Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ที่บ้านผมไฟตกบ่อยมากๆๆ ผมเสียบแอมป์ตั้งโต้ะ(Sony TA ZH1ES) เจอไฟตกเล่นงานประจำ เครื่องจะเสียเร็วไ

champshaga

08/08/2017 11:07:28
10
แล้วไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ ผมขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

18650

08/08/2017 11:15:23
736

ใช้พวก เครื่องสำรองไฟ น่าจะพอช่วยได้ครับ

รอท่านอื่นมาช่วยแนะนำด้วย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

18650

08/08/2017 11:17:57
736

หรือไม่ก็ซื้อ พวกเครื่องป้องกันไฟตก ไฟกระชาก ก็ดีเลยคับ

ป.ล. ไม่ได้ค่าโคสะนาหนาอะไรหนา อิอิ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Fiftyfive

08/08/2017 11:37:36
22
มีโอกาสครับ ยังไงก็กันไว้ก่อนดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

somkiatr

08/08/2017 12:00:44
182
ใช้ปลั๊กแบบมีระบบ Surge Protection  ครับ พวกยี่ห้อ clef นี่ใช้ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ellevoid

08/08/2017 13:36:05
220
ถ้าเจอไฟตก ไฟกระตุก บ่อยๆ แนะนำใช้ ups ดีกว่าครับ แต่ก็จะมีผลกับเสียงค่อนข้างมากเลย ถ้าจะเอาดีๆ ก็ต้องตัวละหลายหมื่นที่เป็นแบบ online ups ที่เป็น pure sine wave กำลังสำรองสูงๆ อ่ะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

artpiggo

08/08/2017 14:17:54
15
ซื้อ ups ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

MJP

08/08/2017 15:50:06
144
ลองพิจารณา ศึกษาเรื่อง เครื่องกำเนินไฟฟ้าขนาดย่อมที่ใช้แบบ home use หรือ home generator ดู
ผมเองไม่เคยใช้ ไม่รู้ว่ามี noise เยอะมั๊ย ต้องลองศึกษาดูก่อนนะครับ เป็นอีกทางเลือก เพราะ แบบอื่นๆพพวก regulator หรือ UPS จะกำเนิด noise
และลองยื่นคำร้องให้การไฟฟ้าปรับปรุงเรื่องเสถียรภาพของการจ่ายไฟฟ้าไปด้วยก็ดีนะครับ
http://www.kohlergenerators.com/home-generators/generators-101/index.html

web ข้างต้น ยกตัวอย่างเฉยๆนะครับ แต่ลองศึกษาดูเรื่อง stability และ noise generation จาก home generator ดู ก่อนนะครับ
หรือโทรหา Clef Audio ปรึกษาดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ลูกตาล Reus Glass

08/08/2017 16:34:23
96
UPSนี่ทำให้เกิดnoiseเยอะหรอครับ พวกรุ่นราคาไม่แพง
แบบนี้การใช้พวกปลั้กพ่วงกรองกระแสต่อหลังupsพอจะช่วยได้มั้ยครับ?
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

champshaga

08/08/2017 17:23:18
10
ถ้า UPS ทำให้เกิด Noise นี่ ก็เป็นปัญหาหนักใจ เหมือนกันครับ จะลองศึกษาดูว่า UPS รุ่นไหนที่จะไม่ทำให้เกิด Noise เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

MJP

08/08/2017 17:41:40
144
เนื่องจากผมเคยมีเครื่องคุมไฟของ ps audio นานมาแล้ว ลืมรุ่น ผมจำได้เลาๆว่า พอต่อพวก ups เข้าระบบ ผมเห็นที่ หน้าปัทม์ ps audio มันจับได้เลยว่ามี noise สูงขึ้นใน ระบบครับ ลืมชื่อ ลืมตัวแปรตัวนั่นที่แสดงที่หน้าจอps audio ไปแล้วครับ สิบกว่าปีแล้ว
ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ เอาใจช่วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Hsung

08/08/2017 19:40:36
346
UPS มันใช้การแปลงแรงดันกระแสตรงที่ชาร์จมาเก็บที่แบตเตอรี่เป็นแรงดันกระแสสลับ ให้เราๆ ใช้กัน

