Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เฮียคับ Stax SR001 เสียงเป็ยยังไงมั่ง

gop

15/07/2007 09:00:44
มันเป็น in-ear เหรอคับ,เสียงมันออกแนว monitor
เหมือนพวก shure ety superfi ป่าวคับ,แล้ว electrostatic มันคืออะไรเหรอคับ (มันคือ driver ของ in-earใช่ป่าวคับ), มันมี soundsig แบบ stax
รุ่นแพง ๆ ปะคับ แหะ ๆ ถามรัวเลย สนใจจิง ๆ คับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

pan_wee

15/07/2007 10:03:09
http://en.wikipedia.org/wiki/Headphones

ลองอ่านดูในนี้คับ แต่มันเป็นภาษาอังกฤษ ผมอ่านเองก็ยังไม่ค่อยรู้เรืองเหมือนกันเพราะมันใช้ศัพท์เทคนิคเกี่ยวกับ audio เยอะง่ะ ไหนจะศัพท์พวก electronic อีกแหงกๆๆ

เท่าที่อ่านด้วยความรุ้งูๆปลาๆ ของผม คือ เหมือนกะว่า electrostatic มันใช้หลักการของไฟฟ้าสถิิต(มั้ง) ในการทำ โดยที่แผ่น diaphragm ที่ถูกชาร์ตให้มีประจไฟฟ้าุี่วางอยู่ระหว่างแผ่นเหล็กขั่วไฟฟ้าที่เอาไว้สร้างสนามแม่เหล็ก สนามแม่เหล้กนี่จะถูกสร้างให้เปลี่ยนขั่วไปมาตามสัญญาณเสียง ทำให้แผ่น diaphragm ที่อยู่ตรงกลางนั้น สั่น และอากาศก้ไหลผ่านรูที่เจาะไว้ที่ขั่วไฟฟ้าทำให้เกิดเป็นเสียงงั๊บ

ส่วนเสียงเป็นไงดีไม่ดีเทียบกะ driver แบบอื่นๆ นี่ผมไม่มีความรู้เหมือนกันครับ รอให้ท่านอื่นๆมาตอบต่อไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

15/07/2007 18:59:20

วันนี้ได้ฟังแล้ว ฟังด้วยเพลงประจำตระกูล 5555

ต้องบอกว่าคนที่เล่นหูฟังมาหลายๆ แนวแล้ว ไอ้แบบนี้คืออีกแนวครับ

อีเล็คโตรสแตติคคนยากว่างั้นเถอะ ถือว่เป้นรุ่นลูกเจี๊ยบของ stax ครับ ใครที่อยากใช้ Stax ก็สามารถเริ่มที่ตัวลูกเจี๊ยบนี้ได้ครับ 555

เสียงนั้น ที่เด่นออกมาก่อนก็คือเบส เบสมันลอยฟ่อง แบบสไตล์ลำโพงตุ้เปิด Bass Reflex ใครชอบเบสที่ฟังแล้วลอย ไม่ชอบพวกเบสแน่นหนัก Stax ตัวนี้ใช้ได้ดี

และอีกประการก็คือน้ำเสียง ผมว่ามันมีแววหวานปนใสครับ ฟังแล้วมีความเป้น 3 มิติใช้ได้เลยล่ะ ไม่จัดจ้านหรือบอกบางแบบที่หลายๆ คนคาดการณืไว้ในใจแน่นอนครับ

ใครที่อยากจะหมดตูดก็ขอเชิญได้ครับที่งามวงศืวาน

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

iTui

15/07/2007 19:31:07

อยากหมดตูดแล้วล่ะ......(ตังค์ที่เจองัยเฮีย) อิ อิ :121:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

อาท

16/07/2007 01:22:10
เด่วไปหมดตูดด้วยคน 555
หยิกหู 0
"เฮียคับ Stax SR001 เสียงเป็ยยังไงมั่ง"