Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามปัญหาคณิตศาสตร์หน่อยครับ ^ ^

เหน่งบา

01/08/2017 11:17:25
1,866

เรื่องมันคาใจมานานแล้ว แต่ไม่ได้คิดให้เคลียร์ซะที
คือว่า...
ธรรมราชจักรทอง(กิมลุ้นฮวบอ้วง) แพ้เอี้ยก้วยและเซียวเหล่งนึ่ง เลยหนีไปฝึกวิชา
จากการคำนวณ พี่แกคงคิดว่าถ้าในแง่ความพิสดารของกระบวนท่า ทำยังไงไม่มีทางชนะกระบี่คู่สุรางคนางค์ใจพิสุทธิ์ของเอี้ยก้วยเซียวเหล่งนึ่งได้  เลยหาทางเอาชนะ ด้วยการเพิ่มแรงปะทะพละกำลัง
แฟนมังกรหยกทุกท่านรู้ดีอยู่แล้วว่า ที่กิมลุ้นฮวบอ้วงทำสำเร็จคือ ฝึกพลังปัญญาบารมีมังกรคชสารขั้นที่สิบสำเร็จ และเขามั่นใจว่าจะชนะทั้งคู่ได้ในการกลับมาครั้งนี้

ยอดวิชาแขนงนี้ ข้อมูลในหนังสือ บอกว่ายังไงก็ต้องฝึกได้  แต่ปัญหาคือ ขั้นถัดมา จะใช้เวลาเป็นเท่าตัวของขั้นที่ผ่านมาแล้ว ทบทวีขึ้นไปเรื่อยๆทุกขั้น  ซึ่งด้วยข้อจำกัดของอายุขัยมนุษย์ ไม่มีใครจะฝึกถึงขั้นสุดยอดคือขั้นที่สิบสาม (กว่าจะเริ่มฝึกยอดวิชาแบบนี้ได้ อย่างน้อยก็ไม่ใช่เด็ก ถ้าไม่ใช่ฉลาดสุดยอด เก่งสุดเยี่ยม ฝึกจนแก่เฒ่า คนปกติจะไปค้างอยู่ที่ขั้นที่ห้าที่หก)

กิมลุ้นฮวบอ้วงสร้างปรากฎการณ์ชนิดแทบไม่เคยมีมา คือ สำเร็จพลังปัญญาบารมีมังกรคชสารได้จนลุล่วงขั้นที่สิบ โดยใช้เวลาตีซะว่าสิบห้าปี  คำถามคือ จริงๆแล้วกิมลุ้นฮวงอ้วง ฝึกพลังปัญญาบารมีมังกรคชสารขั้นที่หนึ่งสำเร็จ โดยใช้เวลาเท่าไหร่ครับ
(ผมเคยคิดตื้นๆว่า สิบห้า(หรือสิบหก)ปี หารครึ่งหารครึ่งหารครึ่งฯลฯลงมาเรื่อยๆสิบครั้ง แล้วค่อยมานึกขึ้นได้ว่า  มันต้องบวกทบสะสมมาเรื่อยๆ วิธีนี้เลยไม่ถูกต้อง)

รอท่านที่เก่งคณิตศาสตร์มาตั้งสมการ แล้วถอดค่าตีโจทย์ให้หน่อยนะครับ ชาตินี้วิชาคณิตศาสตร์ ผมคืนอาจารย์ไปหลายสิบปีแล้วตั้งแต่เรียนจบ คงตั้งสมการไม่ถูกแน่

คิดคร่าวๆว่าประมาณ  X + 2X +(2X)x2 + ((2X)x2)x2....... = 15 ปี 
แล้วหน่วยปี ก็ต้องกระจายให้เป็นวันโดยคูณ 365

ถ้าเป็นไปได้ กรุณาเขียนสมการที่ถูกต้องให้ดูก็ดีครับ 55555
ผมอยากรู้มานานแล้วว่า ตัวร้ายประจำมังกรหยกภาคสองรายนี้ ใช้เวลาเร็วขนาดไหนในการผ่านขั้นที่หนึ่ง  ^ ^
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

