Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Windows X

17/08/2017 01:42:21
337
คำนี้ได้ยินตั้งแต่ผมเริ่มเล่นหูฟัง ดีเกินราคาแบบนี้เขาไม่เจ๊งเหรอครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 6
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ใจ

17/08/2017 04:40:39
ไม่เห็นแปลกตรงไหน ก็เหมือนเราสั่งอาหารมารับประทานแล้วบอกว่า อร่อยคุ้มค่าเงิน อร่อยแบบนี้ถือว่าราคาถูกมากๆ คนพูดสับสนตัวเองหรือเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Somchild02@gmail.com

17/08/2017 04:43:17
25
มันอยู่ที่หู+ความรู้สึกแต่ของละคนรวมถึงการโปรโมทสินค้าด้วยครับ ผมว่าบางตัวคนว่าเกินราคาแต่ฟังแล้วเฉยๆมาก มันน่าจะเป็นแค่ความรู้สึก+การโปรโมท ต้นทุนเค้าไม่น่าเพิ่มไม่เกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

17/08/2017 06:12:31
1,866
ก็คงมีนะครับ  ผมว่า  สินค้าหลายอย่างก็คงมีแบบนี้ คือ โดดเด่นกว่าคู่แข่งในระดับราคาเดียวกัน ถ้าเป็นสินค้าที่อาศัยเทคโนโลยีตัวออกทีหลังก็อาจจะได้เปรียบ  แต่จะเปลี่ยนสถานะไปในเวลาที่ไม่นานมากเช่นกัน

แต่ ส่วนหนึ่ง มันอาจเป็นจริงกับกลุ่มราคาที่ยังไม่แตะระดับสูงมาก โดยเฉพาะกลุ่มที่ค่อนล่าง เพราะระดับราคานี้ย่อมย่อหย่อนในบางแง่มุมกันได้ พอมีตัวหนึ่งที่ทำได้ดีในหลายด้าน ก็ย่อมได้รับคำวิจารณ์ว่า เสียงดีเกินราคา กันได้ ... คล้ายๆกระบี่ไร้เทียมทาน อะไรประมาณนั้น

แต่ถ้าในระดับสูงขึ้นเรื่อยๆ  จะเริ่มหา"กระบี่ไร้เทียมทาน"ได้ยากขึ้นครับ เพราะคราวนี้ ด้วยสภาพความเป็นจริงว่า ราคามันอยู่ในระดับเริ่มสูง การจะมีจุดอ่อนด้านใดเมื่อเทียบกับคู่แข่ง(เยอะแยะ) ย่อมยอมไม่ได้  ยิ่งระดับสูงมากการแข่งขันในเชิงคุณภาพน่าจะสูงขึ้น  เพียงแต่ใครจะสร้างจุดเด่นได้มากกว่ากัน

...ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ ^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 4

เราเจ๋ง

17/08/2017 06:58:05
ถ้าผมให้ความคิดเห็นที่ค้านกับ จขกท จะโดน จขกท พิมพ์ต่อว่ารึป่าวล่ะครับ ?
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ยังเงี้ยๆ

17/08/2017 07:22:23
มันเป็นซะยังเงี้ยยยยยย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

champ_korn

17/08/2017 07:29:41
2,143
ในทางกลับกัน.....คนที่ทำสินค้า คุณภาพเสียงต่ำกว่าราคา (ในความรู้สึกมหาชน)......เขาคงไม่ได้กำไรมหาศาลจนรวยมั้งครับ

"ดีเกินราคา" เป็น Customer feeling  ไม่ใช่ fact ไม่มีใครทำของขาดทุนออกมาขายหรอก

ถ้าทำให้ลูกค้า "รู้สึก" ว่า "ดีเกินราคา" ได้ อย่าว่าแต่ขาดทุนเลย ผมว่า "รวยเละ" มากกว่า

หยิกหู 0
แจกหู 7
ความคิดเห็นที่ : 7

น่าคิด

17/08/2017 08:09:37
ใหนท่านบอกว่าผมหยุดแล้ว....?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Save