ซึ่งการแปลงยังงัยก็มี noise ออกมา วงจรกรองที่ใช้ทั่วไปจะกรองแค่ระดับหนึ่ง ทำให้จะยังคงมี noise บางส่วนหลงเหลือ

แต่ถ้าวงจรกรองที่มีคุณภาพดี จะกรอง noise ได้มากขึ้นไปอีก แต่ก็ต้องแลกมาราคาที่แพงขึ้น ตามความซับซ้อนของอุปกรณ์

เท่าที่ดู Sony TA ZH1ES วงจรแปลงไฟ เป็นหม้อแปลงไฟฟ้า แบบ R core  ซึ่งรับแรงดันทำงาน ในช่วงแคบ

ไม่เหมือนพวก switching  ที่แรงดันทำงานกว้างมากๆ แต่ก็มีข้อดีในเรื่องความทนทาน ครับ ดังนั้นมั่นใจได้

ไฟตก ไม่มีปัญหาครับ ไม่พังแน่นอน ต่างจากพวกที่ใช้หม้อแปลง switching ที่ต้องสวดภาวนาให้อยู่รอดปลอดภัย

ปกติไฟคกบ่อย เพราะหม้อแปลงของการไฟฟ้าลูกเล็ก พอใช้โหลดมากๆ ไฟมันก็ตก แนะนำว่าให้โทรไปที่ call center ของการไฟฟ้า

ถ้าการไฟฟ้านครหลวง ก็ 1130 การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ก็ 1129 ครับ ให้เค้ามาย้ายเฟส หรือ เปลี่ยนหม้อ ก็ไม่มีปัญหาละ

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 12

yamano

08/08/2017 20:08:07
271
ผมใช้แค่ปลั๊กไฟกันไฟตก ไฟกระชากครับ 
และมันก็ช่วยชีวิต Imac ของผมไว้ได้

เมื่อหลายวันก่อน เกิดเอาคอมไปทำงานนอกที
ไปเสียบปลั๊ก แล้วปลั๊กที่นั้นเป็นอะไรไม่รู้ ไฟไม่เข้าเครื่อง 
แต่ปลั๊กไหม้ มีกลิ่นออกมาเลย 5555 

แต่imac ผมเมื่อเอากลับมาบ้านเสียบติดเหมือนเดิม
แต่ปลั๊กพัง

ส่วน Ups ผมเคยใช้รุ่นไม่ค่อยดี แล้วรู้สึกเสียงแปลก 
เลยเลิกมาตลอดเลยครับ

ก่อนซื้อ UPS มาเพื่อฟังเพลงควรไปลองด้วยตัวเองก่อนหรือถามร้านค้าที่รู้จริงค่อยจ่ายเงินครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

bonus79

08/08/2017 21:57:11
1,133
ผมว่านอกจากจะมีคุณหมอเรื่องหูประจำบอร์ด แล้วยังมีกูรูเรื่องไฟประจำบอร์ดด้วยอีกคนนะครับเนี่ย สุดยอดครับคุณ Hsung :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

หมูหวาน

08/08/2017 22:12:37
573
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Hsung
UPS มันใช้การแปลงแรงดันกระแสตรงที่ชาร์จมาเก็บที่แบตเตอรี่เป็นแรงดันกระแสสลับ ให้เราๆ ใช้กัน

ซึ่งการแปลงยังงัยก็มี noise ออกมา วงจรกรองที่ใช้ทั่วไปจะกรองแค่ระดับหนึ่ง ทำให้จะยังคงมี noise บางส่วนหลงเหลือ

แต่ถ้าวงจรกรองที่มีคุณภาพดี จะกรอง noise ได้มากขึ้นไปอีก แต่ก็ต้องแลกมาราคาที่แพงขึ้น ตามความซับซ้อนของอุปกรณ์

เท่าที่ดู Sony TA ZH1ES วงจรแปลงไฟ เป็นหม้อแปลงไฟฟ้า แบบ R core  ซึ่งรับแรงดันทำงาน ในช่วงแคบ

ไม่เหมือนพวก switching  ที่แรงดันทำงานกว้างมากๆ แต่ก็มีข้อดีในเรื่องความทนทาน ครับ ดังนั้นมั่นใจได้

