางเอกมันคือเพลงประกอบโฆษณากูลิโกะสมัยนั้น ส่วนk-popสำหรับผมนั้นเริ่มต้นจากไปเห็นปกอัลบัมหนึ่ง คิดว่าคนร้องน่ารักนี้เลยซื้อมาฟังพอได้ดูmvชอบมาก น่ารักดี ตอนนั้นค่ายเรทบีดเป็นผู้จัดจำหน่ายครับBOA ออกราวๆปี2547ครับ

ส่วนsnsd ผมมาสนใจตอนชุด2ครับ เหตุผลคือตรงๆตามกระแสครับ ช่วงนั้นมีข่าวก่อนออกชุด2 ในทำนองว่ามีแฟนคลับรอเยอะมาก เลยเกิดความสนใจว่าวงนี้มันมีดีอะไรเห็นมีกลุ่มคนไทยรอซื้อชุด2จำนวนมากเลยซื้อมาฟังก็เลยกลายเป็นติดตามผลงานมาตลอดครับ 

หนังนึกไม่ออกจริงๆครับ  จำได้แต่โฆษณา
https://youtu.be/047K_c802LU
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

bigtoro1

13/09/2017 00:48:06
68
tangkoo-คิดว่าน่าจะใช่นะ มันนานมาแล้ว จำได้แค่ว่าเวอร์ชั่นในหนังเป็นเสียงนางเอกร้องครับ อีกอย่างที่ไม่แน่ใจคือมันเป็นกูลิโะอัลมอนด์หรือกูลิโกะป็อคกี้ครับ
มันนานจนผมลืมไปแล้ว แต่ฝังใจมากหนังเรื่องนั้น จำได้ว่าดูในทีวี2ครั้ง ครั้งแรกช่อง7 น่าจะเป็นตอนเช้าวันเสาร์หรือวันอาทิตย์  จำได้ว่าช่วงนั้นช่อง7มันเน้นหนังญี่ปุ่นครับ หลังจากนั้นอีกหลายเดือนได้เปิดเจอโดยบังเอิญทางช่อง9ครับ แต่ก็ขอบคุณครับเพราะกระทู้นี้ละผมนึกขึ้นมาได้^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

klalover

13/09/2017 02:23:23
22
สมัยประถมชอบอ่านการ์ตูนนักเรียนตีกันครับ ตีกันเสร็จก็เป็นเพื่อนกัน มิตรภาพของลูกผู้ชาย 555

ละครนี่ก็พวก สิงห์สาวนักสืบ ชอบมากครับ... ละครหรือการ์ตูนเกี่ยวกับกีฬา นี่ดูแล้วทำให้มีความฝัน

นักร้องในดวงใจทางฝั่งญี่ปุ่นของผมก็ต้องคุณ Matsuda Seiko ครับ จับผลงานมาฟังทีไรก็ยังตราตรึง

ทุกวันนี้ผมก็ยังเสพเพลงทางฝั่งญี่ปุ่นอยู่ครับ คือชอบการออกเสียงของภาษาเค้าเป็นทุนเดิมครับ ผมคิดว่าเข้ากับทุกแนวเพลงจริง ๆ

ส่วนเพงทางฝั่งเกาหลีนี่เฉย ๆ ครับ ฟังก็ได้แต่ไม่มีความคิดอยากฟังซ้ำ คงไม่ใช่แนวด้วยแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

a.j.art

13/09/2017 06:15:00
3
ความเห็นส่วนตัวผมว่าจริงๆ แล้ว k-pop ตอนนี้ในบ้านเราก็ยังไม่เงียบนะครับ สังเกตได้จากการจัดคอนเสิร์ต ยังมีคอนเสิร์ตเกาหลีในไทยอยู่เรื่อยๆ แต่ส่วนมาก k-pop ที่ดังๆ แล้วออกมาบุกตลาดภายนอกประเทศจะเป็นสาย idol ซึ่งกลุ่มเป้าหมายจะเป็นคนดูกลุ่มเด็กๆ วัยรุ่น หรือคนอายุไม่เกิน 30 แล้วธรรมชาติของวง idol เกาหลี คือ อายุวงจะไม่นาน ระดับ 10 ปีขึ้นไปอย่าง SNSD ถือว่ามีน้อย ยิ่งถ้า 10 ปีขึ้นไปแบบไม่มีการเปลี่ยนแปลงสมาชิกด้วยยิ่งน้อยเข้าไปใหญ่

ส่วน j-pop นี่นักร้องส่วนมากจะเป็นนักร้องมากกว่า idol (ยังไม่รวมตระกูล 48) การอยู่ในวงการจะอยู่ต่อเนื่องยาวนานกว่า 10 ปี เราจึงรู้สึกผูกพันธ์ เหมือนโตมาด้วยกันมากกว่าทาง k-pop ครับ

ส่วนกระแส j-pop ที่เหมือนกลับมาบูมในบ้านเราอีก ผมว่าการเกิดของ BNK48 ในไทย มีส่วนมากที่นำกระแส k-pop กลับมา ถึงน้องๆ จะร้องเพลงเป็นภาษาไทยก็ตาม แต่บรรยากาศ ความรู้สึก มันให้อารมณ์เหมือนทาง j-pop, j-idol เต็มๆ ครับ

ส่วน k-pop รุ่นใหม่ๆที่ ตอนนี้ที่ดังๆ และอยากให้ลองฟังดู ผมแนะนำ Twice กับ Blackpink ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

tangkoo.