17/08/2017 09:05:35
ความคิดเห็นของผมนะ....
มันก็คือการโฆษณาอย่างนึงแค่นั้นเองครับ
เป็นการพูดเชิงเปรียบเทียบ ทำให้ผู้ที่สนใจในสินค้าตัวนั้น มีแรงจูงใจเพิ่มขึ้น ก็เท่านั้นเอง
สุดท้าย....ผู้บริโภคเองต่างหาก ที่จะตัดสินใจได้ว่า สินค้าชิ้นนั้น "เสียงเกินราคา" หรือไม่ครับ

โดยส่วนตัว ของเล่นเกี่ยวกับ gadget และเครื่องเสียงทั้งหลาย มีอยู่ 2 ชิ้น ที่ผมมีความรู้สึกได้ว่า "เสียงเกินราคา
หูฟัง sony ex71 รุ่นสายต่อ (ย้ำ...รุ่นสายต่อ) ของชิ้นแรกๆ ที่ก้าวเข้าสู่การเล่นหูฟัง ผมว่าเสียงมันเกินราคาจริงๆ ทุกวันนี้เล่นไปไกลพอสมควร ก็ยังเก็บชิ้นนี้ไว้ หยิบฟังตอนนอนก็บ่อย แม้สายจะเริ่มแข็งก็ตาม
อีกชิ้น เป็นลำโพงวางหิ้ง AE agis evo1 เสียงเกินราคาจริงๆครับ โดยเฉพาะเสียงเบส มันไม่ได้หนักแน่นมาก แต่มันพอดิบพอดี สะอาด เป็นลูกๆขนาดย่อมๆเลย ทุกวันนี้ เปลี่ยนมาหลายชิ้น จนใช้ลำโพงตั้งพื้นราคาแพง (สำหรับผม) ก็ยังเก็บเจ้า evo1 ไว้เป็นคอลเลคชั่นส่วนตัว ไม่เคยคิดจะปล่อยออก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

taung2611

17/08/2017 09:06:45
25
คำว่า "ดีเกินราคา" แปลว่า มันต้องมีราคาอ้างอิง อย่างเช่น สินค้า A ราคาต่ำกว่าสินค้า B แต่คุณภาพใกล้เคียงกัน อย่างนี้ถึงเรียกว่า A นั้นดีเกินราคา (หรือก็คือ ดีพอ ๆ กับ B ที่แพงกว่านั่นเอง) คำว่า ดีเกินราคา ถ้าไม่มีดัชนีอ้างอิงมันจะเป็นนามธรรมที่จับต้องหรือหาความหมายไม่ได้ ถ้ามีใครพูดคำว่า ดีเกินราคา ต้องถามคนพูดเลยครับว่า "เทียบกับอะไร" แล้วดูว่ามันจริงไหม สมเหตุสมผลหรือเปล่า

ส่วนที่ว่า ทำสินค้าดีเกินราคา ผู้ผลิตจะไม่เจ๊งเหรอ เอาจริง ๆ มันก็ไม่เกี่ยวกันเท่าไหร่ เพราะผู้ผลิตแต่ละเจ้าก็มีนโยบายการผลิตและการขายสินค้าต่างกัน บางเจ้าเน้นการทำตลาดโดยเน้นที่สินค้าคุณภาพดีแต่ราคาต่ำเพื่อให้สินค้าติดตลาด (ส่วนมากเป็นเจ้าที่เพิ่งเริ่มเข้าสู่ตลาด ตัวอย่างที่เห็นชัด คือ ซัมซุงในช่วงเริ่มขายมือถือแอนดรอยด์ หรือหัวเหว่ยในช่วงนี้) บางเจ้าเน้นสินค้าคุณภาพดี แต่กำหนดราคาสินค้าไว้สูงเพื่อกำหนดอิมเมจสินค้าให้เป็นระดับพรีเมี่ยม (ส่วนใหญ่เป็นเจ้าที่ชื่อเสียงติดตลาดแล้ว เช่น แอปเปิ้ล) บางเจ้าเน้นสินค้าคุณภาพไม่สูงมาก ราคาต่ำกำไรต่อหน่วยน้อย เพื่อขายสินค้าได้จำนวนมาก ๆ โฟกัสไปที่กำไรจากยอดขายสินค้าจำนวนชิ้นเยอะ ๆ ฯลฯ การตั้งราคามันเป็นแค่กลไกทางธุรกิจที่กำหนดโดยนโยบายการตลาดของบริษัทครับ คงไม่มีใครยอมขายของขาดทุนจนบริษัทเจ๊งแน่นอน แต่อาจจะมีที่ยอมได้กำไรน้อยหน่อยเพื่อหวังผลระยะยาว ดังนั้น รับประกันว่าไม่เจ๊งครับ ที่จะเจ๊งก็คงมีแต่ผู้บริโภคอย่างเรา ๆ ที่เห็นสินค้าดีเกินราคาทีไร กระเป๋าฉีกทุกที 555
:)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

