Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถ้าต้องเลือก ผมจะเลือกไปทางไหนดีครับ

Music Lover Man

05/09/2017 06:13:30
14

เป็นสมาชิกของห้องนี้มาหลายปีแล้ว ส่วนใหญ่จะแว่บเข้ามาอ่านข้อมูลอยู่เรื่อยๆ แต่ไม่ค่อยจะได้คอมเม้นท์อะไร เพราะผมก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไหร่ เข้ามาอ่านกระทู้ต่างๆของเพื่อนๆแล้วติดใจครับ แต่ละคนก็มีมุมมองต่างๆกันไป บ้างครั้งก็ดราม่าบ้าง บางครั้งก็ฮาๆบ้าง บางทีก็สาระเต็มๆ แต่บอกตรงๆว่า อ่านไปบางทีก็งง เพราะศัพท์เฉพาะเรื่องเครื่องเสียงนี่ผมไม่ชำนาญ  แค่ชอบฟังเพลง แล้วก็พยายามหาสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับตัวเอง เท่าที่จะพอซื้อได้มาลองฟัง ลองใช้ดู ปกติก็จะอ่านจากรีวิวต่างๆในห้องนี้ มีที่ผิดหวังบ้าง สมหวังบ้างคละเคล้ากันไป จากที่เคยฟังเพลงจากหูฟังแถมไอโฟน ฟังเพลงจากมือถือ ตอนนี้ก็มีทั้ง DAP , Dac,Amp หูฟังก็มีทั้งอินเอียร์ ออนเอียร์ และ โอเวอร์เอีย แต่ก็ไม่ได้มีเยอะมากนะครับ มีอย่างละนิดๆหน่อยๆ อ่านมาถึงตรงนี้เพื่อนๆคงจะสงสัยแล้วละสิ ว่าปัญหาของผมคืออะไร มันเป็นแบบนี้ครับ ในขณะที่ผมชอบฟังเพลงแล้วมันก็ดันมีอีกกิจกรรมนึงที่ผมก็ชอบพอๆกับฟังเพลงคือ ถ่ายรูปครับ ผมก็เริ่มจากกล้องคอมแพคเล็กๆ ยันไปจนฟูลเฟรมดีเอสแอลอาร์ แต่ก็ยังไม่สุดๆนะครับ เรียกได้ว่าตอนนี้ผมมาถึงทางสองเพร่งแบบครึ่งๆกลางๆ ก็คือ ทางด้านฟังเพลงตอนนี้ผมใช้ ak 240ss มาสักสองปีแล้ว อยากไปต่อ มองไว้ที่ sp1000 ss ส่วนกล้องตอนนี้ผมใช้ นิคอนD750 แต่อยากไปคบหากับ Leica M แล้วงบประมาณของสองอย่างนี้มันใกล้เคียงกันเลยครับ ภรรยาอนุญาติให้แค่อย่างเดียวเท่านั้น โดยมีข้อแม้ว่า จะต้องปล่อยของเก่าออกไปให้ได้ก่อนด้วย ตอนนี้ผมมึนตึ้บเลยครับ ไม่รู้ว่าจะเลือกอะไรดี

ปล วันก่อนไปลอง sp1000ss มาเสียงยังหลอนติดหูอยู่เลยครับ 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

05/09/2017 06:59:15
15
ควรอัพกล้องก่อนครับ เพราะเทคโนโลยีด้านภาพมันจะเปลี่ยนถ่ายรุ่นช้ากว่า เช่น nikon เรือธงแต่ละตัว จะห่างกัน 4-5 ปีได้ เลนส์ก็เช่นกัน เพราะงั้น ทำให้เมื่อเราจบซื้อกล้องแล้ว ความคันมันจะน้อยลงไปเยอะ เพราะหาตัวสูงๆไม่ได้แล้ว ต้องรอไปหลายปี แถมราคากล้องไม่ค่อยตกด้วย ขายต่อได้ ทุนไม่จมด้วย

แต่พวก DAP นี่ ออกกันแทบจะทุก 6 เดือน เรียกว่าซื้อปั๊บ คุณตกรุ่นทันที ราคามือสองดิ่งเหว เนื่องจากกลุ่มคนเล่นมันน้อยด้วยแหละ คนทั่วไปเข้าไม่ถึงเท่าพวกกลุ่มเล่นกล้อง

เพราะงั้นผมสรุปว่าซื้อกล้องก่อน เพราะทุนไม่จมมาก แล้วไปออกทริป เล่นให้จนเบื่อรู้แล้วรู้รอดไปเลย อิ่มเมื่อไหร่ ขายออกมาโปะซื้อ DAP ในเวลานั้นๆซึ่งก็คงมี AK ตัวท๊อปใหม่ออกมาแล้ว หรือไม่ก็มีคนขายมือสอง SP1000 มาแล้วก็ได้ 
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 2

bonus79

05/09/2017 07:07:12
1,133

ผมว่าDAPคุณสุดทางอยู่แล้ว เปลี่ยนไปเล่นกล้องน่าจะเป็นทางเลือกที่น่าสนใจกว่าครับ ขนาดกูรูเรื่องหูฟังแห่งเวปบอร์ดนี้ยังมีเปลี่ยนแนวไปเล่นมอเตอร์ไซด์เลยครับ :p
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

