Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

นอกเรื่องครับผม ปรึกษาเครื่องบดกาแฟ

EndSound

16/08/2017 09:41:00
31
เรืื่องมีอยู่ว่า
ภรรเมียของผม ไม่รู้นางไปอ่านอะไรมา แล้วบอกผมว่าต่อไปห้ามกินกาแฟรถเข็น กับ 3 in 1
นางก็เลยซื้อกาแฟ คั่วบดมาให้ ไอ้ผมก็ไม่เคยกิน ก็ชงใส่น้ำร้อนเลย ปรากฏว่า  มันไม่ละลาย!
ก็เลยไปโพสในเฟส เพื่อนๆ ก็ถล่มใหญ่เลย  "เฮ้ย นั่นมันกาแฟคั่วบด ต้องดริป กินนะเว้ย!"
ผมก็เลยไปซื้ออุปกรณ์ ดริป จากไดโซะมา ก็ฟินกันไป

ต่อมา กาแฟหมด เลยอยากลองแบบคั่วเป็นเม็ดมาบดเองบ้าง "เข้าเรื่องซะที"

รบกวนแนะนำเครื่องบดกาแฟ แบบพอชงกิน 1-2 แก้ว ราคาเบาๆ ให้ทีครับ
เอาแบบบดแล้วได้ความละเอียดแบบ ดริปได้ กับแบบ french press ได้นะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

16/08/2017 10:09:44
182
ผมใช้ saeco อยู่ครับ ราคาถูกดี มีที่บดให้ ปรับความหยาบละเอียดของการบดได้ครับ ปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้วเพราะขี้เกียจ ยุ่งยากกว่าจะกินได้นี่เสียเวลาไปจนหายหยากเลย ทำเสร็จก็ต้องมานั่งล้างเก็บอะไรกันอีก ถ้ามีคนใช้ชงให้ก็ OK ครับ ถ้าชงเองผมว่าไปซื้อกินดีกว่า แต่เนื่องจากปัจจุบันผมกินกาแฟดำอย่างเดียว ไม่ใส่น้ำตาลอะไรเลย ขอแนะนะกาแฟสำเร็จรูป  Maixim ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

EndSound

16/08/2017 10:26:55
31
ขอบคุณครับ คุณ somkiatr
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

พี่หมีหน้ามนคนเดิม

16/08/2017 18:25:24
3
แก้ว French Press ก็ดีครับ ใช้เมล็ดกาแฟคั่วบดหยายๆหน่อย
ปจบ ใช้ยี่ห้อ Bodum ใช้งานได้ดีครับ ล้างง่าย เหมือนล้างแก้วทั่วไป
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

ชัยฤกษ์

16/08/2017 20:20:00
11

แนะนำเครื่องบดมือหมุน ยี่ห้อ Hario ครับ ราคาพันต้นๆ
ถ้าขี้เกียจก็เครื่องบดไฟฟ้าของจีน สองพันแก่ๆ ที่ JJ mall เพียบเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

ชัยฤกษ์

16/08/2017 20:21:43
11

Hario ไปดูที่ Bluekoff ก็ได้ครับ ลาดพร้าวซอย3
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

ชัยฤกษ์

16/08/2017 20:32:47
11
ขอแนะนำกาแฟด้วยครับ Qahwa Coffee
ร้านนี้ผมว่าเป็นกาแฟระดับแนวหน้าของเมืองไทยเลยครับ
ราคาค่อนข้างสูงหน่อย เนื่องจากเป็นกาแฟ organic 
เมล็ดกาแฟสะอาดมาก รสชาติดีสู้เมล็ดนอกได้เลย
ผมอธิบายไม่ค่อยเป็น สั่งมาลองสักครั้งแล้วจะติดใจ
https://www.facebook.com/Qahwacoffeeestate/
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

wish

16/08/2017 22:11:31
12
ผมก็ขี้เกียจทำกับเก็บล้าง ตอนนี้กินกาแฟสำเร็จรูปกาแฟดำไม่ใส่อะไรเลยของ Maxxim เหมือนกันครับ ซองสีน้ำเงินเข้มกำลังดีหอมดี
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

