Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สาย Coax ต่อเข้า 3.5 จำเป็นต้องต่อสายทองแดงหุ้มด้านนอกเข้า Ground ไหมครับ

riderkick

17/08/2017 16:04:05
0

พอดีได้นำสาย Coax ที่เดิมสั่งทำเป็นแจ็คหัวตรง ส่งไปให้ร้านเปลี่ยนเป็นแจ็คหัว L ได้ของกลับมาลองเปิดดู ร้านที่เปลี่ยนเป็น L ให้ไม่ได้นำสายทองแดงที่หุ้มไว้รอบสาย Coax มาติดกับตรง Ground ครับ เลยมาสอบถามว่าจำเป็นต้องติดเข้าไปไหมครับ

ภาพที่ 1 เป็นสายเดิมหัวตรง ที่ร้านที่ทำได้ต่อสายทองแดงที่หุ้มสายเข้า Ground

ภาพที่ 2 เป็นภาพหลังจากเปลี่ยนสหัวแจ็ค L ซื่อร้านไม่ได้นำสายทองแดงที่หุ้มสายมาต่อเข้ากับ Ground 

นำมาใช้กับ DX80 ต่อเข้ากับ MOJO ครับ

รบกวนท่านที่รู้แนะนำทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

17/08/2017 16:42:21
573

ดูจากตัวสายแล้วไม่น่าใช่สาย 75ohm นะครับ ซึ่งปกติแล้วเค้าจะมีแค่ 2 เส้น โดยใช้ชีลด์ ต่อเข้ากับ Ground เพื่อป้องกันสัญญาณรบกวนครับ

ถ้ายังใช้สายตัวนี้อยู่ แนะนำให้เอาสายสีดำออก เอาชีลด์ใช้ต่อ Ground แทนดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

riderkick

17/08/2017 17:37:53
0

ขอบคุณมากครับ สีดำๆในภาพไม่ใช่ปลอกครับ เป็นท่อหด สายเดิมๆด้านใน เป็นสายเปลือยมาเลยครับ แล้วนำตะข่ายมาสวมอีกทีเผื่อความสวยงาม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tiger-silver

27/08/2017 00:07:45
55
จำเป็นต้องต่อสายทองแดงหุ้มด้านนอกเข้า Ground ไหมครับ"
------
ไม่จำเป็นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

superpong

16/08/2022 09:19:15
0
แล้วแต่สูตรของผู้ผลิตสายครับ สายบางเส้นผู้ผลิตจะบอกชัดเจนเลย ว่าให้ทำอย่างไรกับชิลด์ เช่นสายสัญญาณของคาร์ดาสหรือของ DH Labs จะระบุใน instruction เลยว่าชิลด์ด้านนอก ให้รวมเข้ากับ ground ที่ฝั่งต้นทาง(เช่น ปรีแอมป์) และให้ปล่อยลอยไว้ที่ด้านปลายทาง(เช่น เพาเวอร์แอมป์)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สาย Coax ต่อเข้า 3.5 จำเป็นต้องต่อสายทองแดงหุ้มด้านนอกเข้า Ground ไหมครับ"