05/09/2017 07:15:39
14

ขอบคุณ คุณartpiggo มากเลยครับ นี่ถ้าผมไม่บังเอิญมีเวลาไปฟัง sp1000 มาเมื่อสองสามวันก่อน ก็คงไม่เกิดปัญหาคาใจแบบนี้หรอกครับ เหอๆ พอดีผมต้องคิดหนักหน่อยตรงนี้เลือกได้เพียงแค่อย่างเดียว ก็เลยมารบกวนเพื่อนสมาชิก ใจจริงผมก็ว่า240ss นี่มันก็ยังฟังดีอยู่นะครับ ถ้าไม่ไปฟังเทียบกับรุ่นใหม่ 555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Kobsound

05/09/2017 07:15:44
113
อะไรที่คุณใช้บ่อยและมีความสุขก็อันนั้นแหละครับ สู้ๆครับ ผมเองก็เคยลังเลใจเหมือนกันครับ สุดท้ายเลือกผิดทิ้งสิ่งที่ชอบไปเสียแล้ว ทุกวันนี้ยังคิดถึงมันอยู่เลยครับ แต่ดันขายไปหมดแล้ว T T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

05/09/2017 07:31:12
14

bonus79 กรณาอย่าพาดพิงไอดอลผมนะ อิอิ ล้อเล่นครับ คือจริงๆผมชอบทั้งสองทางแหละ เมื่อก่อนผมเล่นกล้องอย่างเดียวเลยครับ เพราะยังหนุ่มยังไม่มีแฟน ไม่มีลูก มีเวลาว่างก็ตะเวนถ่ายรูปไปเรื่อย พอมีเจ้าตัวน้อย ก็ต้องแบ่งเวลามาให้ลูกๆ ทำให้เริ่มหันมาฟังเพลงแบบจริงๆจัง พอรู้จักเวปเฮียนี่ก็เลยเข้ามาสู่วังวนแห่งความสิ้นเปลือง แฮ่ๆ แต่มันก็ได้ความสุขกลับมาเนาะ ถ้าทายไม่ผิด รูปที่ลงมาน่าจะเป็น MP240 ตัวนี้เกินงบผมไปนิสสนึง อิอิ กะเอาไว้แค่ m240 ธรรมดาพอครับ แบบว่าเหลือตังค์ไว้ซื้อเลนสฺ์ด้วยอ่า

ปล ยังรอฟังใครมาเชียร์ให้มาทางDAP ใหม่อยู่นะ อิอิ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

05/09/2017 07:32:43
14
Kobsound แหม ให้เลือกเมียกะน้องเมียยังง่ายซะกว่ามะ อิอิ ย่อเย้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

05/09/2017 07:34:16
14
Kobsound ว่าแต่ ไอ้ที่ขายไปหมดนี่อะไรครับ พอบอกได้มะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Kobsound

05/09/2017 08:09:38
113
B.B กัน ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

05/09/2017 08:17:29
14
Kobsound แล้วไอ้ที่เหลือเก็บเอาไว้ละครับ เหอๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Kobsound

05/09/2017 09:20:03
113
ตอนนี้ไม่เหลือแล้วครับ สมัยก่อนผมยังไม่มีครอบครัวออกทริปกับเพื่อนๆบ่อย แทบทุกอาทิตย์เลยครับ เล่นสนามในเมือง สนามในป่าต่างจังหวัดอยากไปเล่นกันที่ใหน1ในนั้นต้องมีผมไปด้วยทุกที่ครับ แต่พออายุมากขึ้นต่างคนก็ มีครอบครัวกันไป รวมถึงผมด้วย สุดท้ายปืนที่ผมสะสมมา10กว่าปี ก็ขึ้นไปประดับอยู่บนฝาผนังบ้านครับอยู่แบบนั้นมาอีกหลายปี ผมเองก็ไม่มีเวลาเล่น แต่ก็เอามา เช็ดๆถูๆลูบๆครำๆ อยู่บ่อยครับ จนวันนึงเมียผมบอกว่า ขายๆไปเถอะมีคนมาขอซื้อ (เธอสนใจขายมั้ย เมียผมอยู่ดีๆก็พูดขึ้นมา) แล้วตอนนั้นเมียผมกำลังจะไปจอง มาสด้า3 อยู่พอดีครับผมก็คิดในใจว่า เอาวะ อย่างน้อยก็สมทบทุนซื้อรถให้เมียไปรับไปส่งลูก ก็เลยตัดสินใจขายครับ ทุกวันนี้เวลามองฝาบ้านก็จะคิดถึงมันทุกทีครับ คิดถึงสมัย ก่อนที่เคยร่วมรับใช้ประเทศชาติกันมา(ฟินยังกะไปอยู่ชายแดนใต้เลยผม อิอิ ) อ่อพอดีเจ้านาย เมียผมเขาชอบBB เหมือนกันครับ เขาเลยขอซื้อต่อไปหมดรวดเดียวเลย ไม่ได้กำไรหรอกครับของมือ2 ขาดทุนไปเท่าตัวครับ มองเจ้ามาสด้า3ทีไรก็เศร้าใจ จริงๆผมก็มีกระบะ4ประตูอยู่แล้วครับ แต่เมียผมขับเกียธรรมดา ไม่เป็น T T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Kobsound