13/09/2017 12:50:47
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - a.j.art
ส่วน j-pop นี่นักร้องส่วนมากจะเป็นนักร้องมากกว่า idol (ยังไม่รวมตระกูล 48) การอยู่ในวงการจะอยู่ต่อเนื่องยาวนานกว่า 10 ปี เราจึงรู้สึกผูกพันธ์ เหมือนโตมาด้วยกันมากกว่าทาง k-pop ครับ

ส่วนกระแส j-pop ที่เหมือนกลับมาบูมในบ้านเราอีก ผมว่าการเกิดของ BNK48 ในไทย มีส่วนมากที่นำกระแส k-pop กลับมา ถึงน้องๆ จะร้องเพลงเป็นภาษาไทยก็ตาม แต่บรรยากาศ ความรู้สึก มันให้อารมณ์เหมือนทาง j-pop, j-idol เต็มๆ ครับ

ส่วน k-pop รุ่นใหม่ๆที่ ตอนนี้ที่ดังๆ และอยากให้ลองฟังดู ผมแนะนำ Twice กับ Blackpink ครับ

ประเด็นนี้ผมเห็นด้วยครับ  นักร้องญี่ปุ่นเป็นอะไรที่ผูกพัน กันมากกว่าศิลปินกับคนดู  อย่างวง X japan  นี่เล่นกันมาตั้งแต่ยี่สิบ จนตอนนี้ห้าสิบอัพกันแทบทุกคนแล้ว เหมือนเราโตมาพร้อมๆกัน  เวลาโทชิร้องเพลง X ไม่เคยลืมที่จะกล่าวถึงสมาชิกที่จากไป ทั้งฮิเดะกับไทจิ  เวลาดูผมรู้สึกดูเพื่อนที่คุ้นเคยเล่น  มากกว่าดูศิลปินมาโชว์อย่างเดียว  เพราะปฏิสัมพันธ์ที่ X japan สร้างไว้กับคนดูครับ

ส่วน KPOP นี่ระยะหลังไม่รู้ใครเป็นใครเลยครับ  ขอบคุณที่แนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความเห็นด้วยนะครับ  ยิ่งอ่านยิ่งรู้ว่าคนคอเดียวกับเรา ยังมีอยู่555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

tangkoo.

17/03/2018 14:39:28
1,368

อัพเดตกระทู้นิดนึงครับ  ชั่วโมงนี้ พ.ศ นี้  ต้อง Jpop(แบบไทยๆ)แน่นอน  ฮอตจนกว่าจะเอียนกันไปข้าง555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

MaxxIE

17/03/2018 23:15:33
107
ไม่รู้ใครเป็นแบบผมมั้ยนะ

ผมหลอนเพลง คุ๊กกี้เสี่ยงทาย มากช่วงนี้

คือ มันเปิดบ่อยไปอ่ะ เจอมันทุกที่
แล้วพากันเปิดแต่เพลงแต่ไม่เปิดMV เคืองมันตรงนี้แหละ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

RockDragon

17/03/2018 23:25:31
2,893
2-3 สัปดาห์นี้ผมว่าคุ๊กกี้เสี่ยงทายก็สู้เพลงนี้ไม่ได้นะครับ 555

https://youtu.be/uNWIeZWD4sw

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 19

tangkoo.

18/03/2018 06:21:22
1,368
ผมเองเพิ่งรู้จัก bnk48  ก็ตอนที่มีคนมาตั้งกระทู้ในนี้เหมือนกันครับ  ทีแรกคิดว่าเป็นกระแสความน่ารัก  ของเพลงและนักร้อง เหมือนที่ผ่านๆมาเฉยๆ  แต่จริงๆกลับมีอะไรลึกไปกว่านั้น  ถ้าแค่มีโฆษณาเยอะ  ออกคอนเสิร์ตบ่อย ผมว่าเป็นปกติของวงที่กำลังดัง

แต่ที่อึ้งทึ่งเสียวคือ วัฒนธรรมใหม่ๆที่เราไม่คุ้นเคย กำลังเปลี่ยนโฉมหน้า โมเดลการทำธุรกิจด้านวงการเพลง ของบ้านเราไปอย่างสิ้นเชิง  ทั้งการพรีออเดอร์ซีดี เพื่อจะได้บัตรจับมือเวลา 8 วินาที  ห้ามศิลปินถ่ายรูปคู่แฟนคลับ  การขายบัตรเข้าชมศิลปินแบบเป็นเซ็ต ล่วงหน้าพร้อมของที่ระลึก(รู้สึกจะราคาสองหมื่น) แฟนคลับซื้อโฆษณาป้ายแบนเนอร์ อวยพรวันเกิดให้ศิลปิน  การพบปะแฟนคลับในตู้ปลา  วัยรุ่นชายฉกรรจ์รวมตัวกันยิงมิกซ์  เกิดมานอกจากเชียร์บอล เชียร์มวย เชียร์กีฬาสีแล้ว  ผมไม่เคยเห็นศิลปินวงไหน ทำได้แบบนี้มาก่อนในไทย

พุทธศักราชนี้  ผมยกให้ Jpop(แบบไทยๆ) วงนี้จริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 20

SirIsexnewTA

18/03/2018 10:47:17
387
เดี๋ยวรองานบอลคิงส์คัพ น่าจะมันส์แน่ๆครับงานนี้

หยิกหู 0
แจกหู 1
"JPOP & KPOP"