Fishbone

17/08/2017 09:37:34
6
โพสต์เกือบทุกกลุ่มเลยนะ ขยันสร้างกระแสจัง   เสียงดีเกินราคาเขาจะมาเจ๊งได้ไง เขาขายเขาก็ได้กําไรอยู่แล้ว   ส่วนไอ้เรื่องความรู้สึกว่ามันดีเกืนราคา มันเป็นเรื่องความรู้สึกของแต่ละคนที่เขาจะนิยาม  มันเป็นเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับ ต้นทุนการผลิต   โว๊ะะะะ....ต้องให้อธิบาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Furch

17/08/2017 10:21:16
624
เรื่องเสียง เอาเข้าจริงก็น่าจะอยู่ที่ความชอบส่วนตัว เงินในกระเป๋าและมาตรฐานที่ตั้งไว้ในใจ รึเปล่าครับ? เมื่อคิดย้อนไปตอนผมตั้งใจจะเปลี่ยนหูฟัง ก็จะใช้ 3 อย่างนี้ในการตัดสินใจซื้อหรือเปลี่ยนหูฟัง

จำได้ว่าครั้งแรกที่อยากจะซื้อหูฟังดีๆ เป็นของตัวเองสักตัว สัก 10 ปี+ ที่แล้ว อยากได้แบบที่ไม่มีสาย และตอนนั้นพระกาฬล่องหนความคุ้มค่า 10 ดาว ผมอ่าน review หลายรอบมาก ก็เอาล่ะไปฟังตัวจริงแล้วสนอง need สักหน่อย ที่งามวงศ์วาน รู้สึกจะหมื่นกว่า พอไปฟังป๊าบบ นาทีแรกก็คิดในใจเลย นี่ 10 ดาวแล้วหรอ? ตรูเก็บตังไว้ดีกว่า ณ วินาทีนั้นผมคิดเรื่อง price/performance นำมาก่อนเลย เพราะก่อนนั้นประมาณ 7 - 8 ปี พี่ผมมันซื้อ Grado มาประมาณ 4 พัน (ตอนที่ซื้อนั้น ร้านเฮียมั่นคงไม่เปิดเลย) และผมก็ฟัง grado มาจนคิดว่า โอเค เสียงหูฟังระดับ 4 พัน มันต้องประมาณนี้ และก็รู้สึกว่าพระกาฬ 10 ดาวมันไม่ meet มาตรฐานที่ตั้งไว้ในใจ 

พอถึงตอนนี้ คิดย้อนกลับไป ผมก็ได้รวมความชอบส่วนตัวของผมลงไปด้วย เพราะตลอดเวลาที่ผ่านมา ฟัง Sennheiser มากี่ตัวก็ไม่เคยจะชอบเลย แม้แต่ HD800 ที่ได้ลองที่เรือธง ตอนนั้นยังไม่รู้ราคาและก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าคนทั่วไปวาง HD800 ไว้เป็นหูฟังที่ดีที่สุดในโลก ณ ตอนนั้น แต่ความรู้สึกตอนนั้นพี่หลุยส์เอามาให้ลอง รู้สึกถูก insult อย่างรุนแรง เหมือนกับโฆษณา Pepsi ที่เด็กขอ bartender ว่าจะเอา pepsi แต่ bartender ไปกด coke มาให้ แล้วนางเสียงเปลี่ยนเป็น god father ตอนนั้นเอาหูออกทันที แล้วจะเดินออกจากร้าน พี่หลุยส์ก็เอา grado มากล่อมไว้ ขาเลยยังติดอยู่ในร้าน

