Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยครับว่าสัญญาณออดิโอที่ออกจาก DAC ระหว่าง 3.5 กับ RCA

mozen

24/08/2017 08:30:10
10
ผมเคยเห็น DAC บางตัวสัญญาณออดิโอที่ออกจะออกผ่านช่อง 3.5 จำนวน 1 ช่อง และก็มีออกเป็น RCA 2 ช่อง ผมเลยมีความสงสัยว่าคุณภาพสัญญาณออดิโอที่ออกมานั้นมันเท่ากันมั้ยครับ และผมดันไปเจอแอมป์ที่รับได้ทั้ง aux 3.5 และ RCA L/R เลยไม่แน่ใจว่าจะเลือกอะไรดีที่จะให้คุณภาพที่ดีครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bonus79

24/08/2017 08:52:22
1,133
ถ้าเทียบกันทางด้านความใหญ่ของหน้าตัดสายสัญญานบวกกับฉนวนที่กันสัญญานรบกวนที่ดีกว่า ผมคิดว่าใช้ rca น่าจะดีกว่านะครับ ยิ่งถ้าพวกสาย rca ดีๆ จะแยกเส้นซ้ายขวาออกจากกันเลยเพื่อกันไม่ให้สัญญานกวนกันได้ แต่ถ้าเป็น 3.5 ตามธรรมชาติจะเส็นเล็กและมัดรวมหรือถักเป็นเปียไขว้กันไปมา ทั้งนี้ทั้งนั้นก็มีสาย m2m แพงๆที่ใช้ตัวนำดีๆมาถักสวยๆและเข้าหัวดีๆขายอยู่ในท้องตลาด ดังนั้นคงต้องคำนึงถึงการใช้งานมากกว่าว่าจะใช้เป็นพกพา หรือตั้งอยู่กับที่ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 2

mozen

24/08/2017 09:04:42
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - bonus79
ถ้าเทียบกันทางด้านความใหญ่ของหน้าตัดสายสัญญานบวกกับฉนวนที่กันสัญญานรบกวนที่ดีกว่า ผมคิดว่าใช้ rca น่าจะดีกว่านะครับ ยิ่งถ้าพวกสาย rca ดีๆ จะแยกเส้นซ้ายขวาออกจากกันเลยเพื่อกันไม่ให้สัญญานกวนกันได้ แต่ถ้าเป็น 3.5 ตามธรรมชาติจะเส็นเล็กและมัดรวมหรือถักเป็นเปียไขว้กันไปมา ทั้งนี้ทั้งนั้นก็มีสาย m2m แพงๆที่ใช้ตัวนำดีๆมาถักสวยๆและเข้าหัวดีๆขายอยู่ในท้องตลาด ดังนั้นคงต้องคำนึงถึงการใช้งานมากกว่าว่าจะใช้เป็นพกพา หรือตั้งอยู่กับที่ครับ
ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ฟันธง

24/08/2017 09:13:19
RCA ดีกว่ามีให้เลือกหลากหลายกว่า ขนาดตัวนำสามารถออกแบบได้ดีกว่า ทั้งการซิลสัญญาณารบกวนก็ดีกว่ามาก แถมในระดับคุณภาพเดียวกันราคายังถูกกว่ามากๆ 3.5-3.5 ดีอย่างเดียวคือเล็กมันเหมาะกับเครื่องพกพามากกว่าราคามันถึงแพงถ้าจะทำให้ดี
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

pockethifi

24/08/2017 09:59:59
161
สายสัญญาณที่ใช้ภาคอนาลอก หรือ line out เน้นที่ใช้สายสั้นให้ผลดีกว่าครับ

ถ้าใช้ RCA ส่วนใหญ่จะโดนสายยาว  
ถ้าใช้  mini 3.5 เชื่อมระหว่างอุปกรณ์ใกล้ๆ สาย mini ก็สั้นแค่คีบ จะดีกว่าใช้สายยาวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

CHRONOADICT

24/08/2017 20:24:56
676

ผมลองสั่งของ Schiit 6นิ้วมาคุณภาพใช้ได้ครับแต่ผมว่ามันสั้นไปนิดนึง ถ้าไม่ได้ใช้กับ Schiit stack 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ตามนั้น

