Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ta

15/07/2007 08:57:50
ใครพอจะเปรียบเทียบให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ
เห็นว่า sony รุ่นนี้เสียงดีมาก อยากรู้ว่าต่างกับ pk2 มากไหม
เห็นต่อย กะ e888 แล้ว เลยอยากรู้ว่า ถ้าเจอกะ ระดับแชมป์เก่าอย่าง 484 นี่จะเป็นอย่างไร ครับ

เฮียพอรู้ไหมครับ

ประมาณ อาลี เจอ ไทสัน กัดหูแหว่ง เลยเปล่า :P
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

pp

15/07/2007 11:44:59
484 เสียงหวานสุดๆ แบบมีบุคลิคเสียงของตัวเอง ซึ่งไม่มีใน
หูฟังรุ่นอื่นๆเท่าที่ผมได้ฟังมา &squot;&squot;คิดว่าน่ามาจากกรวยลำโพงที่ทำมาจาก อโมฟัสที่ใช้ทำหัวเทป&squot;&squot;
ส่วนpk2เสียงจะไปทางลำโพงบ้านของทางอังกฤษ
อย่างเช่น โปรเอค คือให้เสียง มิติ สมจริง โดยไม่เติมความหวาน เบสที่เกินจริงลงไปในน้ำเสียงด้วย
สรุปคือถ้าเป็นแนวเพลงรุ่นเก่าๆ ซึ่งเน้นเสียงร้องเป็นหลักไว้ฟังก่อนนอนผมเลือก 484 แต่ถ้าเป็นแนวนอกเหนือจากนั้นผมเลือก pk2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ta

15/07/2007 15:08:21
แล้วตอนนี้ยังหาซื้อได้ ไหมครับ
หรือ มีรุ่นไหนตอนนี้ที่เสียงใกล้เคียง

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

15/07/2007 18:51:59

โอววววว

เยี่ยมยอดมากครับ

เปรียบได้เนียนมากจริงๆ เพราะผมเคยใช้ proac response 1s มาแล้ว มันมาแนวนี้จริงๆ คือระยิบระยับ แต่เบสนั้นไม่ได้ลึกมากมาย แต่มีเพียงพอแน่นอนครับ มิติและซาวด์เสตจมันได้จริงๆ

ส่วน 484 ว่าไปเหมือนการฟังแอมป์หลอดครับ มาเอื่อยๆ ละมุน หวานๆ ส่วน PK2 เหมือนโซลิดเสตทครับ ไดนามิกความฉับไว ไม่เป้นรองใครเหมือนกัน

ส่วน PK1 เป้นไฮบริดจ์ละกัน 555 ว่าไปนู่น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jo..1234

16/07/2007 07:33:18
ตัวนี้ผมตอบได้เลยครับ เพราะเคยมีเคยใช้ 484.....ปัจจุบันขึ้นแท่นไว้บูชาอย่างเดียวแล้ว......ยังใช้งานได้นะครับ...สายอาจจะแตกเปื่อยไปบ้าง

ขบวนการผลิตสมัยก่อนกับสมัยนี้หนีกันไปไกลแล้วครับ......

แค่หูฟังแถมบางตัวปัจจุบันก็เทียบ 484 ได้แล้วครับเผลอๆกินอีก(ไม่ได้โม้เพราะผมใช้เปรียบเทียบกับตัวเองจริงๆ)

484 เป็นต้นแบบหูฟังเมื่อสัก 16-17 ปีที่แล้วถือว่าดีมากๆ...แต่มาเดียวนี้....หิ้งครับ

(แนะนำอย่าซื้อเลยครับ ถ้าชอบไป 888 เลยครับ)
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

puwanikid

07/07/2018 23:54:46
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - jo..1234
ตัวนี้ผมตอบได้เลยครับ เพราะเคยมีเคยใช้ 484.....ปัจจุบันขึ้นแท่นไว้บูชาอย่างเดียวแล้ว......ยังใช้งานได้นะครับ...สายอาจจะแตกเปื่อยไปบ้าง

ขบวนการผลิตสมัยก่อนกับสมัยนี้หนีกันไปไกลแล้วครับ......