wish

16/08/2017 22:14:41
12
Maxxim ที่เคยกินมีซอง3สี  สีทอง สีน้ำเงิน สีน้ำตาล(เอสเพรสโซ่) อ่อนเข้มตามลำดับ ราคา 2xx ซื้อตามร้านยี่ปั๊วถูกและรสชาติดีไม่ติดเปรี้ยวจนผมไม่กลับไปกินกาแฟยี่ห้อตลาดมาหลายปีละ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

iPrach

17/08/2017 12:20:47
28

ถ้าเพิ่งเริ่ม มือใหม่ แนะนำเครื่องบดยี่ห้อ handground ครับ
ตัวนี้ฟันบดเป็น Ceramic จากที่เคยทดลอง กาแฟที่บดออกมาแล้วค่อนข้างมีขนาดเท่ากันกว่า Hario ครับ
ราคาประมาณ 3,xxx

ถ้าอยากได้ตัวเดียวจบๆ ยาวๆ
แนะนำยี่ห้อ Lido ครับ จาก Orphan espresso ฟันบดเป็นโลหะ
บดเร็ว กาแฟที่บดออกมาขนาดค่อนข้างเท่ากัน วัสดุแข็งแรง มี 2 รุ่นครับที่แนะนำ
Lido2, Lido3 ต่างกันที่ฟันบด และความสะดวกในการพกพา
ราคาประมาณ 7,xxx-9,xxxx

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

changsombaan

17/08/2017 13:09:32
3
ผมชอบเข้าร้าน วีรสุ เพราะคุณภาพสินค้าส่วนมากจะดี และบริการหลังการขายดีมากครับ
ลองดูตัวนี้น่ะครับ http://www.verasu.com/product_detail.php?pid=1022
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

EndSound

29/08/2017 08:47:57
31
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมลองซื้อกาแฟคั่วบดของ เขาช่อง มาลองชิม รู้สึกก็พอได้ครับ

แต่ถ้าหมด ว่าจะลองซื้อ กาแฟสำเร็จ MAXIM มาดู

ส่วนเครื่องบด น่าจะพักโครงการไปก่อนครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

fuse_sp

30/08/2017 00:49:16
9

สำหรับเริ่มต้นแนะนำเป็น Porlex mini handgrinder ในไทยน่าจะขายกัน 2พันต้นๆครับ
ถ้าสั่งเองจาก ebayประมาณหนึ่งพันปลายๆครับ ลองตัวนี้ดูก่อนครับ สามารถปรับตัวบดเพิ่มเติมได้ด้วยครับ และถ้าคิดว่ามาถูกทางหลงรักกาแฟดริปแล้ว ค่อยไปต่อ Lido 2-3 ครับ หรือจะกระโดดไป Comandante ครับบ :)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

veedemort

30/08/2017 21:46:22
58

ขออนุญาติแนะนำคับ

คือผมเป็นคนชอบกินกาแฟมากๆๆๆๆ ... แล้วก็ชอบซื้อเครื่องชงกาแฟแบบต่างๆ มาลอง ตอนนี้น่าจะมีเกือบครบคับ :)

กาแฟที่เราดื่มกันทั่วไปในปัจจุบัน มี 2 แบบใหญ่ๆ คับ คือ กาแฟสำเร็จรูป และกาแฟสด

กาแฟสำเร็จรูป คือพวกที่ขายเป็นขวดๆ ใช้ช้อนตัก ใส่น้ำร้อนแล้วคน ... แล้วกินได้เลย ไม่มีกากกาแฟ

ส่วนกาแฟสด คือการชงกาแฟจากเมล็ดกาแฟคั่วบด ซึ่งจะมีกาก

รสชาติ ... ส่วนใหญ่แล้ว กาแฟสด จะอร่อยกว่า (แต่ก็มีกาแฟสำเร็จรูปบางยี่ห้ออร่อยมากๆ เช่นกัน)