05/09/2017 09:51:53
113

เจ้านายเมียใจดีครับ ทิ้งวิญญาณไว้ให้ดูเล่น 2 กล่อง(น่าจะเอาไปให้หมดๆ) 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

GIDSY

05/09/2017 10:16:06
12
ถ้าจัดมือหนึ่งทั้งคู่ อันไหนดีลดีกว่าจัดอันนั้นก่อนครับ
เดี๋ยวอีกอันก็ตามมาเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Kobsound

05/09/2017 10:35:02
113
ผมก็ว่างั้นนะครับ เล่นมันไปพร้อมๆกันแหละครับ ไม่จำเป็นต้อง ทิ้งอย่างใดอย่างนึงหรอกครับ แต่ก็ค่อยๆทีละอย่าง แบบนี้เมียของคุณน่าจะไฟเขียวนะ.   (ถ้าจะขาย 240ss มือ2 ผมสนใจอยู่ครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

champ_korn

05/09/2017 10:51:55
2,143
เล็ง 240ss เหมือนกันเลยครับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

tangkoo.

05/09/2017 10:53:26
1,368
คนละเรื่องเลยนะครับ ไม่รู้จะเทียบยังไง  เป็นเรื่องของการตอบสนองความอยากล้วนๆ

เอาเป็นว่าถ้าเอา Leica มาวางคู่กับ AK บนโต๊ะแล้วให้เลือก  ผมหยิบ Leica โดยไม่ลังเลครับ  ไม่มีเหตุผล แต่เพราะมันคือ Leica

คนเล่นกล้องถ้ามีโอกาส ต้องลอง Leica สักครั้งครับ(ชอบไม่ชอบอีกเรื่อง) คงไม่มีร้านไหนให้เอากล้องออกไปลอง ถ่ายรูปลูกเวลาพาไปเที่ยวนะครับ  แต่ AK มีโอกาสลองโอกาสฟังเรื่อยๆ   
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

RockDragon

05/09/2017 11:14:31
2,893
เดี๋ยวนี้ผมเลิกเล่นทั้งกล้อง(นานมากแล้ว)
ทั้งปืนบีบี(หลายปีแล้ว)
ทั้งรถบังคับ(ก็3-4ปีแล้ว)
ทั้งเครื่องเสียงบ้าน(เหลือแต่ที่ใช้อยู่หลายปีแล้วเหมือนกัน)

ผมจะเลือก SP1000 แต่เป็นตัว CU นะ
เพราะเสียงของ SP1000 มันอัพขึ้นมาจาก 240SS มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกครับ
ส่วนที่ผมบอกว่าเป็นตัว CU แทน SS ก็เพราะน้ำเสียงของตัว CU มันกลมกล่อมกว่าและไปในทางเดียวกับ 240SS มากกว่านะ

และผมก็เดาว่า SP1000 น่าจะได้อยู่เป็นตัวเรือธงของ AK อีกไม่น่าจะน้อยกว่า 2 ปีครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

Sutad

05/09/2017 11:33:44
95
ถ้ามีเวลาเล่นทั้ง 2 อย่าง ก็เลือกทั้งหมด ซื้ออะไรก่อน หลัง เลือกเอาที่ว่าชอบอะไรมากกว่ากัน  และอะไรได้ใช้ประจำมากกว่ากันครับ

สมัยก่อนผมเล่นหลายอย่าง คอมต้องคอยอัพคอยเปลี่ยนอยู่เรื่อย  เครื่องเสียง  และกล้อง DSLR

พอมีครอบครัว และมีลูก เวลาไปทำสิ่งเหล่านี้ก็ลดลง โดยเฉพาะช่วงลูกเล็กๆ เป็นอะไรที่ยุ่งมาก 

กล้อง DSLR ผมมีสิบกว่าตัว  เลนส์อีกเพียบ  เพราะผมใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อหลัก Canon และ Nikon และยังมี Mirrorless มาใหม่อีก เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ไปแต่ห้าง นานๆ จะไปเที่ยวซะที กล้อง DSLR เลยไม่ค่อยได้ใช้  นานๆ เอาออกมาใช้สักที  กลายเป็นการพกกล้องใหญ่ๆ เกะกะ และหนัก ตอนหลังเลยขายกล้อง และเลนส์ไปเกือบหมด ซึ่งขาดทุนเกินครึ่ง เหลือไว้แค่ Canon กับ Nikon ไว้อย่างละ 2 ตัว และ Fuji 1 ตัว 

ช่วง 2-3 ปีมานี่ ลูก 2 คนเริ่มโต ตอนนี้เรียนประถม 3 กับ 1 แล้ว  ค่อยมีเวลามาขึ้น  เลยกลับมาอัพเครื่องเสียงบ้านในปีก่อน  และปีนี้เริ่มเล่นชุดหูฟัง  ส่วนคอมก็ยังมีบ้าง  เอาไว้เล่นเกมที่อยากเล่น (เล่นทั้งทีขอภาพสวยๆ ไว้ก่อน)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Number9IX

05/09/2017 11:49:59
51
ถ้าเป็นผมคงเลือก Leica M ครับ
ส่วน DAP รอไปก่อน มันตกรุ่นไวกว่า
ถ้าจะเลิกเล่น Leica M ปล่อยทีหลังราคาไม่ค่อยตกครับ แต่ถ้า DAP มันออกตัว Top มาใหม่ราคาก็ร่วงเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Enqless

05/09/2017 11:58:44
81
ผมว่า 240ss ก็เทพแล้วนะครับ ใช้ได้อีกยาวเลย 

เป็นผมเลือกกล้องนะ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

แน่นอนที่สุด

05/09/2017 17:53:58
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - tangkoo.