แค่หูฟังแถมบางตัวปัจจุบันก็เทียบ 484 ได้แล้วครับเผลอๆกินอีก(ไม่ได้โม้เพราะผมใช้เปรียบเทียบกับตัวเองจริงๆ)

484 เป็นต้นแบบหูฟังเมื่อสัก 16-17 ปีที่แล้วถือว่าดีมากๆ...แต่มาเดียวนี้....หิ้งครับ

(แนะนำอย่าซื้อเลยครับ ถ้าชอบไป 888 เลยครับ)
ตัวไหนเทียบได้หรือกินไปอีกแนะนําหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

08/07/2018 04:42:55
1,866
เคยมี 484 พอมันสูญสลายไปแล้วก็ซื้อ PK2มา ด้วยความคาดหวังว่าจะมาแทนได้
สรุปแทนไม่ได้ครับ โดยเฉพาะความละมุนละไม ความระยิบระยับของเสียงในย่านความถี่ปลายๆ
เคยได้ยินท่านอื่นที่เอา 484 มาเล่นกับไฟล์ดีๆ dap ดีๆในปัจจุบัน บอกว่า ความสามารถในการให้มิติและการโอบล้อมของซาวน์สเตจ ยังคงโดดเด่นอยู่เมือเทียบกับหูฟังหลายตัว  ราคาปัจจุบันของ 484 สภาพดีๆน่าจะหกเจ็ดพันอยู่ ท่านที่ชอบก็กล้าทุ่มทุนครับ

ส่วนหนึ่งที่ยังมีคนยอมจ่าย น่าจะเป็นการซื้อตำนานและคุณสมบัติที่น่าทึ่งของ484ครับ ไม่น่าเชื่อว่าผลิตหูฟังคุณสมบัติสูงขนาดนี้ในตอนนั้น ในราคานั้นได้อย่างไร(สามสิบปีก่อน พันสองร้อยบาทราคาคลองถม) บอดี้เป้นเซรามิคขึ้นรูป ไดอะเฟรมผสมด้วยผงเพชรครับ!!! (เหมือนทวีตเตอร์ของ B&W ที่ออกมาซักสองปีก่อน)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Salek

08/07/2018 08:34:19
187
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - เหน่งบา
เคยมี 484 พอมันสูญสลายไปแล้วก็ซื้อ PK2มา ด้วยความคาดหวังว่าจะมาแทนได้
สรุปแทนไม่ได้ครับ โดยเฉพาะความละมุนละไม ความระยิบระยับของเสียงในย่านความถี่ปลายๆ
เคยได้ยินท่านอื่นที่เอา 484 มาเล่นกับไฟล์ดีๆ dap ดีๆในปัจจุบัน บอกว่า ความสามารถในการให้มิติและการโอบล้อมของซาวน์สเตจ ยังคงโดดเด่นอยู่เมือเทียบกับหูฟังหลายตัว  ราคาปัจจุบันของ 484 สภาพดีๆน่าจะหกเจ็ดพันอยู่ ท่านที่ชอบก็กล้าทุ่มทุนครับ

ส่วนหนึ่งที่ยังมีคนยอมจ่าย น่าจะเป็นการซื้อตำนานและคุณสมบัติที่น่าทึ่งของ484ครับ ไม่น่าเชื่อว่าผลิตหูฟังคุณสมบัติสูงขนาดนี้ในตอนนั้น ในราคานั้นได้อย่างไร(สามสิบปีก่อน พันสองร้อยบาทราคาคลองถม) บอดี้เป้นเซรามิคขึ้นรูป ไดอะเฟรมผสมด้วยผงเพชรครับ!!! (เหมือนทวีตเตอร์ของ B&W ที่ออกมาซักสองปีก่อน)
อย่าลืมว่าเมื่อสามสิบปีก่อนราคาทองคำมันบาทละสามสี่พันนะครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

puwanikid

08/07/2018 11:01:16
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - เหน่งบา

แล้วมีรุ่นไหนที่ส้ได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เหน่งบา

08/07/2018 13:06:37
1,866
พี่ Salek ผมมองค่าเงินบาท/ดอลล่าร์ ครับ ถ้าตอนนั้นดอลล่านึงจะเป็นยี่สิบกว่าบาท ตอนนี้สามสิบกว่าก็ครึ่งเท่า บวกค่าเงินเฟ้อ ก็น่าจะตกสักสามพัน..
แต่ผมว่า ถ้าSony เปิดสายการผลิต MDR e484 ใหม่ ผมว่าออร์เดอร์ทัวโลกน่าจะคุ้มครับ เอาแค่ประเทศไทยประเทศเดียวอาจได้ถึงพันตัว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

puwanikid

08/07/2018 14:23:36
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - เหน่งบา
พี่ Salek ผมมองค่าเงินบาท/ดอลล่าร์ ครับ ถ้าตอนนั้นดอลล่านึงจะเป็นยี่สิบกว่าบาท ตอนนี้สามสิบกว่าก็ครึ่งเท่า บวกค่าเงินเฟ้อ ก็น่าจะตกสักสามพัน..
แต่ผมว่า ถ้าSony เปิดสายการผลิต MDR e484 ใหม่ ผมว่าออร์เดอร์ทัวโลกน่าจะคุ้มครับ เอาแค่ประเทศไทยประเทศเดียวอาจได้ถึงพันตัว
แล้วรุ่นไหนสู้ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ผมสงสัย