ต่อจากนี้ผมจะพูดถึงเฉพาะ กาแฟสด นะคับ

การชงกาแฟสด มีหลายวิธี ใช้อุปกรณ์หลายอย่าง แต่ละอย่างก็ให้รสชาติและอารมณ์ในการดื่มที่ต่างกัน

ยกตัวอย่างเช่น การชงด้วยเครื่องชงเอสเปรสโซ่ ... ตามร้านกาแฟดังๆ เช่น สตาบั๊ก อเมซอน ร้านพวกนี้ใช้เครื่องชงแบบเอสเปรสโซ่เป็นหลักคับ ... เครื่องชงเอสเปรสโซ่ จะให้กาแฟปริมาณน้อย แต่เข้มข้นมาก เหมาะสำหรับเอาไปชงเป็นกาแฟประเภทอื่นๆ ต่อไป เช่น คาปูชิโน่ หรือลาเต้ หรืออเมริกาโน่ ซีึ่งจะมีสูตรการชงที่แตกต่างกันไป

เครื่องชงกาแฟประเภทอื่นๆ ที่น่าสนใจอีกก็จะเป็นพวกใช้ไอน้ำในการชง เช่น ไซฟ่อน หรือ โมก้าพ็อต ... โดยจะชงกาแฟด้วย ไอน้ำร้อน ... เครื่องชงประเภทนี้จะใช้ชงกาแฟดำได้อร่อยกว่า กาแฟที่ได้จะมีบอดี้ที่หนักแน่นกว่าที่ชงจากเครื่องชงเอสเปรสโซ่

สำหรับผม ผมชอบกาแฟที่ชงจาก syphon มากที่สุด เพราะมาครบทั้งบอดี้ ความหนักแน่น และความหอม (ส่วน moka pot ผมว่ามันเข้ม และไหม้ เพราะความร้อนมากเกินไป)

เครื่องชงอีกประเภทที่นิยมใช้กันคือพวก filter ... อย่างเช่นที่เรียกว่าการดริ๊ป หรือ french press พวกนี้จะชงโดยการเอาน้าร้อนผ่านเมล็ดกาแฟบดโดยตรง โดยอาศัยเวลาที่เมล็ดกาแฟสัมผัสน้ำร้อนเป็นตัวแปรที่จะให้รสชาติออกมายังไง

การชงกาแฟแบบ dripped coffee ถือเป็นการชงที่ต้องใช้ศิลปะ 555 คือชงให้อร่อย ยากเอาการ  คับ รสชาติต่างกันไปตั้งแต่ความละเอียดของเมล็ดกาแฟ ขนาดของพวยกาที่ใช้เทน้ำร้อน จุดเริ่มต้นที่เทน้ำร้อนลงไป การเทเพื่อให้น้ำร้อนได้สัมผัสกับเมล็ดกาแฟบด เทน้ำร้อนเร็วหรือช้า ก็แตกต่างกันคับ

ประเภทสุดท้ายที่อยากพูดถึงคือการชงแบบสกัดเย็น cold brew ... คือใช้น้ำเย็นในการชง อันนี้ก็เป็นอีกวิธี ที่เพิ่งฮิตกัน 555 การชงแบบนี้ ใช้เวลามาช่วยในการชงคับ คือใช้น้ำเย็นค่อยๆ ไหลผ่านเมล็ดกาแฟบด ... ค่อยๆ ขนาดที่ ทีละหยด่เลยคับ ... เครื่องชงประเภทนี้บางแบบใช้เวลาทั้งคืนเพื่อชงกาแฟ 1 แก้ว ... และกาแฟประเภทนี้ ส่วนใหญ่ต้อง หมักกาแฟ เพิ่มเพื่อให้ได้รสชาติที่ดีคับ