01/08/2017 11:46:33
1,368

ผมว่าเขาต้องแอบไปฝึกในห้องนี้แหง่มๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

prolang

01/08/2017 11:56:02
23
ขอลองคิดแบบง่ายๆก่อนคับ ^^

X คือ จำนวนวัน
ใน 1  ปี  ปีหนึ่งมี 365 วัน
ดังนั้น 15 ปั มี 365x15 = 5475 วัน 
เวลาฝึกขั้นที่ 1 คือ  X วัน
เวลาฝึกขั้นที่ 2 คือ 2X วัน
เวลาฝึกขั้นที่ 3 คือ 4X วัน
.
.
.
เวลาฝึกขั้นที่ 10 คือ 512X วัน

จะได้สมการ
X + 2X + 4X + 8X + 16X + 32X + 64X + 128X + 256X + 512X =  5475 

1023X = 5475
       X = 5475/1023
       X = 5.35
ดังนั้น   เวลาฝึกขั้นที่ 1 คือประมาณ 5-6 วัน :D มั่วมากๆ 

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

taung2611

01/08/2017 12:41:38
25
คิดได้เท่าคุณ prolang ครับ ขั้นแรกใช้เวลาประมาณ 5 วันกับอีก 8 ชั่วโมง
:)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

18650

01/08/2017 12:43:12
736

ผมสอบตกเลขครับ เลยขอผ่าน..

แต่เท่าที่พิจารณาดูแล้ว ลามะจักรทอง ให้ฝึกนาน.. น๊าน นาน
จนเส้นผมหัวล้านผมข้าง ๆ จอนหูร่วงหมดทุกเส้น

ก็รบสู้ เอี้ยกล้วยกะแม่นางเสี่ยวหลงหนี่ ไม่ได้อยู่ดี เพราะทั้งคู่มี พี่นกอินทรีคอยช่วยอยู่ฮับ พลังพี่นกมหาศาลคับ

แบบ... พี่นกตบกระบาลทีเดียว ลามะหัวล้านแตกคับ

( ขอพัย หารูปพี่นกคู่กับเวอร์ หลิงเต๊อะหัวไม่ได้ งั้นเป็นเวอร์ใหม่หน่อย เวอร์ของกู่เทียนเล่อนะฮับ )
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

หูทองเหลือง

01/08/2017 12:47:09
2,052
ผมก็คิดได้แบบเดียวกับคุณ prolang ครับ

แหม่ เห็นตัวเลขแล้วนึกถึงความจุ SD การ์ดเลยครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

01/08/2017 13:52:35
1,866
ขอบคุณท่านที่เข้ามาร่วมตอบกระทู้ประสาทของผมนะครับ 555
คำตอบก็น่าจะถูกต้องแหละครับ  คือห้าหกวัน
แต่การเรื้อร้างห่างเหการเรียนมานานทำให้ผมตั้งสมการไม่ได้ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Varicella

01/08/2017 14:46:21
0
-A คือระยะเวลาในฝึกขึ้นที่1
-A+2A+4A+8A+16A+32A+64A+128A+256A+512A= 1023A= เวลารวมในการฝึก ขั้นที่ 1-10
ถ้า A หน่วยเป็นปี คงตายก่อน
ถ้า A หน่วยเป็นวัน  
    - ถ้าวันที่ฝึกสำเร็จขึ้นที่10 อายุ 50 ปี    (50*365)/1023 แสดงว่า ฝึกครั้งแรก เมื่ออายุ17 วัน
เด็ก17 วัน ยัง อ่านตำราไม่ได้ ก็ไม่น่าใช่

ต่อให้เพิ่ม อายุ ขณะที่ ฝึกสำเร็จ เป็น 100 ปี  ฝึกครั้งแรก ก็ยังคงเป็น 34 วัน

เพราะฉะนั้น เป็นไปได้ว่า  แต่ละขั้น  อาจไม่จำเป็นต้องฝึกให้สำเร็จก่อน    แต่ละขั้น สามารถฝึกไปพร้อมๆ กันได้    ก็จะทำให้ ระยะเวลาเป็นไปได้มากขึ้น  เพราะในขั้นที่สูงกว่า ก็ต้องใช้พื้นฐานจากขั้นที่ต่ำกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

