Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เค้าแนะนำ htc10 บอกว่าเสียงดี แต่พอซื้อมาใช้จริงทำไมมันไม่ได้เรื่อง หรือต้องเบิร์นก่อนครับ

แพท พิษณุ

03/08/2017 17:27:45
ไมได้เป็นสมาชิกที่นี่ครับ ไม่รู้ถามได้มั้ย ยังไงก็ขอโทษด้วยที่รบกวน ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกมือถือฟังเพลงหรืออะไรพวกนี้นะครับ ไปถามในกรุ๊ปเค้าก็ไม่เห็นมีใครตอบ เลยต้องมาในนี้แทน ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

ใน facebook อ่ะครับ ในกรุ๊ปที่ผมสิงอยู่ เค้าแนะนำให้ผมใช้ htc10 บอกว่าเน้นฟังเพลงต้องรุ่นนี้เลย ไอ้เราก็เชื่อ ไม่เอาlg v20 ที่มีคนบอกว่าเสียงดีกว่า ไปเอา htc10 มาแทน แบบไม่มีให้ลองเล่นก่อนด้วย นึกออกมั้ย คือไปร้านแล้วต้องซื้อเลย ก็ลังเลจะเอา lg ดีหรือรุ่นนี้ดี แต่ไม่รู้อะไรทำให้ผมเลือก htc10

ทีนี้พอซื้อมาใช้จริง มันต้องเบิร์นเครื่องหรืออะไรก่อนไหมครับ ทำไมเสียงมันไม่เห็นดีอย่างที่คิดเลย ไอ้หูฟังที่ให้มาน่ะเสียงดีจริง ดังตู้มๆๆ แต่พอเปลี่ยนหูฟังเท่านั้นแหละ หนังคนละม้วนยังไงก็ไม่รู้ เสียงมันมีแต่ดัง แต่เหมือนแห้งๆ ผมก็พูดไม่ถูก เหมือนกินก๊วยเตี๋ยวแล้วใส่แต่พริกอย่างเดียว อารมณ์มันประมาณนั้น รสชาติไม่กลมกล่อม ไม่อร่อยเหมือนที่เค้าอวยให้ผมซื้อยังไงไม่รู้

แต่ขณะเดียวกัน หูฟังที่แถมมา ผมเอาไปใช้กับเครื่องแฟน ปรากฏว่าเธอบอกเสียงดีมาก สรุปว่าที่ดี มันดีเพราะหูฟังแต่เครื่องไม่ดี หรือผมต้องเบิร์นอะไรก่อนมั้ยครับ

ตอนนี้รู้สึกผิดหวังแล้วที่ซื้อมา ไม่น่าเชื่อคนง่ายเลย เอาไปเปลี่ยนที่ร้านยังได้มั้ยครับ เครื่องยังไม่ครบ 7 วันด้วย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

18650

03/08/2017 17:50:22
736
เด๋ว รอท่านผู้รู้มาตอบ

แต่..ตอนนี้รู้สึกผิดหวังแล้วที่ซื้อมา ไม่น่าเชื่อคนง่ายเลย เอาไปเปลี่ยนที่ร้านยังได้มั้ยครับ เครื่องยังไม่ครบ 7 วันด้วย

อันนี้คุณจะเอาไปคืนคนขายด้วยเหตุผลอะไรครับ ? เพราะเครื่องมันก็ใช้งานปรกติหนิครับ ..????
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

03/08/2017 18:34:20
15
ต้องถามก่อน ใช้หูฟังอะไรครับ, เอา boom sound ออกหรือยังครับ, อัพเดท FW ล่าสุดหรือยังครับ