09/07/2018 09:56:23

พี่เหน่งเบาครับถ้าเป็น PK1 ต่อแอมป์พอจะสู้ได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เหน่งบา

10/07/2018 08:35:46
1,866
ต้องบอกว่า ผมไม่เคยฟัง484 ต่อกับเครื่องเล่น(ที่เดี๋ยวนี้สามารถใช้แอมป์ช่วยได้ด้วยอีกต่างหาก)ยุคปัจจุบันครับ
แต่เคยเล่น(เคยเบิร์นเลยละ)PK1 อยู่จนคุ้นเคยพอสมควร
ผมว่า PK1น่าจะให้ภาพรวมเหนือกว่านะครับ (ความเห็นส่วนตัวคือ แอมป์ต้องดีพอสมควร ซึ่งจากการปรากฎขึ้นของMOJO ทำให้เกิดภาวะที่ผมคาดเอาไว้แต่แรกคือ แอมป์หลายตัวต้องลดราคาลงมา อย่าง Duet ลงมาเหลือหมื่นต้น) ให้"เดา"เอา ผมว่าPK1 สู้ได้ น่าจะเหนือกว่าด้วย

แต่ด้วยเสน่ห์เฉพาะตัวของ484..จะมาจา่กการออกแบบหรือวัสดุที่ใช้ก็ไม่ทราบ..ยังไงก็มีบางอย่างที่หูฟังอื่นให้อย่าง 484 ไม่ได้ครับ ^ ^

อย่างไรก็ต้อง นี่ผมทำได้แค่บอกเล่าข้อมูลเก่าๆเท่านั้นครับ ปัจจุบันมีเอียร์บัดที่ทำออกมาหลายตัว ซึ่งทำให้การพูดถึง PK1 สร่างซาไป นั่นก็หมายความว่าคลื่นลูกใหม่หลาย่ลูกน่าจะมีดีมากพอครับ เผอิญผมไม่ใช่สายเอียร์บัดซะด้วย คงต้องรอผู้รู้ผู้เคยลองท่านอื่นมาช่วยตอบละครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

Mr musiclover

10/07/2018 23:40:47

เคยใช้อยู่ประมาณ 2-3 ปีกว่าได้ครับ จนสุดท้าย หูดับไปข้างนึง ก็เลยขายให้น้องในกลุ่มที่อยากได้ไป ขอเท้าความ ผมได้ 484 สีทองเคสสีทอง มาในราคา 1500 เมื่อประมาณเกือบยี่สิบปีที่แล้ว ตั้งแต่ยังเรียนหนังสืออยู่ จากร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าในตัวเมืองชลบุรี ถ้าเอ่ยชื่อเด็กชลบุรีก็น่าจะรู้จักอยู่ 