ความชอบส่วนตัวนี่ ก็ทำให้ scale ของมาตรฐานแต่ละคนก็ไม่เท่ากันอีก ตอนผมจะซื้อสายให้ K10 พอเสียบ DHC 8 wires ฟังปั๊บซื้อเลย เพราะด้วยความชอบส่วนตัวผมทำให้ผมรู้สึกว่า เสียงที่ได้ยินนั้น มันดีกว่า K10 ปกติ เกิน 100% ถ้าไม่มีสายนี้มันไม่ได้เสียงแบบนี้ ตอนนั้นร้านเฮียก็ยังไม่ได้เป็น dealer brand พวก Labkable, Effect ก็เลยไม่ได้บาดเจ็บเยอะมากมาย ซึ่งมาตรฐานมันก็มีหลายอย่างสำหรับผมนะ ทั้งเรื่องเสียง คุณภาพการผลิต หน้าตา และอื่นๆ

ว่ากันไปยืดยาว โดยสรุปก็คือ เสียงดีสมราคา เกินราคา ขึ้นอยู่กับความสามารถในการจ่ายของผม อะไรที่สูงกว่าหรือต่ำกว่าเส้นมาตรฐานปกติที่อยู่ในใจ ณ ตอนนั้น ไม่ว่าจะลดลงหรือเพิ่มขึ้น จะถูกความชอบส่วนตัวปรับลดหรือเพิ่มขึ้น แบบ Exponential ไม่ได้เป็น Linear ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 12

Furch

17/08/2017 10:33:25
624
พิมพ์เยอะไป ตอบไม่ครบคำถาม เพิ่มสักหน่อยครับ บริษัทที่เค้าขายของประเภทนี้ไม่เจ๊งหรอกครับ เพราะเค้าเองก็น่าจะใช้เกณฑ์คล้ายๆ แบบนี้ ในการทำหูฟังสักรุ่น เลือกกลุ่มลูกค้าและดูความสามารถในการจ่ายไว้แล้ว ถ้าบริษัทไหนเจ๊งก็แสดงว่าทำ strategic positioning และเลือกกลุ่มลูกค้ามาไม่ดีพอ

ดูกันง่ายๆ อย่าง RE2000$ เอาจริงๆ ถ้า Hifi man ทำออกมาขายราคานี้ ตอนยังไม่ดัง และคุณภาพเสียง/ราคา ของหูฟังโดยทั่วไป ยังไม่ถึงระดับนั้น มันไม่มีทางขายออกหรอกครับ หูฟัง driver เดียวตัวละ 2000$ even it's sound so good ก็ตาม
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 13

หูทองเหลือง

17/08/2017 11:01:03
2,052
ถ้า เสียงดี + ราคายอมรับได้ = ขายได้
แล้ว ราคาขาย > ต้นทุน = กำไร = ไม่เจ๊งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Zpirit

17/08/2017 11:43:00
15
นี่ละครับ โลกของเสียง... มันเป็นได้ทั้ง 

ประสบการณ์ ตรรกะ วิทยาศาสต์ ความชอบ

ความเชื่อ การค้า แม้กระทั่งไสยาศาสตร์   555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ถามแปลกๆ

17/08/2017 12:28:47
ถามเพื่อ....?
สงสัยเพื่อ....?

ไม่ต้องกลัวเค้าเจ๊งหรอก ขายไม่ได้ต่างหาก ที่จะเจ๊ง
จริงๆก็เล่นมานานแล้วนิ ทำไมเพิ่งมาสงสัยเอาตอนนี้
ปรกติก็เห็นแตกฉานแทบทุกเรื่อง มาสงสัยอะไรกับเรื่องแค่นี้ แปลก

เอ....หรือชอบ ให้คนมาให้ความเห็นขัดแย้งกัน เป็นประเด็นกัน ฯ
ถ้าฟังเพลงแล้วมันไม่มีความสุข เลิกฟังเถอะ ทางสายธรรมะ อาจจะเป็นทางออกที่ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

changsombaan

17/08/2017 12:59:50
3
ยกตัวอย่างมาซักรุ่นได้ไหมครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Hanataro

17/08/2017 13:17:07
4

เวลาเงินจะออกจากกระเป่า   คุณค่าของสิ่งที่ได้มา  มันต้องมากกว่า จำนวนเงินที่ออกไปเป็นปกติอยู่แล้ว    เจ้าของผลิตภัณฑ์ก็ต้องทำยังไงให้สินค้าของ