ไฟตก ไม่มีปัญหาครับ ไม่พังแน่นอน ต่างจากพวกที่ใช้หม้อแปลง switching ที่ต้องสวดภาวนาให้อยู่รอดปลอดภัย

ปกติไฟคกบ่อย เพราะหม้อแปลงของการไฟฟ้าลูกเล็ก พอใช้โหลดมากๆ ไฟมันก็ตก แนะนำว่าให้โทรไปที่ call center ของการไฟฟ้า

ถ้าการไฟฟ้านครหลวง ก็ 1130 การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ก็ 1129 ครับ ให้เค้ามาย้ายเฟส หรือ เปลี่ยนหม้อ ก็ไม่มีปัญหาละ

ตัวจริงเรื่องระบบไฟมาแฟ้วว เสริมครับ

ส่วนใหญ่ที่เจอ เครื่องไม่ได้พังตอนไฟดับครับ มันจะชอบพังตอนไฟกลับมา กระชากแรงกว่า 230V ไปเยอะ
ทำให้ลูกค้าผมหลายท่านเครื่องพังกันมาหลายคนแล้ว 55555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

somkiatr

09/08/2017 02:46:01
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - หมูหวาน
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Hsung

ตัวจริงเรื่องระบบไฟมาแฟ้วว เสริมครับ

ส่วนใหญ่ที่เจอ เครื่องไม่ได้พังตอนไฟดับครับ มันจะชอบพังตอนไฟกลับมา กระชากแรงกว่า 230V ไปเยอะ
ทำให้ลูกค้าผมหลายท่านเครื่องพังกันมาหลายคนแล้ว 55555

ใช่เลยครับ คือบางทีมันไม่เกี่ยวกับ มิเตอร์ไฟในบ้าน หรือเบรคเกอร์มันรับโหลดไม่ไหว แต่มันเกิดจากการไฟฟ้า  หรือในช่วงเวลาที่ฝนตกฟ้าผ่า (DAC/AMP ผมตัวนึงเสียเพราะฟ้าผ่าโดยมัน Surge มาทางสาย LAN จากตัว Router  เแล้วต่อไปเข้า DAC/AMP ผ่าน USB  การ์ด LAN พังด้วย)  ในกรณีที่การไฟฟ้าดับไฟ หรือไฟฟ้าดับ คงไม่มีปัญหาอะไร แต่ตอนไฟมันเริ่มมา ช่วงนี้อันตรายมากครับ ทีวีที่บ้านโดนไปทีนึงพังเลย ตอนหลังก็เลยต่อเข้าปลั๊กแบบ Surge Protection หมดเลย ช่วยได้ครับ  และให้งดเล่นอุปกรณ์ตอนฝนต ฟ้าผ่า ให้ดับสวิทซ์หรือและดึงปลั๊กออกครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

champshaga

09/08/2017 08:50:29
10
ขอบคุณทุกๆๆเม้น เลยครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเลยครับ เกี่ยวกับเรื่องไฟตก ไฟกระชากครับ เดี๋ยวเบื้องต้นผมจะลองโทรไปตามเบอร์การไฟฟ้าที่แนะนำมาก่อนครับ ถ้าไม่ดีขึ้นจริงๆๆ ค่อยมาหา UPS อีกทีครับ

ขอบคุณมากๆๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Hsung

09/08/2017 08:52:21
346
ที่รุ็เพราะที่บ้านเคยมีอาการไฟตกครับ ลงไปเหลือ 100 กว่าๆ คือะคอมยังทำงานปกติ แต่เน้ตหลุด

เห้นไฟเราเตอร์มันติดๆ ดับๆ มองไปเอ้าใช้เป็นแบบหม้อแปลงๆ ไฟนี่หว่า ไม่ใช้สวิตชฺชิ่ง เลยเอาโวลมิเตอร์มาลองเช็คดู

ก็เป็นอย่างที่บอกไว้ ไฟมันขึ้นๆ ลงๆ เป้นช่วง บางช่วงลงเหลือ 170 กว่าๆ แรงดันขนาดนี้ ถ้าอุปกรณ์เป็นระบบสวิตชิ้ง