คนละเรื่องเลยนะครับ ไม่รู้จะเทียบยังไง  เป็นเรื่องของการตอบสนองความอยากล้วนๆ

เอาเป็นว่าถ้าเอา Leica มาวางคู่กับ AK บนโต๊ะแล้วให้เลือก  ผมหยิบ Leica โดยไม่ลังเลครับ  ไม่มีเหตุผล แต่เพราะมันคือ Leica

คนเล่นกล้องถ้ามีโอกาส ต้องลอง Leica สักครั้งครับ(ชอบไม่ชอบอีกเรื่อง) คงไม่มีร้านไหนให้เอากล้องออกไปลอง ถ่ายรูปลูกเวลาพาไปเที่ยวนะครับ  แต่ AK มีโอกาสลองโอกาสฟังเรื่อยๆ   

เห็นด้วยเลย leica นานวันมันยังมีมูลค่า แต่ ak นานวันมันคือขยะอิเล็กทรอนิกส์ ขออภัยที่พูดตรงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

veedemort

05/09/2017 18:00:41
58

ถ้าเป็นผม ... ไปทางกล้องก่อนคับ

แต่ผมจะให้ความสำคัญกับเลนส์ มากกว่าตัวกล้องคับ ... ได้เลนส์ดีๆ มามันฟินแท้ๆ

ส่วนอะไรที่มันเป็น digital มันเปลี่ยนเร็ว และราคาก็ลงแรง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Ahura

05/09/2017 19:14:03
1,663
Man Toys มันเป็นวัฏจักรครับ

รถ - ปืน - พระเครื่อง - ผู้หญิง - เครื่องเสียง - กล้อง - การแต่งตัว ฯลฯ
วนลูปกันไปไม่จบไม่สิ้นตราบใดกิเลสในแต่ละอย่างมันไม่บรรเทาเบาบาง

ผมจึงเลือกที่จะเกิดและดับเป็นเรื่องๆไป (แต่ในขณะที่หลายคนมีกำลังทรัพย์มหาศาลสามารถเลือกเกิดหลายเรื่องพร้อมๆกัน)
โดยหาความเป็นไปได้ในการไปให้สุดในแต่ละเรื่องให้หายค้างคาใจ ทั้งการแสวงหาผู้รู้ แหล่งค้นหา และทุนทรัพย์

ถ้าในความเห็นส่วนตัวของผมการมาในเส้นทางเครื่องเล่นพกพา คุณ Music Lover Man ก็ถือว่ายังมาไม่สุด และถ้าจะสุดก็ถือว่ายังอีกไกล

ฉะนั้นคำตอบง่ายๆสำหรับผมคือ ระหว่างเครื่องเล่นพกพา (รวมถึงหูฟังและสายที่ทัดเทียมกัน) กับ กล้อง อะไรสามารถไปได้สุดและสามารถจบได้ง่ายกว่ากันก็ให้เลือกสิ่งนั้นก่อนครับ
และเมื่อหายคาใจหรืออิ่มหนำสำราญกับสิ่งนั้นจนพอใจแล้วก็เปลี่ยนมันเป็นทุนในการเริ่มต้นสิ่งใหม่ (เช่น 240ss คุณ Champ ก็รออยู่ เปลี่ยนมันให้เป็นส่วนหนึ่งของกล้องครับ) หรือถ้าจะลุยเครื่องเล่นก็ระงับกล้องไว้ก่อน

ข้อแนะนำนี้เป็นเหตุผลของคนเบี้ยน้อยหอยน้อยแต่ความทะยานอยากสูงเช่นผมครับ จึงจำเป็นต้องเทหมดหน้าตักเพื่อทุ่มให้วัตถุสนองกิเลสได้แค่ทีละอย่างเท่านั้น และจะไม่มีอะไรมั่นคงยั่งยืนอยู่กับผมตลอดไป ทุกสิ่งจะผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนสร้างความฉ่ำชื่นให้กับการมีชีวิตครับ

ส่วนเส้นทางเครื่องเล่นพกพาของผมมันมาถึงจุดอิ่มตัว และหมดความตื่นเต้น เลยต้องแสวงหาเส้นทางใหม่และเมื่อเส้นทางนี้ถึงจุดอิ่มตัว ผมวกกลับมาเส้นทางเครื่องเล่นแน่ๆครับ และเชื่อว่าเมื่อถึงเวลานั้นคงมีอะไรๆให้ตื่นเต้นอีกครั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

RockDragon

05/09/2017 20:09:39
2,893
คุณ คห.20 นี้คงยังไม่เคยเห็นขยะอิเล็กทรอนิกส์ในหมวดกล้องดิจิตอลใน 20 กว่าปีที่ผ่านมานี้นะครับ

และก็ต้องขออภัยแฟนๆคอกล้องทั้งหลายด้วยนะครับที่ผมมาพูดในนี้เนื่องจากตัวผมเองจุกมามากแล้วแต่ก็ยังไม่เคยจำจ้าาาาา 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 24