*** กาแฟคั่วบด จะมีกากคับ ซึ่งเครื่องชงแต่ละประเภท จะมีวิธีการแยกกากออกไปต่างกัน

เอ่อ... ขออภัยที่พิมพ์มายืดยาวคับ

ขอเพิ่มเติมเรื่องการเลือกเมล็ดกาแฟ ซักนิดคับ

ถ้าไหนๆ จะชงกาแฟคั่วบดกินที่บ้านแล้ว การเลือกเมล็ดกาแฟที่เราชอบ มีผลต่อความสุขในการกินมากๆ คับ

เมล็ดกาแฟ ที่มาจากแต่ละที่ ให้รสชาติ ความเข้ม ความหอม ต่างกัน

กาแฟที่คั่วเข้ม ส่วนใหญ่จะใช้เมล็ดกาแฟคุณภาพไม่ค่อยดี

กาแฟดีๆ ส่วนใหญ่จะคั่วระดับ city หรืออ่อนกว่า เพราะต้องการที่จะเก็บความอร่อยของเมล็ดกาแฟเอาไว้

ผมเอง ชอบกาแฟฝั่ง africa คับ เพราะหอม และเปรี้ยว กำลังดี (acidity คับ ไม่ใช่ sour)

ขอให้มีความสุขกับการกินกาแฟคับ :)

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 14

veedemort

30/08/2017 21:48:45
58

ส่วนเรื่อง เครื่องบดกาแฟ 555 ผมลืมตอบ

ถ้านานๆ ชงดื่มที ... ซื้อแบบหมุนมือ ก็สนุกดีคับ

แต่ถ้าชงดื่มทุกวัน ... แนะนำซื้อเครื่องบดกาแฟเล็กๆ ตามห้างมาใช้ก็ได้คับ (ราคาประมาณ 1000 - 2000 บาท)

อย่างง่ายๆ ก็พวก Hario หรือ Krub (ยี่ห้อ กรุ๊ป) คับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

DayWalker

31/08/2017 08:21:36
90

ผมบดเมล็ดกาแฟทำดริปกินเองทุกวันทำงาน มี coffee station ของตัวเองหลังโต๊ะทำงานเลย ที่ออฟฟิศใช้ Hario มือหมุนฟันเซรามิคอันละพันกว่าบาทครับ ที่เป็นทรงยาวๆ จับถนัดมือ เกลียวไม่คลาย ใช้งานสะดวก

ที่บ้านใช้ Hario Dome (มั้ง) ที่เป็นไม้ ฟันเซรามิคเหมือนกัน แต่จับยากกว่าเพราะมันอ้วน ต้องวางกับพื้นแล้วจับ กับ เกลียวที่ตั้งความละเอียดไว้ชอบคลายตัวเอง บดๆไว้ดริป ถ้าไม่ดูเผลอดจะได้เม็ดหยาบแบบใส่ครกตำเอาก็มีบางครั้งครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

หมักเต๋า1

31/08/2017 10:07:59
14
แนะนำตัวนี้ครับ อาจเกินงบ  หมื่นต้นๆ Bezzera BB005 ปรับตั้งความละเอียดง่าย  stainless ทั้งตัว made in italy  เฟืองบดแบบ conical

ซื้อทีใช้ลืมแน่นอนครับ  

แบรนด์นี้ทนแน่นอนครับอะไหล่ไม่แพงมากด้วย ผมใช้อยู่ทั้งเครื่องบดเครื่องชง ทนมากๆครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

หมักเต๋า1

31/08/2017 10:15:59
14
น่าอร่อยอะ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Mokology

02/09/2017 07:18:43
54

ผมขี้เกียจบดเอง จะซื้อกาแฟบดที่แพคเป็นถุงฟลอยด์ในห้าง หรือซื้อแบบเป็นเม็ดแล้วขอให้ร้านบดให้
หลังๆขี้เกียจดริฟกาแฟ อีกอย่างนึกขึ้นได้ว่า เพื่อให้รสชาติ,กลิ่นใกล้เคียงกับการกินในร้านที่เค้าชงด้วยเครื่องใหญ่ๆ มันต้อวมีเรื่อง "ความดัน" มาเกี่ยงข้องด้วยรึเปล่า? ผมสังเกตเห็นว่าเครื่องชงตัวใหญ่ๆที่ร้านกาแฟเค้าใช้กัน ขณะชงมันจะมีเสียงฟู่ๆๆๆๆ แล้วมีควันพวยพุ่งออกมา