ตัวเองมีคุณค่ามากกว่า value ของเงินที่ลูกค้าจะจ่าย             ไม่ว่าจะเป็นคุณภาพที่จับต้องได้ (แข็งแรง ทนทาน เสียงดี ) รูปลักษณ์ (ดีไซจ์ ) หรือคุณค่าทางจิตใจ (ประวัติศาสตร์ เรื่องราว รายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ) หรือ การประกันคุณภาพที่ดี ( ทุกชิ้นได้เสียงใกล้เคียงกัน ในกรณีหูฟัง , กระเป๋ารับน้ำหนักได้กี่กิโลกรัม blah  ๆๆๆ) 

ถ้ายี่ห้อไหน  ไม่ได้เน้นคุณภาพในทุก ๆ ด้าน  ก็ไม่แปลกที่จะมีบางลักษณะดีกว่า คู่แข่งใน ราคาใกล้เคียงกัน

ตัวอย่างใกล้ ๆ ก็  Yuin Pk   serie           รูปลักษณ์ แพ๊คเกจ   ค่อนไปทางโลว์  แต่ก็ทำหูฟังเสียงดีมาก ๆ ได้     

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Save

17/08/2017 13:32:22
จริงๆแล้ว คำตอบทั้งหลาย (ความคิดเห็น) จขกท แกก็คงคิดเป็นแน่ๆครับ

เอาเป็นว่า ผมอยากรู้เหมือนความเห็นที่ 16 ช่วยยกตัวอย่างสินค้าชิ้นนั้นทีครับ

จะได้เอาไว้ประดับความรู้ และไว้พิจารณาครับ

อย่าตอบแบบกว้างๆ หรือวิชาการนะครับ ผมคิดตามไม่ได้จริงๆ ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Olympaikod

17/08/2017 13:52:33
ผมเคยได้ยินแต่ ซอฟแวร์แล้วเสียงดีขึ้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

LEONHEART80

17/08/2017 13:54:38
0
"ดีเกินราคา"มันคือความรู้สึกของผู้บริโภคไม่ใช่ต้นทุนของผู้ผลิตสักหน่อยแล้วมันจะเจ๊งได้ไง ต้นทุน100 ขาย200 ถ้าผู้ผลิตบอกคุ้มเกินราคาถามหน่อยว่าเค้าจะขาดทุนมั้ย ถามแปลกๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Windows X

17/08/2017 13:57:12
337
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ ว่าจะลองมุข dark humour แบบนี้มานานละ
หยิกหู 5
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Save

17/08/2017 14:39:58
สรุปคือ....ถามขำๆไปงั้น (ถ้าสมองผม เข้าใจความหมายถูกนะ)

เอ่อ....มีอะไรดีๆ มีค่า มีประโยชน์ ให้ทำอีกเยอะนะคุณนนท์ อย่าหมกมุ่นครับ เชื่อผม อย่าหมกมุ่น ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Hanataro

17/08/2017 14:57:48
4
ตัวอย่างที่ใกล้ ๆ กัน คือ  "  ทำงานเกินเงินเดือน "  

ทุก ๆ คนต้องทำงานเกินเงินเดือนอยู่แล้ว               สมมติว่าเราได้เงินเดือน 100 บาท  คุณค่าของงานที่เราทำให้องค์กร ต้องมากกว่า 100 อยู่แล้ว  

เค้าคงไม่จ่ายเงิน 100 เพื่อต้องการผลงานกลับมาแค่ 70-80 บาท หรอกครับ        

ส่วนกรณีที่ผลงานของบางเคสที่น้อยกว่าเงินเดือนจริง ๆ    เค้าก็คงมีคุณค่าด้านอื่นที่เจ้านายให้ความสำคัญ  อาจจะเป็นลูกหลาน หรือเป้นกิ๊กเจ้านายก็ว่ากันไปเคสบายเคส
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

RockDragon

17/08/2017 15:02:16
2,893
ขอพาออกทะเลแป๊บ....