คห 20

05/09/2017 21:10:57
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - RockDragon

คุณ คห.20 นี้คงยังไม่เคยเห็นขยะอิเล็กทรอนิกส์ในหมวดกล้องดิจิตอลใน 20 กว่าปีที่ผ่านมานี้นะครับ

และก็ต้องขออภัยแฟนๆคอกล้องทั้งหลายด้วยนะครับที่ผมมาพูดในนี้เนื่องจากตัวผมเองจุกมามากแล้วแต่ก็ยังไม่เคยจำจ้าาาาา 555

ถ้าเป็น canon Nikon Sony ถ้ากล้องตกรุ่นอันนี้ยอมรับว่านานวันก็ขยะอิเล็กทรอกนิกส์เหมือนกันครับ แต่นี่มัน Leica มันไม่ได้เป็นแค่กล้องเพราะแค่ชื่อมันก็ข่ายตัวเองได้อยู่แล้วครับ และถ้าเทียบระหว่าแบรนถึงแม้ ak จะอยู่หัวแถวเหมือนกันแต่มันก็เทียบกันไม่ได้กับ Leica เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

นายมั่นคง

05/09/2017 21:28:37
4,282

ผมเคยไปสุดทาง Leica มาแล้ว แต่กลับค้นพบว่ากล้องที่เค้าร่ำลือว่ามันให้คอนทราสที่ไล่เป็น 3 มิติได้ดี กลับสนุกสู้กล้อง Lomo ที่ถ่ายด้วยฟิล์มสไลด์ แล้วล้างด้วยกรรมวิธีแบบ Cross Process ไม่ได้ (ปัจจุบันคาดว่าไม่มีใครใช้กล้อง lomo กันแล้ว 555)

ต้องตอบว่า ถ้าได้อะไรมาแล้วมี่ความสุขกว่ากัน ถ้าเป็นผมๆจะทราบดีว่าได้อะไรมาแล้วผมรู้สึกอยากใช้ ถนัดที่จะใช้ แล้วใช้มันได้ดีที่สุด ผมจะเลือกอันนั้นก่อน ส่วนอันอื่นก็เรียงไว้เป็นคิวท้ายๆ

คนเราเล่นของวนไปเป็นลูปตามที่อาจารย์ว่า คือไปนู่นมานี่แล้วไปๆมาๆก็วนกลับไปที่ตัวเองชอบที่สุด 555

ปล.อันนี้เป็นอารมณ์ที่ซุกซนกับการถ่ายกล้องแนว Lomography ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

Santa

05/09/2017 21:33:14
87
คงต้องลองกลับไปดูครับ ว่าในช่วงที่ผ่านมา ระหว่างการถ่ายรูป กับ การฟังเพลง

อย่างไหนได้ใช้เวลากับมันมากกว่ากัน ซักช่วง 3 เดือนที่ผ่านมาก็ได้ครับ

อย่างไหนที่เราใช้เวลากับมันมากกว่า ก็น่าจะไปทางนั้นครับ น่าจะคุ้มค่ากว่า ที่จะได้ของใหม่มาวางไว้เฉยๆ

อย่าไปสนใจกับเสียงคนอื่นมากนักครับ ใช้ความรู้สึกและความสุขของตัวเองดีที่สุด

แต่สรุปถ้าเราใช้เวลากับทั้งสองอย่างเท่าๆกัน คงต้องชั่งน้ำหนักดูเองครับ

แต่จากประสบการณ์ส่วนตัว ในกรณีหลังนี้ แนะนำกล้องไลก้าครับ เพราะนอกจากจะได้ภาพที่ดีแล้ว value ของมัน ไม่ค่อยจะตกมากครับ เมื่อเทียบกับกล้องยี่ห้ออื่น หรือ แม้กระทั้ง dap ก็ตามที ซึ่งจะเห็นได้ว่า ไม่ว่ากล้อง M9 หรือ M240 ปัจจุบันยังขาย used ที่เกินแสนไปพอควร (ราคายังเกิน 50% ของราคาตอนออกใหม่ๆ) ทั้งๆที่ discontinued ไปพอสมควร โดยเฉพาะ M9

ถ้าเทียบกับกล้องยี่ห้ออื่นๆ หรือ dap พวกที่ discont ราคาร่วงจนทำใจขายไม่ได้ซะส่วนใหญ่ครับ :)

ถ้าสรุปว่าเลือกกล้อง แนะนำ used M240 or M-P240 กับ used 35/1.4 or 50/1.4 จะ version ไหนก็ได้ครับ ราคายังพอคบได้อยู่

แต่ถ้าชอบแนว ccd ตัว M9 ก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดีครับ M9 ในตลาดส่สนใหญ่ก็เปลี่ยน sensor ใหม่มาหมดแล้ว ก็คงไม่ต้องกังวลเลือกลอกอีกครับ แต่อาจจะไม่สะดวกเท่า m240 

สุดท้ายขอให้ได้ของใหม่ที่ถูกใจไม่ว่าจะออกแนวทางใดนะครับ :)))

ปล sp1000 ผมก็คงจะไปเหมือนกัน แต่รอตัว copper ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

