Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เกี่ยวกับการ test หูฟัง สอบถามผู้มีประสบการณ์ครับ

SirIsexnewTA

30/07/2017 21:41:38
387
ใครเคย test หูฟังด้วยอุปกรณ์ในภาพบ้างครับ 

ผมไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไรนะ เคยเห็นในหนังเรื่อง begin again คิดว่าถ้าทำกับสาวแบบในหนังคงจะโรแมนติกน่าดู 55 
และดันมีความคิดขึ้นมาว่าเจ้าตัวนี้อาจจะใช้ทดสอบเสียงหูฟังคร่าวๆได้โดยการเทียบกับ reference ไปพร้อมๆกันเลย อาจจะฟังทีละข้าง เพื่อไม่ให้เสียงตีกัน บวกกับความเร็วในการเปลี่ยนหูฟังที่ไม่ต้องเสียบเข้าเสียบออก ทำให้ผู้ทดสอบแทบไม่ต้องจำคาแรกเตอร์เสียงเพื่อเปรียบเทียบเลย พูดง่ายๆก็คือเทียบกันได้เห็นภาพชัดๆ มากกว่า 
อยากทราบว่าใครเคยลองวิธีนี้มาแล้วบ้างครับ เพราะเท่าที่เดาๆได้คือเจ้าอุปกรณ์ดังกล่าวน่าจะทำให้เสียงหูฟังดรอป ลงพอสมควร ไม่น่าจะเวิร์ก หรือว่ามีของยี่ห้อไหนที่ดีๆแนะนำบ้าง เพราะผมเคยเห็นอันละไม่กี่ร้อยบาท ไม่น่าจะใช้งานได้จริง รบกวนผู้มีประสบการณ์ชี้แนะด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

31/07/2017 08:09:25
15

เหตุผลหลักๆคือเรื่อง volume matching มากกว่าครับ ไม่มีหูใดๆในโลกที่ความต้านทานหรือ sensitivity เท่ากันเป๊ะ (ยกเว้นรุ่นเดียวกัน)

การรีวิวหรือทดสอบหูฟัง จะต้องพยายามวัดให้ volume ที่ออกมาจากทั้งสองหูเท่ากันให้มากที่สุด เพื่อลด bias จากการรีวิวครับ เพราะงั้นถ้าเราคุม volume dap คงที่ โดยเสียบสายนี้พร้อมหูสองตัว เรามีโอกาสที่จะฟังหูที่ขับง่ายกว่า ได้ดังกว่า ทำให้ความจำในสมองฝังใจว่า ตัวนี้ฟังได้อิ่ม ฟังได้เต็มกว่าอีกตัว ทั้งที่ความจริงถ้าปรับเสียงให้ตัวหูอีกตัวดังขึ้น ก็อาจจะฟังดีกว่า แต่ก็กลายเป็นว่าหูขับง่ายก็เสียงดังเกิสจะฟังไปเสียแล้ว

เพราะงั้นปกติผมก็เลยไม่ใช้ เพราะ แต่ละตัว volume ที่ใช้ก็ไม่เท่ากัน ยังไงก็ต้องมาถอดเข้าถอดออกนั่งปรับให้ใกล้เคียงกันที่สุด

แต่ถ้าอยากฟังเทียบหลายๆตัวจริงๆผมแนะนำเป็นแบบแอมป์ที่มี volume knobแยกครับ 

เพราะปรับเสียง volume แยกจากกันได้ ทำให้การฟังเทียบมี bias น้อยลงครับ และได้ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำที่สุดอีกด้วย

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

bonus79

31/07/2017 08:19:17
1,133

เคยเห็นแต่แบบนี้อะครับ น่าจะหาได้ที่ห้างอมร
แต่ไม่เคยซื้อมาใช้ครับ คิดว่าเสียงอาจจะมีดรอป
อย่างไรก็ดี ถ้าจะนำมาเทสหูฟัง ระยะเวลาถอดสลับหูเฉยๆ vs ถอดแจคสลับแล้วเสียบแจ๊คสลับ ก็ไม่น่าจะต่างกันเกิน 5 วินาที ยังไงก็ต้องถอดออกจากหัวหรือหูอยู่ดี ผมคิดว่าไม่ต่างกันกับการเทียบเสียงแบบวิธีเดิมนะครับ (เพราะมันต่างกันแค่ไม่กี่วินาทีจริงๆ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

bonus79

31/07/2017 08:24:01
1,133
เรื่องความดังไม่เท่ากันของหูฟังแต่ละตัวแบบที่คุณ artpiggo กล่าวถึงก็ใช่เลยครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

kakaku

31/07/2017 08:29:17
อิมพิแดนซ์มันจะลดลงนะครับ เพราะมันไปต่อขนานกันมีผลต่อเสียงและความดังค่อยแน่นอนใช้แบบที่คุณ artpiggo แนะนำมาดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

SirIsexnewTA

31/07/2017 12:59:27
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - bonus79

เคยเห็นแต่แบบนี้อะครับ น่าจะหาได้ที่ห้างอมร
แต่ไม่เคยซื้อมาใช้ครับ คิดว่าเสียงอาจจะมีดรอป
อย่างไรก็ดี ถ้าจะนำมาเทสหูฟัง ระยะเวลาถอดสลับหูเฉยๆ vs ถอดแจคสลับแล้วเสียบแจ๊คสลับ ก็ไม่น่าจะต่างกันเกิน 5 วินาที ยังไงก็ต้องถอดออกจากหัวหรือหูอยู่ดี ผมคิดว่าไม่ต่างกันกับการเทียบเสียงแบบวิธีเดิมนะครับ (เพราะมันต่างกันแค่ไม่กี่วินาทีจริงๆ)
แบบนี้เคยลองแล้วครับ เสียงฟังไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าตัวที่ผมซื้อมาเสียหรือป่าวนะ

ถ้าตัวแยกแบบดีๆ มีแนะนำยี่ห้อไหนกันบ้างครับ เผื่อเอาไว้ไปฟังกับสาว 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เกี่ยวกับการ test หูฟัง สอบถามผู้มีประสบการณ์ครับ"