Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่อง Dac/amp กับ คอมพิวเตอร์ครับ

Wichairat

19/08/2017 09:37:19
0
พอดีที่บ้านไม่มีสายกราวด์ครับ แล้วใช้หูฟัง in ear (visang r04) อยู่ แต่มีเสียง noise ซ่าๆ 

แต่ถ้าเอามือไปจับที่เคสคอมเสียงจะหายครับ

(เพราะที่บ้านไม่ได้ต่อกราวด์ครับและคงไม่ได้ต่อแน่ครับ)

แต่ที่ลองมาถ้าเป็นหูฟังฟลูไซค์จะไม่ได้ยินเสียงเลยครับ ลองมา 2 ตัวครับ

ตัวนึงเป็นหูฟัง gaming (cosair void หัวต่อเป็น usb) ไม่มีเสียง ซ่าเลยครับ 

อีกตัวเป็น hyper x cloud core (หูฟัง gaming หัวต่อ 3.5 ทั่วไป)ไม่มีเสียงซ่า เช่นกันครับ

ไม่ค่อยชอบใส่หูฟังพวก gaming ครับ มันหนักหัวครับ

อยากใช้ in ear แต่ไม่อยากให้มี noise เลยคิดว่าจะไปซื้อ dac/amp มาครับ

ที่นี้อยากทราบว่าถ้าซื้อ Dac/amp (เล็งๆรุ่น fiio k1) เสียงซ่า จะหายไปมั้ยครับ ??

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaOdA

19/08/2017 13:44:25
55
เล่นของพวกนี้ทำไมไม่ต่อ สายดิน ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Wichairat

19/08/2017 14:01:34
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - MaOdA
เล่นของพวกนี้ทำไมไม่ต่อ สายดิน ครับ
พอดีกลางปีหน้าจะย้ายบ้านอยู่แล้วนะครับ ระหว่างนี้เลยไม่คิดจะทำอะไรกับบ้านเก่าครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

champ_korn

19/08/2017 14:06:50
2,143

ถ้ายังไม่ได้อัพระบบไฟ แล้วตอนลอง Full Size ไม่เป็น ผมคิดว่าเปลี่ยน IEM ให้ขับยากขึ้นนิด + DAC/AMP noise น่าจะหายไปครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

champ_korn

19/08/2017 14:07:18
2,143
ผมคาดเดาว่าเพราะ IEM ขับง่าย เกิด Noise ได้ง่ายมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 5

Wichairat

19/08/2017 14:13:16
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - champ_korn
ผมคาดเดาว่าเพราะ IEM ขับง่าย เกิด Noise ได้ง่ายมากครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แบบนี้เปลี่ยน IEM ก่อนหรือซื้อ DAC/AMP มาลองก่อนดีครับ

พอดีเห็นกระทู้เก่า https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=16885 ;

เลยคิดว่า DAC/AMP จะแก้ปัญหาได้ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Chaiyut.A

19/08/2017 14:50:11
31
บ้านผมก็ไม่มีสาย ground ครับ ใช้ลำโพง Audio Engine A5+ เวลาอยู่ในห้องเงียบๆแล้วไม่ได้เปิดเพลงจะได้ยินเสียง 'จี่ๆ' ออกจากลำโพง สุดท้ายผมซื้อของมา 2 อย่างครับ

1) Power Strip Surgeguard SP-6M แยกสายไฟคอมไปต่อช่องที่ High Power 
2) iFi Silencer (คล้ายๆกับ Audioquest Jitterbug) กรอง noise ออกจากช่อง USB แล้วต่อสาย USB ไปยัง USB DAC ที่ใช้งาน

ปัจจุบันนี้ ถ้าเอาหูแนบลำโพง A5+ ก็ยังได้ยินเสียง 'จี่ๆ' อยู่ แต่ถ้านั่งในตำแหน่งปกติก็ไม่ได้ยินแล้วครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 7

champ_korn

19/08/2017 15:04:49
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Wichairat
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - champ_korn
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แบบนี้เปลี่ยน IEM ก่อนหรือซื้อ DAC/AMP มาลองก่อนดีครับ

พอดีเห็นกระทู้เก่า https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=16885 ;;

เลยคิดว่า DAC/AMP จะแก้ปัญหาได้ 

ผมก็ไม่กล้าฟันธง ระบบไฟนี่เป็นอะไรที่ปวดหัว กว่าจะหาต้นเหตุได้ บางทีมึนเลย 5555

ถ้าพอหายืมอุปกรณ์ต่างๆจากเพื่อนๆได้จะดีมากเลยครับ เปลี่ยนทีละอย่างทีละชิ้น ตรงไหนทำแล้วหายก็จัดตรงนั้น จะได้ไม่เปลืองตัง อิๆ

วิธีตาม คห. 6 ก็น่าสนใจมากๆครับ น่าจะช่วยได้

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

Wichairat

19/08/2017 15:14:12
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Chaiyut.A
บ้านผมก็ไม่มีสาย ground ครับ ใช้ลำโพง Audio Engine A5+ เวลาอยู่ในห้องเงียบๆแล้วไม่ได้เปิดเพลงจะได้ยินเสียง 'จี่ๆ' ออกจากลำโพง สุดท้ายผมซื้อของมา 2 อย่างครับ

1) Power Strip Surgeguard SP-6M แยกสายไฟคอมไปต่อช่องที่ High Power 
2) iFi Silencer (คล้ายๆกับ Audioquest Jitterbug) กรอง noise ออกจากช่อง USB แล้วต่อสาย USB ไปยัง USB DAC ที่ใช้งาน

ปัจจุบันนี้ ถ้าเอาหูแนบลำโพง A5+ ก็ยังได้ยินเสียง 'จี่ๆ' อยู่ แต่ถ้านั่งในตำแหน่งปกติก็ไม่ได้ยินแล้วครับ 

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ จะได้ไม่เสียเงินฟรี ถ้าแบบนี้สงสัยคงทนใช้หูฟังฟูลไซค์ต่อไปสักพักดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

tangkoo.

19/08/2017 16:58:11
1,368
ตามที่ท่านๆด้านบนแนะนำไว้ครับ  ถ้าไม่ต่อสายดิน  แล้วยังอยากเล่นอินเอียร์ด้วย ลองไล่ๆดูตามสายครับ  อย่าให้ทับกันมาก(ผมไม่เห็นว่าตั้งโต๊ะ เดินสายยังไงก็บอกไม่ถูกเหมือนกัน555)  ลองหายางมารองตรงเคสคอมดูก็ดีครับ  ลองทำง่ายๆแบบถูกๆไปก่อน  เรื่องไฟบางทีบทจะหายก็หายง่ายๆเหมือนกัน  หรือบางทีอินเอียร์ตัวนี้มีเสียงแต่อีกตัวอาจไม่มีก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Chaiyut.A

19/08/2017 17:25:56
31
ลืมบอกไป ก่อนหน้า เวลาใช้ IEM ผ่าน USB DAC ผมก็มีได้ยินเสียง noise บ้างเป็นบางเวลา (อันนี้เกินความเข้าใจผมไปแล้วเหมือนกัน บางวันก็ได้ยินบางวันก็ไม่ได้ บางที restart คอม 1 รอบก็หาย) แต่หลังจากติดตั้ง 2 ตัวข้างต้นแล้ว ก็ไม่มีอาการอีกเลยครับ

ป.ล. นี่ขนาดคอมพิวเตอร์ ผมใช้ Mainboard ของ MSI ซึ่งมีช่อง USB Audio แยกเฉพาะสำหรับต่อ DAC ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่อง Dac/amp กับ คอมพิวเตอร์ครับ"