ปล. ผมก็ไม่ชอบเสียง htc10 เหมือนกันนะ แต่ถ้าบอกเสียงแห้ง ผมว่าแปลกๆละ เพราะตัวนี้เบสอย่างเยอะ เสียงหนาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

taung2611

03/08/2017 18:53:50
25
ตอบย่อหน้าสุดท้ายก่อน - เปลี่ยนไม่ได้แน่นอนครับ เพราะไม่ได้เป็นข้อผิดพลาดจากทางผู้ผลิต การที่คุณไม่ชอบเสียงมันไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน ยกเว้น คุณพิสูจน์ได้ว่าเสียงของมันแตกต่างจากเครื่องอื่นในรุ่นเดียวกันอย่างมีนัยสำคัญ ทางออกเดียวที่พอเหลืออยู่ คือ ขายต่อมือสองครับ

ตอบทั่ว ๆ ไป - ผมว่าไม่ควรไปโทษคนที่แนะนำนะครับ เพราะเอาจริง ๆ แล้วเรื่องเสียงมันเป็นเป็นเรื่องของรสนิยมส่วนตัวจริง ๆ ขนาดหูฟังหรือลำโพงเอง ตัวที่แพงกว่าก็ไม่แน่ว่าเสียงจะถูกใจคนฟังแต่ละคนมากกว่า ในบอร์ดนี้มีหลายครั้งที่หูฟังที่แพงกว่าหรือหูฟังมหาชนก็แพ้หูฟังบัดเจ็ดหรือหูฟังยี่ห้อประหลาด ๆ เหตุผลเพราะเรื่องเสียงมันเป็นเรื่องของฟิลลิ่งล้วน ๆ เลย คนที่แนะนำ htc รุ่นนี้เค้าอาจจะใช้แล้วชอบมากจริง ๆ เลยแนะนำมา แต่รสนิยมอาจจะไม่ตรงกับคุณ กอปรกับคุณไม่มีโอกาสได้เทสต์ด้วย มันก็เลยเกิดปัญหา
ส่วนเรื่องต้องเบิร์นไหม เบิร์นแล้วเสียงเปลี่ยนไหม เหมือนเคยได้ยินว่าอุปกรณ์อิเลคโทรนิคส์ส่วนมากต้องผ่านการเบิร์นก่อนถึงจะทำงานได้เต็มศักยภาพ เคสของคุณก็น่าจะเหมือนกัน แต่ถ้าคุณไม่ถูกโฉลกกะมันอย่างแรง ต่อให้เบิร์นแล้วก็คงลำบาก สุดท้ายแล้วผมคงได้แต่เอาใจช่วยให้เสียงหลังเบิร์นมันถูกใจคุณครับ จะได้ใช้งานมันต่อไม่ต้องไปขายทิ้งให้ขาดทุน
:)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

18650

03/08/2017 19:03:19
736
ถ้าจะขายต่อมือสองจริง ๆ ควรขายให้เพื่อนฝูงกันเถอะครับ เจ็บตัวน้อยหน่อย

อย่าเอาไปขายตู้เด็ดขาด  ต่อให้เพิ่งซื้อมาครึ่งวัน  ก็ถือเป็นมือสองแล้ว ร้านตู้กดราคาเหลือครึ่งเดียวหรือต่ำกว่านั้นอีกง่ะ...

ผมว่าก็เก็บเอาไว้ใช้เถอะครับ แล้วซื้อ DAP มาใช้ดีกว่า.... สมปราถนาแน่ เรื่องฟังเพลง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สมพร

03/08/2017 19:22:22
56
ผมมองต่างไปนิดหน่อย ตรงที่ หูแถมก็แย่ครับ 555 

ผมว่าลองใช้ไปซักพักแล้วหาโอกาศไปลองรุ่นอื่นตัวจริงก่อนครับ  ค่อยเอาhtc 10 ลงขาย
เห็นมือสองสภาพใหม่ๆก็ขายกัน 10xxx-11xxx  

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tum.m.m

03/08/2017 22:16:15
0
แนะนำลองใช้ไปสักพักก่อนนะครับ boom sound ลองเปิดแค่ Dolby และเปลียนหูฟังเอาแบบเสียงที่ตัวเองชอบ หูแถมผมว่าเบสมากไป 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Sunriverss

