Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความรู้เรื่องเสียงแตกของหูฟังกับวิธีแก้ครับ

Furch

11/08/2017 21:40:08
624
ปัจจุบันผมใช้ Ether Flow 4pin XLR ต่อกับ V281 อยู่ โดยส่วนใหญ่เสียงดีมากไม่มีปัญหาครับ แต่ว่าสำหรับบางเพลง จะได้ยินเสียงเหมือนลำโพงแตก เบามากๆ แต่ทำลายความสุขในการฟังเพลงพอสมควร เข้าใจว่าเกิดจาก recording ไม่ดีพอ เพราะฟังอัลบั้มที่อัดดีๆ เสียงพวกนี้ก็ไม่เจอเลยครับ
ผมวางแผนจะ upgrade สายหูฟังให้ดีขึ้น แต่กลัวว่าอัพสายดีขึ้นมันจะได้ยินพวกนี้ ชัดมากขึ้นอีกรึเปล่า รึว่าไม่เกี่ยวกันอยู่ที่ตัวหูฟังอย่างเดียว?
มันสามารถแก้ได้มั๊ยครับ ถ้าเปลี่ยนสาย XLR เป็น 6.3mm ความชัดเจนของเสียงแตกพวกนี้จะน้อยลงมั้ยครับ ก่อนนี้ผมใช้ K10 + DHC SP8 wire ก็ยังไม่ได้ยินเสียงพวกนี้เยอะขนาด Ether Flow รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

11/08/2017 23:35:21
4,282
เรื่องเสียงแตกพร่าของหูฟัง และเป็นกับบางเพลง อันนี้พูดยากจริงๆ เพราะว่าพวกไฟล์บางตัวนั้นมีขั้นตอนการ Rip มาจากต้นฉบับที่ต่างกัน และอาจจะผ่านการแต่ง EQ มาแล้วรอบนึงโดยที่เราไม่ทราบ หรือถ้าเป็นไฟล์ hires ก็อาจจะบันทึกแบบไม่ได้ตัดย่านความถี่ต่ำ คือมีเท่าไหร่ปล่อยหมด และยังมีเรื่องสัญญาณที่ถูกบูสความดังขึ้นอีกหลาย dB ในบางอัลบั้ม ให้สังเกตุดูครับ อัลบั้มเหมือนกัน แต่ได้มาคนละที่ ระดับความดังต่างกันมากๆๆก็เจอกันบ่อยๆๆ พอมาเปิดฟังกับหูฟังไม่ว่าจะดีหรือไม่ดี ก็อาจจะส่งผลทำให้เกิดเสียงแตกพร่าเบาๆได้ครับ

การอัพเกรดสายหูฟัง ไม่ไปเติมความถี่ให้มากขึ้นกว่าเดิมครับ แต่ได้ผลดีในภาพรวม ทั้งเวทีเสียง ทั้งคุณภาพเสียงในย่านต่างๆ แต่ไม่น่าจะไปบูสให้ได้ยินมากขึ้นหรอกครับ และก็ไม่สามารถแก้ไขให้หายอีกด้วยเช่นกัน หูฟังบางตัวไดรเวอร์อาจจะไม่ได้ออกแบบให้รับเสียงต่ำที่มีความเพี้ยนได้ดีนัก พอเจอหนักๆก็พร่าได้

สิ่งที่ทำได้คือลองสำรวจว่าเจอกับกี่อัลบั้ม มีความถี่ห่างมากน้อยในการได้ยินขนาดไหน ถ้าเป็นเพียงบางอัลบั้มจริงๆ อันนี้แนะนำให้ทำใจ หรือหาไฟล์ใหม่เลยดีกว่าครับ แต่ถ้าเป็นบ่อยและเกิดกับหลายๆๆอัลบั้มจริงๆ คราวนี้มาไล่เรียงใหม่อีกที

การเปลี่ยน XLR กลับไปเป็น 6.3 อันนี้ก็ไม่ช่วยครับ ลองหาสายแล้วถอดเปลี่ยนฟังเปรียบเทียบดู จะพบว่าปัญหาก็ยังจะอยู่เช่นเดิมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Furch

12/08/2017 22:59:12
624
แบบนี้คงต้องทำใจครับ หลายเพลงที่มีปัญหานี้ดันเป็นเพลงที่ผมชอบซะด้วย T^T
เรื่องสายถ้าเฮียมั่นบอกว่าไม่ช่วย ผมคง upgrade สายเร็วๆ นี้ล่ะครับ อยากรู้ว่าน้อง Flow ไปได้ถึงไหน ขอบคุณครับเฮียมั่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

veedemort

13/08/2017 12:38:57
58

กรณีของผมอาจเป็นอีกหนี่งสาเหตุคับ (เฉพาะกับแอมป์พกพา)

คือ source สัญญาณแรงเกินไป คือผมใช้ dac ที่ให้ output 2.4v ไปต่อกับเครื่องเสียงรถยนต์ทางช่อง 3.5 ในรถ

ตอนแรกเปิด vol. เต็ม ... ปรากฎว่า เสียงแตกกระจายเลยคับ ... ต้องลดมาเหลือประมาณ 70% ถึงฟังได้ ... คือถ้าเปิด 80% ขึ้นไป ก็ยังได้ยินเสียงแตกอยู่ดี แต่เสียงแตกน้อยลงถ้าปรับ vol. เบาลง จนไม่แตกเลยที่ประมาณ 75%

เลยกลับมาคิดว่า ช่วงก่อนหน้านี้ผมเปิด vol. ของ dac เต็ม แล้วต่อเข้าแอมป์พกพา ... เวลาฟังเพลงแล้วผมรู้สึกปวดหัว เหมือนมันเกินๆ ล้นๆ ... หลังจากลด vol. แล้วก็รู้สึกว่าฟังสบายขึ้นคับ

ปล. รู้สึกว่าอุปกรณ์พกพาโดยทั่วไปจะรับ input ได้ไม่เกิน 2.0v คับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Furch

15/08/2017 20:20:47
624
@veedemort
ขอบคุณครับ ผมลองแล้วเหมือนกันครับ ได้ยินเสียงแตกน้อยลงพอสมควร แต่น้อง Flow คงเค้นรายละเอียดออกมามากเกินไป
ยังดีที่เพลง 24bit ส่วนใหญ่เกิน 95% มัน record มาใช้ได้ ไม่ได้เสียงแตก ไม่งั้นความสุขในการฟังเพลงของผมคงลดลงมากครับ

ตอนนี้ก็เซต Internal Volume > max volume ไว้ที่ 80% ก็รู้สึกเป็นมิตรขึ้นพอสมควรสำหรับ JRiver
ไปที่หน้า DSP Studio แล้วตั้ง Clip Protection ก็ช่วยได้อีกหน่อย แต่ผมรู้สึกเสียงมันอั้นๆ ตอนฟังกับน้อง Flow เลยใช้ overflow ปกติ
อีกที่ ที่ช่วยได้ใน DSP ก็ติ๊กเอา Effect ออก แล้วติ๊กเลือก Heaphone เพิ่ม volume นิดหน่อย เสียงแตกก็ลดไปได้อีกหน่อยครับ

ใครมีวิธีช่วยลดเสียงแตกจาก bad record ผ่าน JRiver ที่นอกเหนือจากนี้ ขอความรู้เพิ่มเติมด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความรู้เรื่องเสียงแตกของหูฟังกับวิธีแก้ครับ"