หูทองเหลือง

05/09/2017 23:04:04
2,052
เมื่อเรามีครอบครัวแล้ว เวลาส่วนตัวสำหรับงานอดิเรกต่างๆของเราจะยิ่งน้อยลงครับ ถ้าตอนนี้คุณยังมีเวลาได้ออกนอกบ้านไปถ่ายรูป ผมก็เชียร์ให้ถอย Leica ครับ (ยิ่งภรรรยาอนุมัติแล้วยิ่งต้องรีบครับ) เพราะเรื่องฟังเพลงคุณสามารถฟังที่บ้านได้ทุกวัน แต่การถ่ายภาพถ้าวันหนึ่งคุณไม่มีเวลาคุณซื้อกล้องมาก็ไม่ได้ไปถ่ายครับ แล้วการถ่ายถาพสามารถใช้เป็นกิจกรรมครอบครัวได้ด้วย คือได้โอกาสพาเค้าไปเที่ยวได้ด้วยครับ ภรรยาน่าจะ happy ด้วย

แล้วระหว่างที่คุณกำลังถ่ายภาพอย่างเพลิดเพลิน คุณก็มีเวลาค่อยๆสะสมงบประมาณและคิดวางแผนใหม่ๆเพื่อมาถอย sp1000 หรือ sp2000 อีกทีในวันหลังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 28

06/09/2017 05:18:31
14

หูย ต้องบอกว่าไม่ผิดหวังเลยครับ ที่เข้ามาถามเพื่อนๆพี่น้องในนี้ หลากหลายความเห็นหลากหลายอารมณ์ แต่ละความเห็นก็แฝงไปด้วยความรู้สึก พาลให้นึกถึงตอนแรกๆที่เข้ามาในเวปบอร์ดนี้ใหม่ๆ ตอนนั้นผมนี่ตามอ่านกันเพลินเลยครับ แต่ละท่านก็มีบุคลิคในการอธิบายหรือว่าแสดงความเห็นออกมาได้อย่างน่าสนุกแฝงไปด้วยความรู้ด้วย ฮาด้วยในบ้างครั้ง เรียกได้ว่า ผมติดใจจนต้องเข้ามาอ่านแทบทุกวันเลยครับ อ่านไปก็ยิ้มไป ได้เห็นมุมมองต่างๆนานา ซึ่งบางครั้งผมเองก็นึกไม่ถึง บางทีก็คัน อยากจะแจมออกความเห็นกะเค้าบ้าง5555 เคยลองเหมือนกันนะ แต่รู้สึกว่าไม่รอดแหะ อ่านอย่างเดียวดีก่า เอิ๊กๆ 

ส่วนกระทู้นี้ผมเองตอนแรกก็สองจิตสองใจนะครับ ว่าจะถามดีป่าว แต่เพราะตัวเองก็ยังไม่แน่ใจว่าจะไปทางไหนก่อนดี ก็เลยเอามาถามเพื่อนๆสมาชิกดู ตอนนี้เลยคิดหนักกว่าเดิมอีกครับ 555555 เพราะมันดีทั้งสองทางเลย บอกตรงๆว่า แต่ละความเห็นพอผมอ่านทีก็ใจเขวไปที 55555 บอกคนแนะนำว่าอันนี้ดิ อันนั้นดิ ใจผมมันเห็นด้วยไปหมดเลยครัับ สงสัยจะใจง่าย ทุกๆความเห็นมีค่ากับความรู้สึกของผมมากเลยนะครับ ไม่ใช่ว่าผมจะไม่เชื่อความรู้สึกของตัวเอง แต่ผมเชื่อว่าประสพการณ์ และความเห็นต่างๆที่เพื่อนๆให้มา จะทำให้ผมได้ตกผลึกทางความคิดได้ว่า ผมควรจะไปต่อแบบไหนดี

ปล ขออนุญาติเอารูปลูกสาวคนโต กับคนรอง ของผมลงโชว์ฝีมือการถ่ายภาพ อันมีอยู่น้อยนิดให้เพื่อนๆได้ชมกันนะครับ อิอิ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 29

06/09/2017 05:36:28
14
GIDSY -ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ
Kobsound,champ_korn เป่ายิงฉุ้บกันแย่งคิวดีไหมครับ อิอิ
tangkoo. ผมก็ยังไม่เคยลองไลก้าเลยครับ นี่ก็เป็นอีกประเด็นนึงที่ผมเอามาเป็นเหตุผล แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนที่ผมยังไม่เคยมี AK เลย ผมอาจอยากจะลอง มากกว่าก็ได้นะ 
RockDragon-ขอบคุณครับน้าชา อิจฉาน้าจังเบย ว่าแต่ตัว cu นี่ผมยังไม่เคยได้ลองฟังเลยครับ ถ้าได้ลองสงสัยจะติดใจอย่างน้าว่าแน่ๆ
Sutad- ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ ถ้าถามว่าอันไหนได้ใช้มากกว่ากันนี่ตอบไม่ถูกเลยครับ กล้องผมก็ใช้เรื่อยๆ ตามสถานะการณ์ ถ่ายไปเรื่อยแหละครับ แต่ตอนนี้ส่วนใหญ่จะเป็นถ่ายรูปลูกๆซะแปดสิบเปอร์เซน์ ส่วนเรื่องฟังเพลงนี่ผมฟังก่อนนอนทุกวันครับ วันละสองสาม ชม บ้าง บางทีถ้าจิบไปด้วยนี่ก็ดึกหน่อยละครับ เหอๆ มัันได้รมณ์อ่ะ 55555 ปัญหาคือไม่ใช่ว่าที่มีอยู่นี่มันไม่ดีหรือว่าไม่พอใจนะครับ เพียงแต่ว่าได้โอกาศของบ จากภรรยาได้ ก็เลยคิดว่าจะอัพอะไรสักอย่างนึง เพราะเป็นสิ่งที่รักทั้งคู่
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 30