04/08/2017 00:38:59
143
ถ้าเทียบกับชุดตั้งโต๊ะโทรศัพท์ก็เป็นของเด็กเล่นล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

แพท พิษณุ

04/08/2017 05:03:21
ขอบคุณทุกคนที่แนะนำนะครับ

สรุปคือเปลี่ยนไม่ได้ใช่มั้ยครับ นึกอยู่แล้วเพราะซื้อไปแล้ว ถ้าอย่างงั้นก็คงต้องใช้ต่อไปก่อน ไว้เงินสะดวกกว่านี้ ถ้ายังไม่ชอบอยู่ค่อยว่ากันอีกที

ตอนซื้อมา จะฟังเพลงเค้ามีให้เลือกอะไรไม่รู้ ไม่รู้ผมไปทำยังไงอะไร ยังงงๆ อยู่เพราะไม่มีภาษาไทย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

sangka

04/08/2017 08:34:44
48
ลองหา dac amp จะตัวเล็กหรือใหญ่ แล้วแต่ชอบ มาต่อมือถืออีกที ก็เป็นทางออกให้เสียงดีขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

wutthipo

04/08/2017 11:58:30
สำหรับผม htc เป็นมือถือที่แถมหูฟังเสียงดีครับ แต่ชิปเสียงไม่โดนสำหรับผม ด้วยเหตุผลด้านบนของผมจึงทำให้หลายคนเข้าใจผิดว่า htc เสียงดีไปเองซะอย่างงั้น แต่ถ้าคนเน้นเบสเน้นเสียงหนาก็อาจจะชอบนะครับ ถ้ามือถือเสียงดีๆส่วนตัวผมแนะนำ lg vivo meizu ตัวท้อปๆเครื่องหิ้ว sony samsung iphone ผมว่ายังให้รายละเอียดเสียงดีกว่า htc ครับ คหสต.ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

es_ciro

05/08/2017 09:56:43
16
ต้องย้ายไปอยู่อเมริกาครับ

อย่าว่าแต่7วันเลย เครื่องใช้ไฟฟ้าบางอย่างบางเจ้า30วันเลยครับ จะใช้ไปแค่ไหนไม่เกี่ยว คืนเอาเงินจำนวนเต็มได้ดื้อๆเลย แต่ต้องอยู่ในสภาพที่ขายต่อใหม่ได้นะครับ

เช่นมือถือ ก็ห้ามลอกอะไรออกเลย ของต่างๆให้ครบ ซองaccessory?อืม เหมือนซองที่ชาร์จนี่จะแกะได้อยู่

อยู่ประเทศที่เป็นตลาดเล็กๆก็ต้องทำใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

oumfc

05/08/2017 10:03:15
5
เพลงที่ ฟัง ทีบอกเสียงไม่ดีนะ ฟังจากไหนครับ ยูทูป หรือเปล่า 

หรือว่า เพลงที่ลงเครื่อง ไฟลล์เพลง ห่วยๆ บิตเรต ต่ำกว่า 320 

ลองฟังไฟลล์ ดีดี บิตเรต สูงๆ ระดับ 1400 เอาลงเครื่องแล้ว ฟังพิจารณาอีกที นะครับ
 ฟังกะ แอ๊ปที่ ไม่ เฟคปรุงแต่งเสียงมาก  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

MaxxIE

05/08/2017 21:39:46
107
เอาจริงๆ น่าจะไปเลาะหาร้านที่มีตัวโชว์ แล้วขอเค้าลองฟังก่อนซื้อนะครับ
ว่าแต่เอาหูฟังอะไรไปต่อฟังเหรอครับ ทำไมมันถึงเป็นหนังคนละม้วนขนาดนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Enqless

06/08/2017 13:01:14
81
หา dac amp มาต่อเลยครับ แล้วใช้เครื่องเดิมต่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เค้าแนะนำ htc10 บอกว่าเสียงดี แต่พอซื้อมาใช้จริงทำไมมันไม่ได้เรื่อง หรือต้องเบิร์นก่อนครับ"