01/08/2017 16:05:00
1,866
แสดงว่า ท่าน Varicella ไม่ได้อ่านมังกรหยก(มั้งครับ) ^ ^
ตามโจทย์นี่ อ้างอิงข้อมูลในหนังสือล้วนๆครับ และก็ไม่ได้คิดซับซ้อนอะไร เป็นสมมุติฐานแบบสมการเส้นตรงธรรมดาๆเองครับ
การฝึกต้องไล่ตามขั้นจากต้นไปถึงปลาย 
กิมลุ้นฮวบอ้วง ตอนเจอเอี้ยก้วย(พระเอก)ก่อนจะต่างฝ่ายต่างไปถึงสิบหกปี น่าจะราวๆหกสิบ
เขาใช้เวลาไม่ถึงสิบหกปีฝึกวิชาปัญญาบารมีมังกรคชสารได้ลุล่วงขั้นที่ 10 
ผลลัพธ์ของโจทย์รู้อยู่แล้วว่าสิบห้าปี แต่เราต้องการหาค่า X เท่านั้นเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

SirIsexnewTA

01/08/2017 16:08:03
387
ถ้าเป็นไปตามแบบแรกที่คิด ฝึกเสร็จแม่ชีน่ำไห้ปล่อยเซียวเหล่งนึ่งกลับมาพอดี 55 (แซวเล่นนะครับ)

ลองถามไปในเพจ ยุทธศิลป์กำลังภายใน ดูครับ แอดมินเพจค่อนข้างแน่นพอสมควร(เนื้อตัวเอ้ยย เนื้อหาความรู้น่ะครับ 555) ผมล่ะชอบฟังแอดมินเพจนี้ live สดจริงๆ เป็นการอภิปรายหนังจีนได้ครบรสดีมาก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

หมูหวาน

01/08/2017 17:03:56
573
เข้ามาปวดหัวกับตัวเลขครับ ห่างหายไปนาน ปัจจุบันใช้แต่เครื่องคิดเลขในมือถือ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

ohwownoone

01/08/2017 19:29:22
370
เจ้าปล่อยน้ำ วิสุทธิ์ื เข้ามาในตัวข้า.................
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

เหน่งบา

01/08/2017 20:43:21
1,866
ไม่ใช่ประเด็นนั้นครับพี่อ่าง...แหม่  ท่าทางจะติดใจช็อตนั้นเอามากๆ = =*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ellevoid

01/08/2017 23:49:27
220
มีคนตอบเยอะแล้วว่าฝึกขั้นแรกสำเร็จในห้าวัน เลยอยากขอคุยเรื่องอื่นบ้างว่าทำไมเรื่องของเตียบ่อกี้ถึงไม่ดังเท่ากับเรื่องของเอี้ยก้วยหรือเรื่องของก๊วยเจ๋งอ่ะครับ ดูจากว่าคนไทยไม่ค่อยพูดถึงเตียบ่อกี้แล้วพวกหนังชุดก็ชอบเอาเอี้ยก้วยหรือมังกรหยกมารีเมคซ้ำแล้วซ้ำอีกมากกว่าอ่ะครับ 

สำหรับผมชอบเล่งฮู้ชงกับเตียบ่อกี้ที่สุดๆละ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

tangkoo.

02/08/2017 00:42:03
1,368
อืมว่ายังไงดีละ  ผมว่าดาบมังกรหยกมันก็ดังในระดับหนึ่งนะครับ  แต่ที่มังกรหยกสองภาคแรกมันถูกรีเมคบ่อยพอๆกับไซอิ๋ว  เพราะมันดังมากๆไงครับ

ช่วงนั้นเป็นยุคทองของหนังซีรี่ยฮ่องกง  เทียบง่ายๆประมาณฟูลเฮ้าส์ แดจังกึม  ตอนพีคๆในบ้านเรานะครับ  ตอนนั้นมังกรหยกถูกสร้าง ทั้งจากเอทีวี และทีวีบี  เหมือนกับช่อง3 กับช่อง7 ประมาณนั้นครับ  อึ้งย้งของเอทีวีคือหมีเซี้ยะ  ของทีวีบีคือองเหม่ยหลิง(เสียชีวิตนานแล้ว)  ส่วนตัวผมชอบฝั่งทีวีบีมากกว่า  ตอนนั้นทีวีบีจะฉายช่อง3  เอทีวีฉายช่อง 7