06/09/2017 05:51:10
14
Number9IX ขอบคุณครับ เหตุผลนี้ก็น่าคิดอยู่ครับ

Enqless-240สองเอส มันก็ดีอยู่หรอกครับ ถ้าผมไม่ดันไปลองฟังตัวใหม่ๆเข้าอ่ะ 55555 ขอบคุณนะครับ

แน่นอนที่สุด-ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ ในบางแง่มุม ผมก็คิดแบบนั้นอยู่เหมือนกันนะครับ แต่เชื่อไหมครับว่าในชีวิตจริงผมเลือกใช้งานพวกขยะอิเล็กทรอนิคนี่มาทั้งชีวิตเลยครับ ตั้งแต่กล้องฟิมล์เก่าๆ เครื่องเสียงเก่าๆที่ยังเป็นระบบคาสเซ็ทเทป คอมเก่าๆที่ตอนนี้หมกอยู่ในโรงรถ ทีวีพาสม่าจอยักษ์ กระทั้งไอแพดรุ่นแรก กับไอโฟนหนึ่งนี่ผมยังเก็บเอาไว้ดูเล่นอยู่เลยครับ ผมว่าบางครั้งถ้าเราอยากจะใช้มันในขณะนั้น เราก็ต้องยอมละครับ ว่าต่อไปในอนาคตมันจะต้องตกรุ่น จนกระทั้งกลายเป็นขยะไปในวันนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

06/09/2017 06:23:42
14
veedemort- เห็นด้วยครับเรื่องดิจิตอลกับอนาล็อก เหอๆ นี่เราคุยกันเรื่องไหนเนี่ย 55555 เลนส์ไลก้านี่แพงมากเลยเนาะ ตอนฟัง sp1000 นี่ผมอึ้งเลยนะ แต่พอเห็นราคาเลนส์ไลก้าแล้ว ฮึ๋ยยยย ขนลุกเลยละครับ

Ahura - ขอบคุณครับ อาจารย์ นี่เป็นไอดอลผมทางความคิดเลยนะครับเนี่ย อิอิ ผมชอบวิธีคิดของจารย์มากเลยครับ ติดตามมาโดยตลอดจนกระทั้งจารย์หนีเข้าป่าไปพร้อมกับมอไซด์ 555555 เรื่องวัฏจักร ที่จารย์ว่านี่ สำหรับผมเห็นต่างนิสหน่อยครับ ผมตัดเรื่องปืน กับ พระเครื่อง ออกไปครับ ส่วนที่เข้ามาแทนคือ ผู้หญิง และผู้หญิง เอ้ย ไม่ใช่ละ จริงๆแล้วคือ ดนตรีครับ  เครื่องดนตรีเป็นอีกอย่างนึงที่ผมชอบมาก บางอย่างก็เล่นไม่เป็นหรอกครับ แต่อยากมี เหอๆ  เห็นด้วยกับอาจารย์ว่า ทางเครื่องเล่นนี่ผมยังมาได้ไม่ถึงครึ่งทางเลยครับ เรียกได้ว่าเป็นก้าวแรกๆก็ว่าได้ ส่วนทางกล้องนั้นยิ่งแล้วใหญ่เบย เหอๆ ผมเพิ่งจะจับฟูลเฟรมได้ไม่กี่ปีเองครับ ฝีมือในการถ่ายไม่ต้องพูดถึง แหะๆ เพราะมันไม่มีอะไรให้พูดถึง 

คำแนะนำของจารณ์ที่ว่า ระหว่างเครื่องเล่นพกพา (รวมถึงหูฟังและสายที่ทัดเทียมกัน) กับ กล้อง อะไรสามารถไปได้สุดและสามารถจบได้ง่ายกว่ากันก็ให้เลือกสิ่งนั้นก่อน ผมขอรบกวนถามต่อนิสสสส สิครับ ว่าถ้าจุดมุ่งหมายของผม ยังไม่ได้อยากจะไปถึงจุดจบละ ประมาณว่าอยากจะแวะ ชมนก ชมไม้ ข้างทางไปเรื่อยๆก่อน ดื่มด่ำกะบรรยากาศระหว่างทางบ้าง เพราะถ้าผมอิ่มตัวซะก่อน ชะรอยผมจะต้องซื้อมอไซด์ตามจารณ์ไปด้วยอีกคนอะดิ 55555 

ปล ถ้าจารณ์เป็นคนเบี้ยน้อยหอยน้อยแต่ความทะยานอยากสูง ผมก็คงเป็นพวก เบี้ยเล็ก หอยกระจี้รี่ แต่ความอยากเยอะไปหมดแน่ๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