25/08/2017 08:34:02
สาย M2m เทคนิคที่ทำได้อย่างมากคือถักสายซึ่งข้อเสียคือสัญญาณทั้ง L R จะรวมอยู่เส้นเดียวกันอาจเกิดการรบกวนกันได้มันเลยเหมาะกับเครื่องพกพามากกว่า แต่ถ้าเล่นตั้งโต๊ะแนะนำเป็น RCA จะดีกว่าเพราะมันแยกกันอิสระ L R  ความยาวขางสายมีผลน้อยมากถ้าสายนั้นออกแบบมาดี ความยาว 1 m มันก็เป็นมาตรฐานสายสัญาณทั่วไปอยู่แล้ว และถ้าสั้นเกินไปบุคลิกเสียงของสายจะออกมาน้อยเสียงมักจะพุ่งกว่า จริงอยู่สายสั้นความต้านทานน้อยกว่าแต่กับการเล่นเครื่องเสียงแล้วอย่าลืมว่าการที่เราหาสายแพงๆมาใส่ก็เพิ่อเสริมบุคลิกเสียงไม่ใช่หรอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Artnoi

25/08/2017 09:12:46
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - ตามนั้น

สาย M2m เทคนิคที่ทำได้อย่างมากคือถักสายซึ่งข้อเสียคือสัญญาณทั้ง L R จะรวมอยู่เส้นเดียวกันอาจเกิดการรบกวนกันได้มันเลยเหมาะกับเครื่องพกพามากกว่า แต่ถ้าเล่นตั้งโต๊ะแนะนำเป็น RCA จะดีกว่าเพราะมันแยกกันอิสระ L R  ความยาวขางสายมีผลน้อยมากถ้าสายนั้นออกแบบมาดี ความยาว 1 m มันก็เป็นมาตรฐานสายสัญาณทั่วไปอยู่แล้ว และถ้าสั้นเกินไปบุคลิกเสียงของสายจะออกมาน้อยเสียงมักจะพุ่งกว่า จริงอยู่สายสั้นความต้านทานน้อยกว่าแต่กับการเล่นเครื่องเสียงแล้วอย่าลืมว่าการที่เราหาสายแพงๆมาใส่ก็เพิ่อเสริมบุคลิกเสียงไม่ใช่หรอ

ผมกลับคิดว่าสาย line in/out เป็นอุปกรณ์ passive ที่ไม่สามารถ add อะไรเข้าไปในสัญญาณได้ ยกเว้น noise ในกรณีที่ชีลด์มาไม่ดี ผมจึงไม่อยากเรียกว่ามันมาเสริมบุคลิกเสียงครับ (tone control) เพราะบุคลิกที่ว่านั้นคือการที่สัญญาณมันลดทอนออกไป เช่นเสียงนุ่มเนียนขึ้นก็เพราะความถี่สูงๆมันสูญเสียไป เสียงที่ว่าพุ่งๆก็เพราะสัญญาณมันมาเต็มกว่า ไม่ได้หายไปตามทาง imho นะครับ ผมว่าเลือกตามที่ชอบดีกว่า แต่ถ้าเป็นผมผมจะเลือกให้สั้นพอที่ใช้งานได้สะดวกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

tiger-silver

25/08/2017 10:32:30
55
 plug 3.5 กับ RCA
ตางกันที่การใช้งาน ถ้าวงจรออกแบบมาดี  จะแยกการใช้งาน ตางกันทีค่าคุมโหลด
อิมพีแดนซ์ (Impedance output)
สวนใหญ่ 
plug 3.5 ใช้กับหูฟัง Impedance output ประมาณ 600   -10K โอห์ม
 RCA ใช้กับปรี/แอมป์  Impedance output ประมาณ 20K -100K โอห์ม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Hsung

25/08/2017 15:37:04
346
RCA ดีกว่า mini อยู่แล้ว ทั้งคุณภาพสาย คุณภาพสายปลั๊ก ที่เค้ามีให้ ก็เพื่อความสะดวกของคนใช้

อย่างคนฟังเพลงผ่าน portable ก็เข้า mini คนฟังเพลงด้วยเครื่องเล่นตั้งโต๊ะ ก็เข้า RCA  
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สงสัยครับว่าสัญญาณออดิโอที่ออกจาก DAC ระหว่าง 3.5 กับ RCA"