ตอนนั้นจำได้ว่าซื้อมาเล่นกับเครื่องเล่นเทปซาวด์อะเบ้าท์ ตอนนั้น mp3 ยังไม่เกิด 55 จำได้ว่าฟังอยู่ประมาณ สองสามครั้ง แล้วก็เอาเก็บใส่ลิ้นชักจนลืมไปเลย ตอนนั้นแค่รู้ว่าเป็นหู Sony ฟังแล้วไม่ชอบ คิดแต่ว่าทำไมไม่มีเบสเลยว้าาา (คงยังไม่พ้นเบิร์น55) จนมาวันนึงเมื่อประมาณสองสามปีที่แล้ว หูฟังไอโฟนที่ใช้ฟังเพลงอยู่เป็นประจำเวลานั่งรถกลับบ้านมันดับไปข้างนึง ก็เลยคิดว่าจะหาหูฟังใหม่เสียงดีหน่อยราคาไม่ต้องแพงมากมาใช้ก็พอ ก็เสิร์จหาข้อมูลก็มาเจอ pk2 ในกระทู้มั่นคง (เป็นการเข้าเวปมั่นคงครั้งแรกและก็เป็นการเริ่มต้นเล่นหูฟังของผมตั้งแต่วันนั้นจนมาถึงทุกวันนี้เพราะหูไอโฟนข้างเดียวแท้ๆ 55) จนตัดสินใจไปลอง ที่ร้านเฮียแต่ดันได้ pk3 กลับมาบ้านซะงั้น 55 จนในที่สุดความคันทุรังสูง ก็ต้องปล่อย pk3 ไปสอย pk2 มาจนได้ ใช้ไปได้สักพักใหญ่ๆ ก็ดันไปเจอกระทู้ 484 ในเวปเฮียเข้า ทีนี้รู้ว่ามันเป็นหู Sony ก็เลยไปรื้อในลิ้นชักดู ปรากฏว่ามันเป็น 484 นอนแอ้งแม้งอยู่ แต่หูดับไปข้าง สายก็เปื่อยเหนียวหมดแล้ว โชคดีเอาไปกู้ชีวิตกลับมาได้ โดยเปลี่ยนสายใหม่ โดยใช้สาย สปา v2 สายตัวนี้ ช่วยให้ 484 มีโทนบัลลานซ์ที่ดีขึ้น เสียงอิ่มมีน้ำมีนวลขึ้นเสียงแหลมเนียนเป็นประกายกว่าสายสต๊อกของมันเอง 

(ตอนหลังมาเล่นเครื่องเสียงบ้าน สองแชลแนลเลยพอจะฟังออกว่าไอ้ที่เสียงดีมันเป็นยังไง)

ทีนี้มาในเรื่องเสียงของ 484 นั้นก็เหมือนตามความเห็นของคุณเหน่งบาเลยคับ 484 มีคาแรคเตอร์เสียงที่ pk2 ให้ไม่ได้แน่นอน   เสียงที่เหมือนออกไปทางหูฟูลไซส์ เสียงที่โยนไปทางหลังหัว มีความเป็นอะนาล็อก เนื้อเสียงมีความฉ่ำเจืออยู่ หรือที่เรียกว่าเสียงหวานนั่นแหละ เสียงแหลมที่มีหางเสียงที่เป็นประกาย และที่ชอบมากที่สุดก็คือ การให้มิติกว้างลึกที่ดีมาก อิมเมจของเครื่องดนตรี ช่องวางช่องไฟ ให้อิมแพค เสียงเบส กลองที่แน่น เพราะส่วนตัวฟังร็อคเป็นส่วนใหญ่

โดยรวมใช้ฟังได้เกือบทุกแนว pop jazz rock audiophile ลูกทุ่ง เสียงเอาใจหู ติดคัดเลอส์ นิดๆ อาจจะเรียกเป็นหู overall เลยก็ว่าได้ ยิ่งเวลาต่อแอมป์นี่ (fiio e12) เสียงยิ่งดีทะยานขึ้นไปได้อีก ฟังร็อคได้มันส์มาก ทีนี้ถ้าจะให้เปรียบเทียบ ก็คงประมาณว่า 484 จะให้เสียงเหมือนลำโพงที่เล่นกับ ซีดีบวกแอมป์แอคคิวเฟสทั้งระบบ (เสียงออกแนว อิ่มหวาน ตามสไตล์ แอคคิวเฟส)

ส่วน pk2 หรือ (pk1ต่อแอมป์ได้เข้ามาประจำการหลังจากปล่อย484ไปแล้ว) จะให้เสียงเหมือนลำโพงที่เล่นกับ ซีดีบวกแอมป์แนดทั้งระบบ (เสียงออกแนวแฟลตออกไปทางมอนิเตอร์ ตามสไตล์ แนด) ซึ่งตอนนี้ ทั้ง pk2 pk1 ก็ปล่อยไปหมดแล้วเช่นกัน (484 ทำให้หูผมกลายเป็นหูหาเรื่องแท้ๆ55) แล้วถ้าถามว่าแล้วหูฟังอะไรที่จะตอบโจทย์ผม หูอะไรที่จะมาแทนที่ 484 หรือให้เสียงไปวัดไปวา ได้เหมือน 484 คำตอบก็คือ KC08T หูโคตร underrate ในความคิดของผมคับ อันนี้ คหสต จากหูตะกั่วของผม ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะคับ อิอิ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เหน่งบา