เมื่อหลายวันก่อน ผมได้ลองชิมกาแฟแคปซุลที่ชงจากเครื่องตั้งโต๊ะขนาดเล็กของญาติ
ถามราคาเค้าบอกไม่กี่ตังค์ ผมสนใจมาก ทีแรกนึกว่าจะแพงซะอีก เด๋วนี้คงถูกลง
ชิมแล้วรู้สึกว่ามันใกล้เคียงกับกินที่ร้านอยู่นะ พอกาแฟคั่วผมหมด ก็ลองไปเดินหาเครื่องชงเล็กๆในห้าง

เจอตัวโชว์ ไม่มีกล่อง อ่านดูสเปคเครื่อง มันมีระบุถึง "ความดัน" ขณะชงด้วย
ผมว่ามันต้องเกี่ยวข้องกับรสชาติของกาแฟแน่ๆเลย
ต่อรองกับเซลล์สุดท้ายได้ราคา 2,349.- กับแถมกาแฟแคปซูลมาให้อีก 2.5 กล่อง
หลังจากชงและชิม รู้สึกอร่อยกว่าดริฟเองจริงๆด้วย

แคปซูลที่ชงเสร็จแล้ว ผมจะแกะเอากากไปใส่ต้นไม้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

หนิง

15/09/2017 10:05:02
เครื่องใน พัทยามีขายมั้ย อยากได้มากๆค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Benz Krap

03/08/2018 15:54:02
ส่วนใหญ่เครื่องบดปรับความละเอียดได้แทบหมดครับ
เครื่องบดมือก็ถูกดีครับ ปรับความละเอียดได้จากเฟืองข้างบน
เครื่องบดไฟฟ้าอันเล็กๆ เหมือนรูปข้างบนนั้นก็ปรับได้ครับ
สรุปคงจะปรับได้หมด

ปัญหาคือ ควรปรับความละเอียดให้เหม่ะกับวิธีชงครับ หาได้จากเน็ตเลยครับ “ระดับการบดกาแฟ” แล้วกดดูรูปก็ได้ครับง่ายดี

ส่วนเรื่องราคาก็มีทั้งถูกแพง ใช้ได้หมดครับ ใช่ใช้ได้ ส่วนดีไม่ดีนั้นอาจจะอีกเรื่องครับ สำหรับตัวผม ไม่จำเป็นต้องดีมากมาย แต่เอาแค่ปลอดภัยครับ พลาสติกกับความร้อน เป็นสิ่งที่ไม่ควรใช่ไหม ทิ้งไว้อย่างนี้นะครับ 555

แล้วอีกอย่างใช้เครื่องบดนานๆแล้วอย่าลืมทำความสะอาด ถอดเฟืองบดมันออกมาดูบ้าง บางอย่างเป็นเหล็ก(คนขายชอบบอกมันไม่แตกเหมือนเซรามิก) ใช่ครับไม่แตก แต่มันบิ่น......!?  เซรามิกแพงกว่า แต่ก็ไม่ได้บอกว่าเซรามิกไม่แตกไม่บิ่นนะ

เวลาที่ควรเปลี่ยนเครื่องบด ดูง่ายๆถ้ารสกาแฟไม่ค่อยออกให้ลองเอากาแฟที่บดแล้วมาถูๆที่มือดูก็ได้ครับ ว่ามันสากๆ เหมือนถูสคับ ถ้าไม่สากก็คือเฟืองมันน่าจะทื่อแล้ว (ลองหลับตานึกภาพเอานะครับ อธิบายไม่ถูก)

ส่วนแคปซูลจริงๆผมว่าคล้ายๆ 3-1 นะ แค่เป็นเมล็ดกาแฟสดที่บดแล้ว(บางยี่ห้อแต่งกลิ่น)เลยเหมือน 3-1