ยุคนั้นหนังฮ่องกงเป็นอะไร ที่ตรึงให้คนอยู่กับบ้านได้เลยครับ  ที่ดังมากๆก็ เจ้าพ่อเซี้ยงไฮ้  กระบี่ไร้เทียมทาน  มังกรหยก  ชอลิ้วเฮียง  ดาบวงพระจันทร์  ฯลฯ

เตียบ่อกี้ตอนนั้นเล่นโดยเหลียงเฉาเหว่ย เป็นเวอร์ชั่นที่ผมชอบที่สุด(เคยดูแค่สองเวอร์ชั่น555)  มังกรหยกก็เหมือนกัน นอกจากหวงเย่อหัว  กับหลิวเต๋อหัว แล้ว เวอร์ชั่นหลังๆผมไม่ดูเลย  อาจจะเป็นเพราะเราฝังหัวไปแล้ว  
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

taung2611

02/08/2017 06:27:07
25
ความเห็นส่วนตัว ผมว่ามังกรหยก 1 และ 2 มันดังเกินไปครับ ปู่กิมแกแหกทุกกฎเกี่ยวกับการออกแบบตัวละครเอก ภาคแรกพระเอกซื่อบื้อ นางเอกฉลาดเฉลียวเจ้าเล่ห์ ภาคสองพระเอกเป็นเดชไอ้ด้วนที่หลงรักอาจารย์ตัวเอง นางเอกสวยปานนางฟ้าแต่ดันมีตำหนิ คนเลยนิยมชมชอบกันมาก แต่ภาคสามมันไม่อาจเทียบสองภาคแรกได้ คือ ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีหรือไม่ดัง แต่เมื่อเทียบกับ 2 ภาคก่อนมันเทียบกันไม่ติดก็แค่นั้น แล้วแปดเทพอสูรก็ดันดังกลบอีก ภาคสามก็เลยดูเงียบ ๆ ไป
:)
ปล. ในบรรดาพระเอกของกิมย้ง ผมก็ชอบเล้งฮู้ชงเหมือนกัน อีกคนที่ชอบ คือ ต้วนอี้ สองคนนี้มันไม่แคร์สื่อไม่แคร์สังคมดี ใครจะว่าอะไรยังไงกูไม่แคร์ ใช้ชีวิตตามใจอยาก แต่ถ้าพูดเรื่องความเท่สุดขีดขั้น ยกให้เฉียวฟงเป็นอันดับหนึ่ง คนอะไรเวลาบู๊ยังกะก๊อดซิลล่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

เหน่งบา

02/08/2017 07:47:11
1,866
ลองคุยในบอร์ดอื่น ท่านหนึ่งให้ความเห็นน่าสนใจว่า ที่กิมลุ้นฮวบอ้วงฝึกได้ถึงขั้นที่สิบ ก็เพราะตะแกเก่งอยู่แล้วไงครับ ทั้งพลังฝีมือ สติปัญญา และรากฐานสำคัญ กำลังภายใน(ดูเหมือนจะเป็นจุดเด่นด้วยซ้ำ) ด้วยต้นทุนทั้งหมดที่ว่ามานี้ ทำให้ฝึกขั้นที่หนึ่งสำเร็จในห้าวันแปดชั่วโมง ทำให้บรรลุได้ถึงขั้นที่สิบ

แนวคิดนี้(คือคนเก่งที่มีคุณสมบัติสูงพร้อมอยู่แล้ว)สะท้อนให้เห็นอีกครั้ง แบบยิ่งกว่าด้วยซ้ำ ตอนเตียบ่อกี้ ที่ใช้ลมปราณนวภพเป็นรากฐานในการสำเร็จวิชาเคลื่อนย้ายจักรวาลขั้นที่เจ็ดในชั่ววันเดียว!!