11/07/2018 14:34:33
1,866
อันนี้ไม่มีคนถาม แต่ผมจุดพลุยิงลูกโดดสาดไปโน่นเลยนะครับ
ถ้าราคาตลาดของ484ปัจจุบันมันเป็นระดับเจ็ดพัน
ไม่นับเอียร์บัดตัวใหม่ๆของเจ้าใหม่ๆที่ออกมา...ซึ่งมีกลุ่มราคาสูงกว่านี้ก็มี
ด้วยงบขนาดนี้ เป็นผม ผมจะไปลองฟัง Grado SR225e ครับ ^ ^
ไม่ได้บอกว่าเสียงเหมือน แต่มันมีอะไรสอดคล้องกันบางอย่าง
หากไม่ได้want E484 จริงๆ  และไม่ได้fix ความต้องการว่า '..ก็(กรู)ถามถึงเอียร์บัด.. จะมาตอบอะไรเป็นฟูลไซส์..'
แนะนำให้ไปลองฟังดูครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

mrheadphone

11/07/2018 14:40:14
มีmodเชือกชิมครับตบ484ล่วงเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เหน่งบา

11/07/2018 14:46:10
1,866
ปล.อีกนิดนึง ความจริง ผมอยากให้ไปหาฟัง PS500e เสียด้วยซ้ำ แต่ราคามันไปไกลเกิน และราคาระดับนั้น ทางเลิอกมันเปิดกว้างมาก ถ้าอย่างไรก็ควรไปขอฟังที่ร้านเฮียเป็นประสพการณ์เพิ่มทักษะของตัวเองดูกันครับ ฮี่ฮี่..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Sunriverss

11/07/2018 14:49:25
143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Mr musiclover

เคยใช้อยู่ประมาณ 2-3 ปีกว่าได้ครับ จนสุดท้าย หูดับไปข้างนึง ก็เลยขายให้น้องในกลุ่มที่อยากได้ไป ขอเท้าความ ผมได้ 484 สีทองเคสสีทอง มาในราคา 1500 เมื่อประมาณเกือบยี่สิบปีที่แล้ว ตั้งแต่ยังเรียนหนังสืออยู่ จากร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าในตัวเมืองชลบุรี ถ้าเอ่ยชื่อเด็กชลบุรีก็น่าจะรู้จักอยู่ 

ตอนนั้นจำได้ว่าซื้อมาเล่นกับเครื่องเล่นเทปซาวด์อะเบ้าท์ ตอนนั้น mp3 ยังไม่เกิด 55 จำได้ว่าฟังอยู่ประมาณ สองสามครั้ง แล้วก็เอาเก็บใส่ลิ้นชักจนลืมไปเลย ตอนนั้นแค่รู้ว่าเป็นหู Sony ฟังแล้วไม่ชอบ คิดแต่ว่าทำไมไม่มีเบสเลยว้าาา (คงยังไม่พ้นเบิร์น55) จนมาวันนึงเมื่อประมาณสองสามปีที่แล้ว หูฟังไอโฟนที่ใช้ฟังเพลงอยู่เป็นประจำเวลานั่งรถกลับบ้านมันดับไปข้างนึง ก็เลยคิดว่าจะหาหูฟังใหม่เสียงดีหน่อยราคาไม่ต้องแพงมากมาใช้ก็พอ ก็เสิร์จหาข้อมูลก็มาเจอ pk2 ในกระทู้มั่นคง (เป็นการเข้าเวปมั่นคงครั้งแรกและก็เป็นการเริ่มต้นเล่นหูฟังของผมตั้งแต่วันนั้นจนมาถึงทุกวันนี้เพราะหูไอโฟนข้างเดียวแท้ๆ 55) จนตัดสินใจไปลอง ที่ร้านเฮียแต่ดันได้ pk3 กลับมาบ้านซะงั้น 55 จนในที่สุดความคันทุรังสูง ก็ต้องปล่อย pk3 ไปสอย pk2 มาจนได้ ใช้ไปได้สักพักใหญ่ๆ ก็ดันไปเจอกระทู้ 484 ในเวปเฮียเข้า ทีนี้รู้ว่ามันเป็นหู Sony ก็เลยไปรื้อในลิ้นชักดู ปรากฏว่ามันเป็น 484 นอนแอ้งแม้งอยู่ แต่หูดับไปข้าง สายก็เปื่อยเหนียวหมดแล้ว โชคดีเอาไปกู้ชีวิตกลับมาได้ โดยเปลี่ยนสายใหม่ โดยใช้สาย สปา v2 สายตัวนี้ ช่วยให้ 484 มีโทนบัลลานซ์ที่ดีขึ้น เสียงอิ่มมีน้ำมีนวลขึ้นเสียงแหลมเนียนเป็นประกายกว่าสายสต๊อกของมันเอง 

