Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Bapaipow

03/09/2017 21:33:07
1
อยากขอผู้รู้ที่ตั้งค่า eq หรือ เฮียก้ได้ มาช่วยบอกค่าให้ผมหน่อยตั้งยังไงก้สู้ไม่ใช้ไม่ได้

มือใหม่สุดๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

03/09/2017 21:55:58
4,282

EQ นั้นในรีวิวผมมีเขียนให้อ่านกันพอสังเขปแล้ว จริงๆ EQ แบบข่านนี่ออกแบบมาแบบละเอียดมาก(มากเกินจนเวอร์) คือการออกแบบ EQ 20 แบนด์ มันเป็นการปรับความถี่หลักที่ 20 ตำแหน่งให้สอดคล้องกัน

ต่างจาก EQ แบบเบสิคที่มี 5 แบนด์ เราจะขยับความถี่หลักและปรับได้ไม่ยากเย็นนัก และอีกประการ การปรับ EQ แบบทัชสกรีน ผมว่ามันยากเอาเรื่องเหมือนกัน 555 คือขยับแล้วมันไม่ตามนิ้ว บางทีก็ไปเกินนิ้ว ทำให้ Curve มันไล่ได้ไม่สวยและไม่ smooth พอ ทั้งนี้คนที่ตั้งใจใช้งานจะทำได้นะครับ

การปรับ EQ แบบเบสิค ให้ปรับเป็นรูปปีกนก (ดูตัวอย่าง) คือจะมีการดึงความถี่ตรงช่วงเสียงกลางลงมาหน่อย และก็ยกเสียงทุ้มที่อยู่ทางซ้ายขึ้นนิด และเสียงแหลมที่อยู่เลยไปทางขวาอีกหน่อย ซึ่งวิธีการปรับแบบนี้จะคล้ายๆการกดปุ่ม Loudness ในเครื่องเสียงทั่วไป คือมีการชดเชยเสียงทุ้มเสียงแหลมให้ฟังแล้วชัดเจนขึ้น

การพยายามไปยกความถี่อื่นๆโดยไม่สอดคล้องกันเลย ผมถือว่ามั่วและไม่ควรทำเท่าไหร่ แต่การค่อยๆปรับและสังเกตุว่าเราชอบแบบไหน อันนี้ผมถือว่าสนุกครับ ถ้ารู้สึกเหนื่อยกับการปรับก็อาจจะพักก่อน แล้วค่อยตั้งหลักมาลุยอีกทีได้ครับ

สำหรับผมเอง ฟังอะไรก็ตามผมจะไม่ยุ่งกับ EQ โดยเด็ดขาดครับ 55
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Kannnnn เรื่อง eq"