อย่างพวกทีวี คอมพิวเตอร์ มันก็ยังคงทำงานได้เป้นปกติครับ เพราะถูกออกแบบมาให้ใช้ไฟค่าต่ำๆ ไม่ถึงร้อยก้ยังทำงาน

เลยโทรแจ้ง 1130 รอประมาณครึ่ง ชม. ก็มาตรวจสอบให้ เบิ้องต้น เค้าวัดไฟ ทั้ง 3 เฟส ที่อยู่หน้าบ้าน

ปรากฏว่าเฟสไฟบ้านผมมันต่ำ เค้าเลยย้ายไฟบ้านผมไปอยู้ที่ไฟเฟสที่สูงกว่า เพื่อแก้ปัญหาขณะนั้นไปก่อน

ทราบต่อมาว่า วันหลังการไฟฟ้าได้มาติดต้้งหม้อแปลงไฟฟ้าเพิ่มอีกลูก ได้ถามดูก็บอกเพราะหม้อแปลงลูกเดิมมันจ่ายไม่พอ

ปล. ไฟฟ้าดับ แล้วไฟกลับมา โดยทั่วไป ไม่ทำให้อุปกรณ์ไฟฟ้าเสียหายครับ เพราะถ้าเสียหายคงเป้นกันเยอะแล้ว

แต่ระวังไว้ ดีกว่าครับ งดใช้ไฟฟ้า ขณะเกิดฟ้าฝน โดยเฉพาะถ้าได้ยินเสี่ยงฟ้าผ่า ใกล้ๆ ให้ระวังให้มาก พังกันมาเยอะละ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Hsung

09/08/2017 09:09:00
346
ลืมไป เป็นพ่อบ้าน ความรู้เรื่องงานบ้าน ต้องพอเป็นบ้างนะครับ ไปจ้างให้ใครทำสมัยนี้แบงค์พันปลิวได้ง่ายๆ

ผมซื้อ สว่าน มัลติมิเตอร์ ไขควง หัวแร้ง คีม ประแจ ไว้ใช้ประจำบ้าน ล้างแอร์ เดินประปา ไฟฟ้า ทั่วๆ ไป ง่้ายๆ จะทำเองครับ

แอร์ บ้าน ที่พบบ่อย จะมีแค่ 2 เรื่อง แอร์เย็นน้อยลง อันนี้ล้างแอร์หาย บ้านผม แอร์ 5 ตัว ถ้าจ้างล้างคงหมดไปหลายพัน

แอร์ไม่เย็นแต่พัดลมทำงาน อันนี้ถ้าแอร์ไม่รั่ว ก็ cap run หมดสภาพ คือ ค่า C ของ cap run มันลดจนทำให้

คอมเพรสเซอร์แอร์ไม่ทำงาน ซื้อ cap run ตัวใหม่ ราคาประมาณ 3 ร้อย มาใส่แทนก้จบละ

บ้านตรงข้ามแอร์ไม่เย็น โทรเรียกช่าง มาเปลี่ยน cap run ให้ โดนไป พันแปด อืม หนักจริงๆ 

ปล. ในเคสนี้ ถ้ามีโวลมิเตอร์ตรวจสอบจะได้รู้ว่าไฟตกแบบไหน ถ้าเป้นแบบเคสผม UPS แบบราคาถูกไม่น่าจะแก้ปัญหาได้

เพราะมันทำงานกรณีไฟตกเยอะๆ เท่านั้น ต้องเป็น UPS ทีมีฟังก์ชั่นควบคุมแรงดันไฟด้วย ถึงจะแก้ปัญหาได้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

MJP

09/08/2017 09:49:19
144
เห็นด้วยกับแนวทางที่คุณ Hsung ชี้แนะให้แจ้ง การไฟฟ้า ก่อนที่เราจะไปหาอุปกรณ์เสริมอื่นใด เรื่องพื้นฐานควรจะรู้ให้แน่ชัดว่าจัดการได้เพีบงใด แล้วค่อยหาอุปกรณ์ควบคุมแรงดันมาช่วยต่อไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ที่บ้านผมไฟตกบ่อยมากๆๆ ผมเสียบแอมป์ตั้งโต้ะ(Sony TA ZH1ES) เจอไฟตกเล่นงานประจำ เครื่องจะเสียเร็วไ"