(ตอนหลังมาเล่นเครื่องเสียงบ้าน สองแชลแนลเลยพอจะฟังออกว่าไอ้ที่เสียงดีมันเป็นยังไง)

ทีนี้มาในเรื่องเสียงของ 484 นั้นก็เหมือนตามความเห็นของคุณเหน่งบาเลยคับ 484 มีคาแรคเตอร์เสียงที่ pk2 ให้ไม่ได้แน่นอน   เสียงที่เหมือนออกไปทางหูฟูลไซส์ เสียงที่โยนไปทางหลังหัว มีความเป็นอะนาล็อก เนื้อเสียงมีความฉ่ำเจืออยู่ หรือที่เรียกว่าเสียงหวานนั่นแหละ เสียงแหลมที่มีหางเสียงที่เป็นประกาย และที่ชอบมากที่สุดก็คือ การให้มิติกว้างลึกที่ดีมาก อิมเมจของเครื่องดนตรี ช่องวางช่องไฟ ให้อิมแพค เสียงเบส กลองที่แน่น เพราะส่วนตัวฟังร็อคเป็นส่วนใหญ่

โดยรวมใช้ฟังได้เกือบทุกแนว pop jazz rock audiophile ลูกทุ่ง เสียงเอาใจหู ติดคัดเลอส์ นิดๆ อาจจะเรียกเป็นหู overall เลยก็ว่าได้ ยิ่งเวลาต่อแอมป์นี่ (fiio e12) เสียงยิ่งดีทะยานขึ้นไปได้อีก ฟังร็อคได้มันส์มาก ทีนี้ถ้าจะให้เปรียบเทียบ ก็คงประมาณว่า 484 จะให้เสียงเหมือนลำโพงที่เล่นกับ ซีดีบวกแอมป์แอคคิวเฟสทั้งระบบ (เสียงออกแนว อิ่มหวาน ตามสไตล์ แอคคิวเฟส)

ส่วน pk2 หรือ (pk1ต่อแอมป์ได้เข้ามาประจำการหลังจากปล่อย484ไปแล้ว) จะให้เสียงเหมือนลำโพงที่เล่นกับ ซีดีบวกแอมป์แนดทั้งระบบ (เสียงออกแนวแฟลตออกไปทางมอนิเตอร์ ตามสไตล์ แนด) ซึ่งตอนนี้ ทั้ง pk2 pk1 ก็ปล่อยไปหมดแล้วเช่นกัน (484 ทำให้หูผมกลายเป็นหูหาเรื่องแท้ๆ55) แล้วถ้าถามว่าแล้วหูฟังอะไรที่จะตอบโจทย์ผม หูอะไรที่จะมาแทนที่ 484 หรือให้เสียงไปวัดไปวา ได้เหมือน 484 คำตอบก็คือ KC08T หูโคตร underrate ในความคิดของผมคับ อันนี้ คหสต จากหูตะกั่วของผม ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะคับ อิอิ

เล่าเรื่องได้น่าอ่านดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เหน่งบา

11/07/2018 14:54:43
1,866
ความเห็น 15 ผมเชื่อครับ แต่ เกรงว่ามันต้องใช้กับชุดของพี่ชิมทั้งหมดด้วยนี่สิ ^ ^ ท่าจะเจ็บหนักแหงๆ  ต้องฟังกับชุดแอมป์ ฐ ด้วยป่าวครับ ที่ว่าตบ 484ร่วงน่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

เหน่งบา

11/07/2018 14:54:44
1,866
ความเห็น 15 ผมเชื่อครับ แต่ เกรงว่ามันต้องใช้กับชุดของพี่ชิมทั้งหมดด้วยนี่สิ ^ ^ ท่าจะเจ็บหนักแหงๆ  ต้องฟังกับชุดแอมป์ ฐ ด้วยป่าวครับ ที่ว่าตบ 484ร่วงน่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

mrheadphone

11/07/2018 15:01:25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - เหน่งบา
แค่เชือกต่อตรงก็สู้ได้แล้วครับ เสียงดีกว่าทุกย่าน แถมได้หูใหม่อีกด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

capitan

11/07/2018 21:34:24
สู้ได้จริงหรอครับ
หยิกหู 0
"sony E484 Vs. Yuin Pk2"