คุณellevoid
เรื่องทำไมดาบมังกรหยกไม่โด่งดังเท่าสองภาคแรก...ก็ มันยอดเยี่ยมไม่เท่าอะครับ ผมมองตื้นๆแบบนี้
มังกรหยกภาคหนึ่ง กำเนิดมาในขณะที่วงการยุทธจักรยายกำลังเน่า พอยอดนิยายระดับสร้างประวัติการณ์เรื่องนี้ถือกำเนิดขึ้น ย่อมสร้างความทรงจำที่ลึกซึ้ง บวกกับภาคสองที่โดดเด่นเลิศล้ำไม่แพ้กัน ดาบมังกรหยกก็เลยอยู่ในสภาพ Wednesday child ไปโดยปริยาย(จริงๆแล้ว ระดับของคุณภาพงานไม่ถือว่าเป็นรองเท่าไหร่ แต่ไม่กระทบใจคนเท่าสองภาคแรก)

ส่วนในแง่น่าความประทับใจในตัวละครก็มีส่วนมาก ตามที่คุณ taung2611 บอกมาเป๊ะครับ จากยุคสมัยที่นิยายกำลังภายในลอกพล็อตเดียวกันทั้งตลาด(มีนักเขียนอยู่หลายร้อยคน) พระเอกหล่อเลิศเลอเพอร์เฟ็ค ได้รับวาสนาปาฏิหาริย์ตกเหวเจอคัมภีร์+อาจารย์+ผลไม้วิเศษ มีสาวงาม(ส่วนใหญ่จะออกแนวโง่)มารุมรัก พระเอกมีชะตาชีวิตรันทดบ้านตายยกโคตรต้องมาล้างแค้น และบุคลิกภาพของพระเอกนี่มีแบบเดียวและเป็นตัวแบนสุดๆ(ภาษาวรรณกรรมวิจารณ์)มาเป็นเรื่องราวที่ละเอียด ลึกซึ้ง กว้างไกล อย่างมังกรหยก มีพระเอกนางเอกที่คาแร็กเตอร์ขัดแย้ง พระเอกสัตย์ซื่อค่อนข้างโง่ทึบ นางเอกเจ้าเล่ห์แสนกล ย่อมสร้างความประทับใจและปะทะใจอย่างลึกซึ้ง

ภาคต่อมา เอี้ยก้วยอาจเหมือนคนธรรมดากว่าก๊วยเจ๋งอยู่บ้าง แต่ชะตาที่อับจนข้นแค้น กำพร้าเดียวดาย ต้องดิ้นรนต่อสู้ชีวิต ทำให้เขามีอารมณ์รุนแรง ตอบสนองกับปฏิกิริยาของบุคคลอื่นที่มีต่อเขาด้วยความรู้สึกที่สุดโต่ง คนชอบเอี้ยก้วยก็มักจะทุ่มเทความรู้สึกความจริงใจให้ คนเกลียดเขาก็จะจงชังแบบสุดเหยียด จุดเด่นที่นักอ่านจดจำก็จะเป็นความรักที่แน่วแน่มั่นคงของเอี้ยก้วย ชนิดให้ตายก็ไม่เปลี่ยนใจ บุคคลอื่นแม้มีคุณสมบัติดีงามแค่ไหน หรือบางคนก็ให้เอี้ยก้วยได้แม้แต่ชีวิต ทว่า "(กู)รักเล้งยี้ (กู)ไม่เปลี่ยนใจ" คำเดียวเลยครับ

การสร้างตัวละครฝ่ายหญิงก็โดดเด่นไม่แพ้ภาคแรก เอี้ยก้วยเป็นคนที่สุดโต่ง ไม่สนจารีตประเพณี ละเลยเพิกเฉยต่อค่านิยมทางสังคม เซียวเหล่งนึงเป็นคนที่เติบโตมาอย่างบริสุทธิ์ไม่รู้เรื่องราวทางโลก แต่กิมย้งมีความคิดอ่านลึกซึ้งมาก ที่เอาตัวละคร สร้างสถานการณ์ให้เกิดการขัดแย้ง ตีแผ่ผลกระทบของประเพณีขนบธรรมเนียมที่มนุษย์เป็นผู้กำหนด และมีผลต่อชีวิตมนุษย์ยิ่งกว่ากฎหมาย  ในยุคสมัยนั้น(ปลายราชวงศ์ซ้อง ก็ราวๆเจ็ดร้อยกว่าปีก่อน) ความคิดที่ว่าศิษย์กับอาจารย์ไม่สามารถแต่งงานกัน เป็นเหมือนจารีตกำหนดโดยฟ้าดิน  มายุคสมัยนี้ ความคิดแบบนี้ไม่ได้คงอยู่แล้ว แต่ในสมัยที่ความคิดแบบนั้นคงอยู่ มีผลอย่างมหาศาลต่อชีวิตความเป็นไปของบุคคลในสังคม

