Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รูเล็กๆบนหูฟังประเภท in-ear มันเรียกว่าอะไร และมีผลต่อเสียงอย่างไรบ้างครับ

nuntachaiaree

21/08/2017 19:36:23
1
เพิ่งจะสังเกตุครับว่า บางตัวจะมีรูพวกนี้อยู่ และบางตัวก็ไม่มี ความรู้สึกคือมันจะมีเสียงเล็ดรอดออกมาบ้างครับ เวลาอยู่ในห้องเงียบๆ คนที่อยู่ข้างๆก็จะสามารถได้ยินได้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

seeeee

21/08/2017 20:10:30
74
ถ้าเป็นหูที่มีไดร์เวอร์เป็นไดนามิค ต้องมีรูให้ลมจากไดนามิคระบายออกมาเพื่อเพิ่มมวลเบสครับ ผิดถูกยังไงขออภัยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

21/08/2017 21:10:54
4,282
เป็นท่อระบายลม หรือ port ในลำโพงบ้านนั่นเอง คือเวลาหูฟังมีการสั่นและขยับ มันต้องมีที่ปล่อยและถ่ายอากาศส่วนที่อาจจะเป็นตัวยันไม่ให้ไดรเวอร์ขยับได้อิสระครับ ส่วนรูจะใหญ่ จะเล็ก จะกี่รู อันนี้แล้วแต่คนออกแบบ หรืออาจจะไม่มีเลยซักรูก็ขึ้นอยู่กับคนออกแบบว่าพอใจในเสียงที่ออกมาแบบไหนครับ

ข้อนี้ไม่มีผิดและถูก เป็นปรัชญาการออกแบบของแต่ละค่ายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 3

sek1993

17/01/2021 12:46:16
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง
เป็นท่อระบายลม หรือ port ในลำโพงบ้านนั่นเอง คือเวลาหูฟังมีการสั่นและขยับ มันต้องมีที่ปล่อยและถ่ายอากาศส่วนที่อาจจะเป็นตัวยันไม่ให้ไดรเวอร์ขยับได้อิสระครับ ส่วนรูจะใหญ่ จะเล็ก จะกี่รู อันนี้แล้วแต่คนออกแบบ หรืออาจจะไม่มีเลยซักรูก็ขึ้นอยู่กับคนออกแบบว่าพอใจในเสียงที่ออกมาแบบไหนครับ

ข้อนี้ไม่มีผิดและถูก เป็นปรัชญาการออกแบบของแต่ละค่ายครับ
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมซื้อหูฟัง Kong X Pro มาจากร้านมั่นคง วันหนึ่งมันเกิดหูฟังข้างซ้าย เบสมันดังเเผ่วลง  จึงเปิดปิด เเล้วต่อใหม่ มันก็ยังแผ่วกว่าข้างขวาเหมือนเดิม จึงเอาเทปใสมาเเปะรูเล็กๆนี้ เสียงเบสจึงกลับมาเท่ากัน อยากทราบว่าจะเเก้ยังไงต่อครับ จะเอาไปซ่อมก็หมดประกัน 1 ปี 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เอก Munkonggadget

17/01/2021 17:44:51
24
ถึงคุณ Sek1993 อาการแบบนี้น่าจะผิดปกติครับ ถ้าพอมีเวลาลองเอาเข้ามาให้ทางหน้าร้านสาขาไหนก็ได้ที่สะดวกลองเช็คให้เบื้องต้นดูก่อนได้ครับ หมดประกันแล้วก็เอาเข้ามาได้ครับเผื่อมีทางช่วยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รูเล็กๆบนหูฟังประเภท in-ear มันเรียกว่าอะไร และมีผลต่อเสียงอย่างไรบ้างครับ"