ของดีเกินราคา =====>>  มาม่า 

555

หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 25

yamano

17/08/2017 15:04:53
271
โตจนหมาเลียตูด ไม่ถึง
ตั้งกระทู้เล่นๆ

ไม่รู้โดนเลี้ยงดูมาแบบไหน

ด่าเล่นๆ
ผมด่าลองมุขครับ
หยิกหู 2
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 26

กระบือ

17/08/2017 15:40:39
I fine thank you
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

เขาเจ๋ง

17/08/2017 16:21:21
พรุ่งนี้มีงาน "ปลูกต้นไม้ ปลูกธรรมะ" ที่สยาม พารากอน ชั้น2
จขกท ว่างๆก็ไปร่วมงานได้นะครับ เผื่อไม่มีอะไรทำ
จะได้มีประโยชน์ต่อสังคมบ้าง

# ประชดลองมุขครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ลองมุก

17/08/2017 17:37:21
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

สาธุ

17/08/2017 20:13:28
 หนึ่งราตรีนานสำหรับผู้นอนไม่หลับ ระยะหนึ่งโยชน์ไกลสำหรับผู้ล้าแล้ว สังสารวัฏยาวนานสำหรับคนพาลผู้ไม่รู้แจ้งพระสัทธรรม (พระพุทธวจนะ ในธรรมบท)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

oumfc

19/08/2017 00:29:43
5
นักโม โม้ เ  ็ ด ม้า
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 31

อาจารย์หมอ(ปลา)

19/08/2017 08:57:22
คำว่า ปราดเปรื่อง กับคำว่า เพี้ยน นี่บางทีมันก็มีแค่เส้นบางๆกั้นอยู่
หากเพรี่ยงพร้ำมากไป อาจจะบรรลุคำว่า สติหลุด หรือภาษาพื้นบ้านที่เค้าว่ากันว่า "บ้า"

บางที คำเตือนจากคนรอบกาย อาจจะฉุดดึงเค้าให้ "หลุดพ้น" ไม่ได้จริงๆ
จิตแพทย์ อาจเป็นหนทางเยียวยา 

*อาจจะไม่หายขาด แต่ก็ช่วยให้เค้า อยู่ในโลกของเค้า ได้สงบขึ้น

# จากหลายๆเคส ประเมินว่า อยู่ในขั้นเริ่มน่าเป็นห่วง ยังไม่น่าวิตกนัก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Windows X Transformation Crap

19/08/2017 09:17:07
เดี๋ยวแม่งให้ฝรั่งแงะ build.prop ให้ร้องอีกสักรอบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

สัมปชัญ

19/08/2017 10:16:34
"come back to earth !"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

หมอปลา

19/08/2017 12:23:20
เคยเจอแต่ค่าโมเกินคุณภาพxXx ผมนี่ร้องเหยดดดดเลยครับโมเพื่อลดคุณภาพเสียง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

oakey1622

20/08/2017 21:21:04
21

เอาเวลาที่มานั่งอิจฉาคนอื่นที่เค้าสร้างผลงาน "เสียงเกินราคาที่คนยอมรับกันแบบถล่มทลาย" แล้วไปตั้งใจทำผลงานที่เสียงเกินราคาของตัวเองออกมาไม่ดีกว่าเหรอครับ

หรือผลงานที่เคยพยายามทำและโม้ทำขายแพงๆ ล่มไปไม่เป็นท่าหลายโปรเจค เลยมานั่งจิกกัดคนอื่นทั้งในกลุ่มเฟสและในบอร์ดเฮียแบบนี้ ไม่ไหวนะครับ

.. สำหรับผม โม DAP WinX ก็เสียงไม่เกินราคา หรือรวมถึงปุ๋ย fertilizer ที่คอนฟิกเองเอายังดีกว่าคอมไม่พัง 

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 36

สาวก window x รับโม dap ครับ

21/08/2017 09:56:08
เสียงดีเกินราคาไม่มีครับ dap ทุกตัวในโลก อยากเสียงดีต้องเอามาโม กับ window x เท่านั้น อันไหนไม่โม กับ window x เสียงจะกากครับ ผมเอา สมาร์ทโฟน แอนดรอยจีน โมกับ window x มาแล้ว เสียงดี กว่า ak 380 เดิม ๆ ล้านเท่า ย้ำล้านเท่า  แต่งตัวไปเรียนก่อนนะครับ มาเดินมาปลุกแล้วครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

ไอ้เบื๊อก

21/08/2017 19:03:17
โอวววว...คุณพระ!!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

champ_korn

22/08/2017 08:34:55
2,143

เศรษฐกิจไม่ค่อยดี.....ทำโปรเจคท์ต่างๆมากมายแล้วยอดขายแป๊ก อาจไม่ใช่เพราะตัวสินค้าโดยตรง คงเพราะนิสัยคนขายล้วนๆ ขายของไปสร้างดราม่าเรียกกระแสไป คิดว่าตัวเองฉลาด ทะเลาะกับ Prospect และ Customer ไปทั่ว