กิมย้งเองก็บอกครับ งานเขียนในยุคหลัง เขามองว่าตัวเองมีความก้าวหน้าอยู่บ้าง เมื่อเทียบกับยุคแรก(ถ่อมตัวสุดๆ) อย่างก๊วยเจ๋ง ยังยึดถือเรื่องเชื้อชาติเผ่าพันธุ์เป็นความดีงาม เป็นคุณธรรมสูงสุด ประมาณว่า ทำเพื่อชาติเพื่อราษฏร์ เป็นวีรบุรุณที่แท้จริง(เอี้ยคังเลยเป็นคนเลวชาติสุดๆในการทรยศชาติของตนเอง  ทั้งที่มาย้อนอ่านดู ก็ยังไม่น่าจะเลวลึกซึ้งเท่าไหร่ เพราะเอี้ยคังเติบโตมาในแผ่นดินกิมก๊กด้วยซ้ำ) เวลาผ่านมา กิมย้งยอมรับมากขึ้นว่า จีน ไม่ได้หมายถึงชนชาติฮั่นแต่เพียงอย่างเดียว หากแต่คงเป็นความรู้สึกเปิดกว้างขึ้นเหมือนคำว่า ร้อยชาติพันธุ์มังกรแหละครับ  เฉียวฟงเลยพัฒนาการทางด้านความคิด มีการแสดงออกทางความคิดอ่านที่ลึกซึ้งมากขึ้น จากชะตาชีวิตของพี่ท่านที่ทำให้เห็นสัจจธรรมว่า เชื้อชาติ เป็นแค่เส้นแบ่งที่คนคิดขึ้น คนชาติไหนเผ่าไหนก็มีชีวิต มีความรู้สึก เป็นคนเท่ากัน พระเอกตัวจริงของแปดเทพอสูรมังกรฟ้า เลยมีความคิดต่อต้านสงคราม  เพราะเห็นความจริงว่า ไม่ว่าฮั่น เหลียว(ตัวเองแท้จริงแล้วเป็นเลือดเนื้อเชื้อไขศัตรูของฮั่น) ไซแฮ่(น้องร่วมสาบานฮือเต็กเป็นราชบุตรเขยไซแฮ่) ไต้ลี้(ราชบุตรตวนอื้อ) กิม(อ้วงง้วนอากุกพะ) ล้วนเป็นคนมีเลือดเนื้อ  มีความรักชีวิต มีอารมณ์ความรู้สึกเหมือนกัน 

เหล่านี้ทำให้ไตรภาคมังกรหยกบวกหนึ่ง(แปดเทพอสูร) มีคุณค่าความหมายอย่างสูงในทางวรรณกรรม มิใช่แค่นิยายอ่านสนุกเท่านั้น ^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 17

หูทองเหลือง

02/08/2017 09:09:30
2,052
ผมไม่ค่อยได้ดูหนังจีนกำลังภายในเท่าไหร่ แต่ผมชอบเรื่อง "อุ้ยเสี่ยวป้อ" ครับ 555

พระเอกไม่มีวิทยายุทธอะไรเลย อยู่ได้ด้วยไหวพริบและความเจ้าเล่ห์ จนมีเมีย 7 คน และอยู่มาได้จนจบเรื่อง 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

18650

02/08/2017 10:02:39
736

..แม่นางมังกรน้อย แห่งสำนักสุสานโบราณ ..ทุกเวอร์ชั่น

เวอร์ชั่น งิ้ว เวอร์ไต้หวัน เวอร์จอเงินชอว์บราเดอร์ เวอร์ฮ่องกง TVB... ฯลฯ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ถามปัญหาคณิตศาสตร์หน่อยครับ ^ ^"