เมนูต่างๆที่ให้เลือกนั้นตามปกติมันต้องผสม น้ำ นม ช็อก ในสัดส่วนที่ต่างกันถึงจะออกมาเป็นแต่ละเมนู ส่วนแคปซูลก็อ้าว 1 แคปซูล บอกว่าเป็นเมนูไหนก็กลิ่นนั้น แต่บางตัวจะบอกให้ใช้ กาแฟ 1 นม 3 ผมว่าแบบนี้รสมันฟินกว่า ปรับตามความชอบเราได้ด้วย

ต่างจังหวัด เดี๋ยวนี้ผมเห็นตามต่างจังหวัดมีร้านที่ขายอุปกรณ์กาแฟเยอะขึ้นนะ แต่จะแนะนำให้เทียบคุณภาพ ราคา ความสะดวก ฯลฯ ด้วยครับ บางร้านของห่วยขายแพง อันนี้พูดตรงๆ อ้างว่ารับมานู้นนี่ สั่งจากร้านใหญ่ๆ บางครั้งเค้ามีส่งครับ (คุยกับเซลดีๆบางครั้งเค้าแอบฝากใส่รถให้ไม่ต้องเสียค่าส่ง) อันนี้ต้องเทียบความคุ้มค่าเอาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Varicella

04/08/2018 13:16:30
0
ถ้าใช้ไม่เยอะ แนะนำ  เครื่องบดด้วยมือ  ทำกินเอง บดครั้งละไม่ต้องเยอะ แค่พอกิน  แล้ว  drip หรือ ผ่านเครื่องชง เลย  จะได้ หอม    แต่ถ้าบดครั้งละมากๆ  มันไม่หอม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายแมว

06/08/2018 11:19:40
11
เคยขยันบดเองอยู่พักนึง ทำได้ไม่กี่เดือน กลับไปซื้อแบบบดแล้วมากินต่อไป แหะ แหะ

สะดวกดีนะ อาจจะหอมน้อยกว่าบดใหม่สดๆ แต่ถ้าเลือกยี่ห้อดีๆ ก็โออยู่นะ ... Lavazza ... Illy ... ระยะหลังนี้มาลองกินของ Cafedirect ก็ดีเหมือนกัน มีให้เลือกหลากหลาย แล้วกำไรครึ่งหนึ่งกลับไปสู่ชาวไร่

กาแฟไทยที่คั่วได้ประทับใจ ยังนึกไม่ออก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Tump

27/07/2019 11:21:40
ผมเริ่มจากบดมือหมุนของZASSENHAUS ข้อดีตัวบอดี้เป็นสแตนเลสดูแลทำความสะอาดง่ายสามารถล้างน้ำได้ไม่เกิดสนิม หัวบดเป็นCelamic ไม่ทำให้เกิดความร้อนข้อเสียจับไม่ค่อยถนัดมือ เมื่อยพอควร  และปรับความละเอียด จากการบดยาก ให้พาติเคิลไซส์ ได้ไม่ดีเท่าไหร่
หลังจากนั้นไปซื้อเครื่องบดไฟฟ้าในลาซาด้า ยี่ห้อไม่ดังแต่เน้นรีวิว เยอะๆ ราคาประมาณ 2 700 บาท เอามาใช้ดี พอใช้ได้ครับ ล่าสุด ได้ไปลอง ที่บดมือ ของเยอรมัน ยี่ห้อComandante ตัวนี้ Perfect สุด เท่าที่เคยลองมา ให้พาติเคิลไซส์ ที่ ดีมากๆ เทียบเท่าเครื่องบด ไฟฟ้าดีๆ ราคาหลายหมื่นได้เลย ตัวหัวบด เป็น Nitro brade ถ้าได้ตัวนี้ยอมลงทุนนิดนึงครับแต่จบเลย
หยิกหู 0
"นอกเรื่องครับผม ปรึกษาเครื่องบดกาแฟ"