Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มาฟัง Idol ของผมพูดเรื่องหูฟังเสียงเนียนๆที่ไม่ค่อยมีเสียง Sibilance ฯกันครับ

Five

30/08/2017 09:05:34
100

เห็นแล้วเท่มากกก
อดไม่ได้ที่ยกย่องเป็น My Idol ครับ

แวบแรกนึกว่าร้านเฮียฯลงทุนจ้างนักดนตรีชื่อดังมาให้ความรู้เรื่องเสียงโดยเฉพาะเลย 555+

มาฟังความรู้จากพี่ตั้ม มั่นคง สุดเท่กันดีกว่าครับ :D

ในการฟังดนตรี  แต่ละคนก็มีย่านเสียงที่ชอบหรือไม่ชอบต่างกัน  วันนี้เราจะมาดูถึงเสียงที่ไม่ค่อยมีคนชอบกันดีกว่า  อ้าววว...  แต่จริงๆแล้วมันคือเสียงที่ต้องมีอยู่บ้างในเพลงไม่มากก็น้อยครับ  แต่หูฟังบางตัวจะทำให้เราได้ยินมันน้อยลงหรือแทบจะไม่ได้ยิน  

เสียง Sibilance หรือเสียงเสียดแทรก มาจากลมที่มีความเข้มข้น แทรกออกมาด้วยความเร็วสูง  จำพวกเสียงรอดไรฟัน  อย่างเสียง ส , ซ ,s , z  เป็นเสียงแหลมที่สูงจนขึ้นขอบ จริงๆแล้วก็เป็นเสียงปกติที่เกิดขึ้นได้จากการอัด  แม้แต่การพูดแบบปกติเราก็ยังได้ยินเสียงแบบนี้ครับ  นอกจากเสียงร้องแล้ว  ก็จะมาพร้อมกับเสียงสูงที่เสียดหูบ้างในบางที  แต่ในบางอารมณ์ที่เราต้องการฟังเพลงแบบผ่อนคลาย  บางทีเสียงพวกนี้ก็อาจจะรบกวน ทำให้อารมณ์สะดุดได้เหมือนกัน  สำหรับบางคนที่เซ้นซิทีฟกับเสียงแบบนี้  ก็อาจจะเลือกหูฟังที่ไม่ค่อยมีเสียงพวกนี้ออกมาครับ

วันนี้เรามาดูกันว่าหูฟังที่ให้เสียงเนียนๆ  ฟังแล้วรื่นหูจะมีตัวไหนกันบ้าง  ซึ่งโดยส่วนใหญ่  มักจะเป็นหูฟังที่มีโทนเสียงอุ่น หรือไม่ก็ดาร์คไปเลยครับ  ว่าตัวที่เด่นๆและได้รับความนิยม  มีตัวไหนกันบ้าง

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

Five

30/08/2017 09:06:55
100
Sennheiser HD650
หูฟัง Full - size ยอดฮิตอมตะนิรันดร์กาลอีกรุ่นที่ถึงแม้ออกมานานหลายปีแล้ว  แต่ยังคงเสน่ห์ไว้ไม่เสื่อมคลาย  ด้วยเสียงร้องที่อวบอิ่ม  เบสนุ่มและลึก ในส่วนของเสียงแหลมนั้นจะออกโทนมืด หรือดาร์ค  ปลายเสียงละเอียดกลมมนจึงแทบไม่มีเสียงเสียดหูให้ได้ยินเลยครับ  ใครชอบเสียงนุ่มๆต้องลองเลยล่ะจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Five

30/08/2017 09:07:45
100
Audeze LCD2 และ LCD3 

หูฟังตระกูล Audeze อย่าง LCD2 และ LCD3  จริงๆแล้วรุ่นอื่นของค่ายก็ถือว่าให้เสียง Sibilance ที่ค่อนข้างน้อยเมื่อเทียบกับค่ายอื่นครับ  ด้วยตัวไดร์เวอร์แบบ Planar Magenetic ที่ให้เสียงที่ลื่นไหลเป็นธรรมชาติ ไม่พุ่งแยงหู  อิมเมจชิ้นดนตรีใหญ่โต  เนื้อเสียงฉ่ำมีน้ำหนัก และเป็นแบรนด์ที่ให้เบสช่วงต่ำที่ได้ลึกและอย่างหาตัวจับยากครับ  

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Five

30/08/2017 09:08:31
100
Astell&Kern T8ie MKII

หูฟังอินเอียร์ที่ใช้ไดร์เวอร์แบบไดนามิค  กับเสียงที่ออกไปทางอนาล็อก  เสียงแต่ละย่านมีความเชื่อมต่อกันอย่างกลม กล่อมลงตัว  เนื้อเสียงละเอียดละเมียดละไม  เวทีเสียงมีความเป็นสามมิติสูง  นอกจากเสียงที่อบอุ่นนุ่มนวลแล้ว  ยังใส่สบายสุดๆอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Five

30/08/2017 09:09:35
100
Astell&Kern Layla 2

หูฟังอินเอียร์ระดับเรือธงที่ถือเป็นตัว End Game ของหลายๆคน  นอกจากจะให้เสียงที่สมู้ทน่าฟัง  รวมถึงรายละเอียดกับการแจกแจงชิ้นดนตรีระดับสุดยอดแล้ว  ยังให้เสียงแหลมที่ละมุนละไม  ชัดเจนแต่ไม่จัดจ้าน  ถือเป็นรุ่นท็อปที่ฟังสบายหูระดับสุดทางเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Five

30/08/2017 09:11:01
100

จริงๆแล้วก็ยังมีอีกหลายรุ่นเช่นกันครับ นอกจากข้างต้นที่ยกมา ไม่ว่าจะเป็น Cypher Labs C6iem , Westone W60 , Hifiman RE400 , Zero Audio DX210 Basso และอีกหลายๆตัวครับ

สุดท้ายแล้วผมมองว่าความชอบของแต่ละคน  รวมถึงประสาทสัมผัสของการได้ยินที่มีแตกต่างกัน  จึงไม่จำเป็นว่าหูฟังแนวนี้จะดีที่สุด แต่อาจจะเหมาะกับเรา หรือบางแนวเพลง ซึ่งในความเป็นจริงแต่ละตัวก็อาจจะให้อารมณ์ที่เฉพาะตัวแตกต่างออกไป  อย่างเช่นบางเสียงแหลมที่จี๊ดจ๊าดสักหน่อย  ก็ให้อรรถรสการฟังที่สนุกสนาน ครึกครื้น หูฟังเสียงนุ่มหน่อยก็ให้บรรยากาศที่ผ่อนคลาย สบายๆครับ

"ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงทุกท่านนะคร้าบบ"

บทความ: ตั้ม เรือธง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Five

30/08/2017 09:16:47
100

ไม่แน่ใจว่ามีคนตั้งกระทู้นี้หรือยัง

แต่ผมเห็นหน้าตาอันมุ่งมั่นของตั้ม ประกอบกับรูปรอยสักพี่หลุยส์ที่ต้นแขนประหนึ่งเทพให้บูชาแล้วอดไม่ได้ที่จะแบ่งบันความรู้ดีๆแบบนี้นะครับ 555+

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคร้าบ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มาฟัง Idol ของผมพูดเรื่องหูฟังเสียงเนียนๆที่ไม่ค่อยมีเสียง Sibilance ฯกันครับ"