ตอนนี้เริ่มบ้า....ออกมาโพสท์โจมตีสินค้าคนอื่นที่กำลังมาแรง ไปห้องไหนวงแตกที่นั่น แล้วโทษสังคมว่าไม่เข้าใจ ขอโทษแบบขอไปที ผ่านไป 1-2 วันก็กลับมาโพสท์ลักษณะเดิม หัดส่องกระจกมั่งนะ การที่ Majority ทุกกลุ่มแสดงออกกับคุณเหมือนกันหมด มันคือภาพสะท้อนแล้วครับ

ตอนนี้บล็อคคนที่ออกมาปรามใน Facebook ไปแล้ว 6-7 คน...ทางสะดวกเลยนะ หึๆ

ทำแบบนี้ ขอให้ค้าขายเจริญๆนะครับ ผมไม่ได้เอ่ยชื่อใครนะ และผมไม่ใช่พ่อค้า ไม่มีผลประโยชน์ร่วมกับใครทั้งนั้น.....แต่รำคาญ (มาก)

รวยยยยยยยยยยยยย

หยิกหู 0
แจกหู 13
ความคิดเห็นที่ : 39

bonus79

22/08/2017 10:35:17
1,133
ผมนี่ชอบคุณแชมป์จริงๆครับ ตรงดี
ผมนี่จะเอียงนิดๆ แต่ไม่ชิดซ้ายนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 40

Windows X

22/08/2017 13:39:22
337
ขอบคุณคุณแชมป์ที่แนะนำครับ ทุกวันนี้ผมก็กำลังปรับปรุงพฤติกรรมตัวเองอย่างจริงจังครับ สาเหตุที่ผม block คนบางกลุ่มออกไปรวมถึงคุณแชมป์เองด้วยเพราะผมยอมรับว่าผมมีจุดอ่อนที่ใครโพสอะไรมากระตุ้นต่อมผมก็ดิ้นไปกับเขาง่าย ผมจึงมีความจำเป็นต้อง block เพื่อลดปัญหานี้ไปและควบคุมพฤติกรรมตัวเองไม่ให้เกิดปัญหาลุกลามเหมือนที่ผ่านมาครับ

ครั้งนี้ึคุณแชมป์แนะนำได้ดีและเป็นความจริงทุกประการครับ ผมขอรับคำแนะนำของคุณแชมป์ไปพิจารณาเพื่อพัฒนาตัวเองต่อไปครับผม ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 41

champ_korn

22/08/2017 13:50:56
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 40 - Windows X
ขอบคุณคุณแชมป์ที่แนะนำครับ ทุกวันนี้ผมก็กำลังปรับปรุงพฤติกรรมตัวเองอย่างจริงจังครับ สาเหตุที่ผม block คนบางกลุ่มออกไปรวมถึงคุณแชมป์เองด้วยเพราะผมยอมรับว่าผมมีจุดอ่อนที่ใครโพสอะไรมากระตุ้นต่อมผมก็ดิ้นไปกับเขาง่าย ผมจึงมีความจำเป็นต้อง block เพื่อลดปัญหานี้ไปและควบคุมพฤติกรรมตัวเองไม่ให้เกิดปัญหาลุกลามเหมือนที่ผ่านมาครับ

ครั้งนี้ึคุณแชมป์แนะนำได้ดีและเป็นความจริงทุกประการครับ ผมขอรับคำแนะนำของคุณแชมป์ไปพิจารณาเพื่อพัฒนาตัวเองต่อไปครับผม ขอบคุณมากครับ

ขอขอบคุณที่เข้าใจว่าผมสื่ออะไร และหวังว่าคุณ Windows X จะสามารถปรับปรุง พัฒนาตนเองได้เป็นอย่างดี มีรุ่นพี่หลายๆท่านที่หวังดีให้คำแนะนำคุณบ่อยๆ (ทั้งๆที่หลายคนนั้น จริงๆก็เริ่มเอือมระอากันแล้ว) ผมอยากให้คุณเปิดใจฟังและลองคิดตาม ทั้งหมดนี้ ก็เพื่อตัวคุณ Windows X เองทั้งสิ้น

สุดท้าย ขออภัยที่ผมเลือกใช้คำพูดตรงๆ และแรงๆ ฟังไม่รื่นหู........เพราะถ้าอ้อมไปอ้อมมา คงไม่รู้เรื่องกันสักที

ขอบคุณ

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 42

tangkoo.