06/09/2017 06:37:59
14
นายมั่นคง  ขอบคุณครับเฮีย  ผมนี่จำติดใจเลยครับ ที่เฮียเคยบอกในกระทู้แรกๆของผมว่า ยินดีต้อนรับเข้าสู่เวปบอร์ดแห่งความสิ้นเปลือง 555 มันเป็นแบบนั้นจริงๆด้วยสิ 

เรื่องการถ่ายภาพ กับการฟังเพลง สำหรับตัวผมเองแล้ว ผมแยกไม่ออกจริงๆ ว่าอันไหนมันให้ความสุขผมได้มากกว่ากัน มันเหมือนกับว่าเป็นอาหารคนละแบบ คนละสไตล์กัน แต่เราก็ชอบกินมันทั้งคู่ โดยที่บอกไม่ได้ว่าเรามีความสุขกับการได้เสพอันไหนมากกว่า แต่ละอย่างมันก็ทำให้เรามีความสุขได้ไปคนละแบบกัน  การฟังเพลงนี่มันเป็นความสุขแบบส่วนตัวล้วนๆเลยครับ เราได้ฟัง ได้เสพเพลงที่เราชอบ 

แต่กล้องเวลาเราถ่ายภาพลูกๆ ถ่ายแฟน ถ่ายครอบครัว เราได้ความสุขกันทั้งครอบครัว แต่มันก็เทียบกันไม่ได้อยู่ดี
Santa-ขอบคุณมากๆเลยครับ เป็นคำแนะนำที่โดนใจมากเลยครับ กะเอาไว้ว่าถ้าเลือกซื้อไลก้า ก็คงจะเป็นสองตัวนี้แหละครับ เอ็มสิบก็แพงเกินไป ส่วนเลนส์ผมก็ชอบระยะ50 ครับ ที่มองๆเอาไว้ ส่วนเครื่องเล่น ยังไม่เคยฟัง ตัว cu  ถ้ามีโอกาสจะลองไปฟังดูเอาไว้ประกอบการตัดสินใจอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

06/09/2017 06:40:56
14
หูทองเหลือง -เป็นอีกหนึ่งความเห็นที่โดนใจมากๆ เรื่องเวลานี่ สำคัญมากๆเลย ผมเองก็ประสพกับปัญหาเรื่องของเวลามาตลอดในช่วงที่ต้องทำงานเพื่อก่อร่างสร้างตัว จนแทบไม่มีเวลาให้กับครอบครัวเลย  ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

lukephong

06/09/2017 08:36:18
81
ชอบดราม่าให้เลือกไลก้า มีชีวิตชีวาให้เลือกคาร์ลไซส์ อิอิ ขออนุญาตพาไปนอกเรื่องนิดๆ ผมชอบมิติของเลนส์ไลก้า แต่ดันชอบสีกับความคมแบบไซส์ ครับ ในยุคนึงเป็นหนังชีวิตไม่น้อยไปกว่ากัน

มองในแง่การลงทุนคุณ artpiggo กับหลายๆ ท่าน ว่าไว้ถูกต้องแล้วครับ ในแง่อารมณ์ก็ตามความชอบแต่ละท่านเลยครับไม่มีผิดหรือถูก

ในความเป็นจริง เงิน มันมักเป็นตัวชี้วัดสำคัญ ดังนั้นผมเชียร์ให้ท่านเลือกการลงทุนที่ขาดทุนน้อยที่สุด ได้ของแถมเป็นความสุขของทุกคนในครอบครัว กับการเก็บภาพช่วงเวลาสำคัญๆ ด้วย leica ครับ มันเป็นกำไรที่ไม่สามารถวัดเป็นตัวเงินได้เลยครับ แล้วท่านก็มีของดีให้ฟังเป็นกำไรหูอยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

pussy

06/09/2017 09:14:11
คุณภรรยาผมเรื่องกล้องไม่ค่อยว่าเพราะรูปที่ถ่ายส่วนใหญ่มีแต่นางกับลูก และมักจะจบด้วยการพาไปเที่ยวมันคือความสุขโดยส่วนรวมได้ แต่หูฟังนางไม่ค่อยยอมเพราะเหมือนกับว่าเรามีความสุขคนเดียวไม่แบ่งปันคนอื่นขาดเวลาที่มีกิจกรรมร่วมกัน ที่พูดมาคือผมประมวลผลจากสิงที่เจอมาครับ ผุ้หญิงจะน้อยใจถ้าเห็นเรามีความสุขคนเดียวแล้วปล่อยให้เธออยู่อย่างเหงาๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

10/09/2017 05:40:56
14

lukephong,pussy ขอบคุณครับสำหรับทำแนะนำ สรุปผมกะว่าจะจัดมันทั้งสองเลยดีกว่าครับ เพราะเลือกไม่ถูก ประมาณว่ารักพี่เสียดายน้อง คือจริงๆแล้วกล้องผมก็มีอยู่แล้วหละครับ เพียงแต่ว่ามันเป็นกล้องDSLR พกพาลำบากนิสนึง แต่เนื่องจากงบประมาณจำกัดผมเลยต้องจัดทีละอย่าง ขอเป็น SP1000 ก่อนละกันครับ เพราะมันหลอนหู เดี๋ยวนอนไม่หลับ ส่วนกล้องก็ต้องสะสมเงินกันต่อไปอีกหน่อย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถ้าต้องเลือก ผมจะเลือกไปทางไหนดีครับ"