Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คนแกร่ ..รีวิว ขวัญใจคนจน ลำโพงพกพา WS 1503 ราคาเป็นมิตรกับ ผบทบ ฟังค์ชั่นจัดหนัก จัดเต็ม..

18650

30/07/2017 19:00:18
736

สวัสดีครับทุกท่าน

วันนี้ขอมารีวิว ลำโพงพกพาจีนแดงจากเสิ่นเจิ้น คุณภาพดีพอสมควร ในราคาที่ ผบทบ พยักหน้า..

เมื่อวันเสาร์ผมไปเดินแถวบ้านหม้อ ไปจ๊ะเอ๋กับ เจ้าลำโพงพกพาตัวนี้เข้า เห็นว่ามันมีฟังค์ชั่นอัดได้

ซึ่งไม่ค่อยเจอใน ลำโพงพกพาบลูตุ๊ดจีนแดงแบบถูก ๆ  ก็ซื้อมาแบบลองอัดเล่นขำขำ เพราะถามวิธีการใช้ฟังค์ชั่นอัดเสียงว่าทำอะไรได้บ้างจากคนขาย

...พี่แกพยักหน้า กับส่ายหน้าอย่างเดียว บอกไม่รู้ครับ ผมขายอย่างเดียว..

ผมก็อยากซื้อเอามาเพื่ออัดเสียงจากรายการข่าวจากกล่องรับดาวเทียม ไว้ฟังตอนผมไม่ว่างดูสด

เห็นราคามันก็ถูกดี ไม่แพงมาก เลยเอามาลองดู

เจ้าตัวนี้ง่ะ มันมีชื่อเรียกเต็มยศว่า Digital Speaker รุ่น WS 1503

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 202
ความคิดเห็นที่ : 1

18650

30/07/2017 19:05:11
736

พวกบรรดา ลำโพงพกพาจีนแดงราคาถูก ๆ เกรดหลักร้อยแก่ ๆ ในท้องตลาดบ้านเรา หาแบบที่ บันทึกเสียงได้ด้วย ยากมาก มีแต่ Playback ฟังเพลงเอ็มพีสาม หรือ ใช้ฟังแบบบลูตุ๊ด หรือ ใช้เป็น Aux สำหรับขยายเสียง

ผมเคยหาข้อมูลในเนตดู จากพวกเวปจีนเสิ่นเจิ้น ก็มีหลายยี้ห้ออยู่ แต่ต้องสั่งซื้อเอาเอง ขี้เกียจยุ่งยาก..

อุปกรณ์ที่ได้มา รู้สึกแต่ละที่ไม่เหมือนกัน เพราะรุ่นที่ผมซื้อ ไหงไม่มีรีโมทไร้สายมาด้วยก็ไม่รู้แฮะ 

อุปกรณ์ในกล่องมี ไม่โครโฟนแบบคาดหัว หูฟัง สายร้อยสะพายเครื่อง สายชาร์ทยูเอสบี ไม่แถมอแดป..
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

18650

30/07/2017 19:34:06
736

ปัญหาน่าปวดหัวสำหรับผมคือ เคยใช้ พวก Ic Recorder อัดเสียง แต่ลำโพงเครื่องมันตัวกระจิ๋วเดียว

ฟังแทบไม่ได้ยิน ต้องเอาไปพ่วงกับพวกลำโพงพกพา ต่อสายรุงรัง ซึ่งผมไม่ค่อยชอบ

แต่เจ้าตัวนี้ มันมีลำโพงในตัว ขนาดใหญ่  ให้พลังเสียงที่ดังลั่น ผมเปิดฟัง Volume สุด ขี้หูผมแทบร่่วง เพราะเปิดแค่ครึ่งเดียว  ก็ดังลั่นสนั่น

คู่มือภาษาอังกฤษ แทบไม่ได้บอกอะไรที่เป็นประโยชน์เลย ผมต้องคลำหาเอาเอง

เจ้าตัวนี้ มีดีตรงใช้เป็น โทรโข่งแบบมินิได้ ครับ โดยใช้กับไมโครโฟนแบบครอบหัวที่ผมมาให้ในกล่อง เสียบเข้ากับช่อง Mic   ผมลองดูแล้ว คุณภาพเสียง ห่วยมาก แถมยังหอนง่าย ขนาดไมค์อยู่ไกลลำโพงพอสมควรนะเนี่ย อาจเป็นเพราะ ไมค์ที่แถมเป็นของถูก ๆ  เลยลองเอาไมค์คาราโอเกะกะ ที่บ้านมาลองดู ปรากฏว่า  ดีขึ้นมาก ..อาการเห่า หอน น้อยลง

ฟังค์ชั่นไมค์ ผมว่าน่าจะมีประโยชน์เอาไปประยุกต์ใช้ได้หลายอย่าง เช่นสะพายเครื่อง หรือ คาดเอว แล้วใช้พูดขยายเสียง เวลาพาเด็กไปทัศนศึกษาก็ได้  หรือเหน็บเอว เอาไปใช้งานขายกอเอี๊ยะ ตลาดนัดก็เหมาะ  จะได้ไม่ต้องตะเบ็งมาก

นอกจากนี้ เจ้าช่อง Mic นี้ก็ใช้เป็น Mic นอกเวลาใช้เพื่อบันทึกเสียงเข้าเครื่องได้

ช่องที่ สอง เป็นช่องหูฟัง  เนื่องจากราคาค่าตัวมันถูกมาก จึงไม่ต้องไปหวังคุณภาพเสียงอะไรกับมันมาก อย่าคาดหวังว่าจะได้ ยินเสียงเบสเป็นลูก ๆ มวลอิ่มหนักแน่น เสียงแหลมเป็นประกาย แต่ไม่บาดหู  น้ำเสียงมีมวล อิมแพคดี อะไร ... มัน บ่ มีด๊อค