22/08/2017 14:19:51
1,368
แมนๆดีทั้งคู่ครับ  ในนี้ผมว่าโตๆมีวุฒิภาวะกันหมดแล้ว  การพูดเพื่อรักษาหน้าให้ตัวเองดูดี  ไม่มีประโยชน์อะไร ทุกคนมองออกกันหมด

ทีแรกผมงงมาก  ตั้งกระทู้แค่นี้ทำไมโดนจัดหนักจัง  เพิ่งมารู้ว่ามีเหตุมาก่อนนี่เอง
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 43

taung2611

22/08/2017 14:25:48
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 42 - tangkoo.
แมนๆดีทั้งคู่ครับ  ในนี้ผมว่าโตๆมีวุฒิภาวะกันหมดแล้ว  การพูดเพื่อรักษาหน้าให้ตัวเองดูดี  ไม่มีประโยชน์อะไร ทุกคนมองออกกันหมด

ทีแรกผมงงมาก  ตั้งกระทู้แค่นี้ทำไมโดนจัดหนักจัง  เพิ่งมารู้ว่ามีเหตุมาก่อนนี่เอง
ผมก็งงเหมือนกัน นึกว่าเข้าผิดบอร์ด ตกลงนี่บอร์ด เฮียมั่นคง หรือ เฮียพิชิต ขจัดพาลชน 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 44

Save

22/08/2017 14:47:52
เป็นกำลังใจให้คุณนนท์ละกันครับ
อย่างน้อยๆ คุณก็ไม่ได้โกงใคร ไม่ได้ทำร้ายใคร

"ทัศนคติเป็นสิ่งสำคัญ สิ่งแรกๆคือการเปิดใจ"

ผมเอง เห็นกระทู้คุณมา ก็เอาละ จ้องจะต่อว่า (ผมต้องยอมรับตรงๆ)

แต่พอเห็น คห.40 บอกตรงๆ ทัศนคติที่แย่ๆกับคุณ หายไปเยอะเลยครับ 

เป็นกำลังใจให้จริงๆครับ ^^

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

คนรู้ทัน

23/08/2017 14:45:41
สงสัยอยากจะถามคนขายของแล้วดันมีคนชอบ บอกเสียงดีเกินราคา ว่าให้ขายแพงๆหน่อย ให้มันสมราคา เพราะนิมิตราไปแข่งกะของถูกไม่ไหว
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 46

Ian9723

23/08/2017 20:35:55
7
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - RockDragon
ขอพาออกทะเลแป๊บ....

ของดีเกินราคา =====>>  มาม่า 

555

แบบนี้เขาไม่เจ๊งเหรอครับ 555 พาออกไปกันใหญ่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

เห็นคุณอยู่บ่อยๆ

24/08/2017 10:04:03
คุณ X ครับผมแนะนำว่าถ้าเป็นแบบนี้หยุดเข้าโซเชียลซักเดือนนึงและไปบวชหรือไปทำอะไรก็ได้ให้ใจมันนิ่ง ไม่มีใครเขาเกลียดคุณหรอถ้าคุณไม่เริ่มมันก่อน ปล่อยวางบ้างเถอะครับ คนอย่างคุณความรู้ความสามารถเยอะแยะแต่มาตกม้าตายเอาเรื่องนี้นี่แหละ ตราบใดที่คุณยังทนงตัวว่าเก่งหรือเหนือกว่าคนอื่นมันก็คงหนีไม่พ้นวังวนเดิมๆแบบนี้หรอก อย่าทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้วเพราะมันเทอะไรลงไปก็ล้นทุกที

ด้วยความเคารพนี่พูดจริงไม่ได้ประชด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Add

03/09/2017 22:31:12

มันก้อคงคล้ายๆ
"นมใหญ่เกิน" ตัวนั่นแหละครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

โมเม

04/09/2017 09:46:37
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 48 - Add

มันก้อคงคล้ายๆ
"นมใหญ่เกิน" ตัวนั่นแหละครับ

อันนี้มีจริงค่ะ นมหนูเอง
หยิกหู 0
"เสียงดีเกินราคา"