ผมลองฟังเสียงเพลงจากหูฟังที่แถมมากับเครื่อง ปรากฏว่าตื้นตันจำน้ำตาไหลในคุณภาพเสียงที่ได้ยิน เพราะ ดี..เที่ยบเท่ากับหูฟังเอียร์บัดที่ซื้อจากร้าน ทุกอย่างยี่สิบบาท ทุกประการขอรับ

งั้นลองเอา เจ้า MSR 7 มาลองเสียบฟังดู ปราดุก เอ๊ย ปรากฏว่า คุณภาพดีขึ้นเพียงอีก 2 เปอร์เซนต์

ผมจึงฟันธงว่า ให้เอาหูฟังเทพแค่ไหน ก็ไม่เหมาะเอามาใช้ฟังเพลง เพราะคุณภาพจากหูฟัง แย่จินจิน..

ช่องที่ 3 ต่อไป คือช่อง line in  ทำหน้าที่เป็นช่อง Aux ใช้ขยายเสียงเหมือน ลำโพงพกพาปรกติทั่วไป

ผมลองต่อสาย Audio - แจ๊ค 3.5 จากกล่องดาวเทียม เข้าช่อง line in ลองอัดดูแล้ว ปรากฏว่าคุณภาพมันใช้ได้แฮะ  ฟัง Play back จากลำโพงเครื่อง เสียงชัดเจนดีมากครับ

แต่.. เสียงที่ได้จากลำโพง เน้นไปทางเสียงกลาง ๆ  เบสไม่มีเลย หรือ น้อยมาก เสียงแหลมก็แหลมเปี๊ยบแทงก้น  จึงเหมาะเอาไว้อัดเสียงรายการประเภท อ่านข่าว ได้คุณภาพเสียงดีที่สุด

การฟังเพลงจากลำโพง เสียงได้ตามราคา แต่ดังลั่้นได้อารมณ์ประมาณ เครื่องรับวิทยุเอเอ็มกระเป๋าหิ้ว ธานินทร์ยังไงยังงั้นครับ

เนื่องจากตัวเครื่องไม่มีความจำ เราต้องใส่ แฟลชไดรฟ์ หรือ เอสดีการ์ดก็ได้ เพื่อเป็นตัวบันทึก เครื่องจะสร้างโฟลเดอร์ Jr_Rec ในแฟลชไดรฟ์ให้โดยอัตโนมัติ  ไฟล์ที่อัดเสียงจะถูกเก็บไว้ที่โฟลเดอร์นี้

การบันทึกจะได้เป็นไฟล์เอ็มพีสาม บิทเรทเดียว คือ 128  เลือกมากหรือน้อยกว่านี้ไม่ได้ สามารถเอาไฟล์ที่อัดไปใช้ฟังในคอม หรือเครื่องเล่นอื่นได้ไม่มีปัญหา

แต่เครื่องนี้ ฟังเพลงได้นามสกุลเดียวครับ คือ Mp3 ( ยังดีที่เล่นได้ถึง 320 ไม่มีปัญหา ) แต่ไฟล์นามสกุลอื่น ๆ ไม่ได้ทั้งนั้น  ยิ่งไฟล์ Hires  อะไรไม่ต้องพูดถึง  เล่นไม่ได้แม้แต่ Flac  

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

18650

30/07/2017 19:37:41
736

ด้านข้างขวาเครื่อง เป็นวอลลุ่มแบบหมุน บิดนิดเดียว ก็ดังขี้หูร่วงแร๊วว

ด้านล่างลงมา เป็น ช่อง usb แบบมินิ ซึ่งผมว่าโบราณ น่าจะเป็นแบบ micro เวลาชาร์ทจะได้ใช้สายมือถือได้ ลองเสียบเชื่อมกับคอมดู ปรากฏว่า มันซิงค์อะไร บ่ได้ ชาร์ทอย่างเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

18650

30/07/2017 19:41:56
736

อีกฝั่งมีรู Mic ในตัว ซึ่งผมลองดูแล้ว ปรากฏว่า ทำไว้โก้ ๆ ใช้อัดอะไรไม่ได้ ต้องอัดผ่านไมค์นอกอย่างเดียว

การอัดสามารถอัดได้ทั้ง จากเอสดีการ์ด หรือ แฟลชไดรฟ์ อย่างใดอย่างหนึ่ง แต่ถ้าเสียบเข้าไปทั้งสองอย่าง แล้วกดอัด มันจะบันทึกเข้าที่เอสดีการ์ดเท่านั้น  การฟังเพลงก็เหมือนกัน เสียบไว้ทั้งสอง่อย่าง เครื่องมันจะอ่านเพลงจาก เอสดีการ์ดเท่านั้น
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

18650

30/07/2017 19:51:17
736

เครื่องนี้ ฟังวิทยุเอฟเอ็มได้ ภาครับไวใช้ได้เลยครับ แทบไม่ต้องดึงเสาอากาศช่วยเลย นอกจากบางสถานีส่งที่อยู่ไกล ชักเสาช่วย รับได้ชัดเลยครับ 

และเครื่องนี้สามารถอัดรายการจาก วิทยุได้ด้วย ชอบคลื่นไหน กด Rec ได้ทันที แต่บิทเรทคงที่ 128 เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้

ภาควิทยุ ล๊อคคลื่นได้เอง คือมันจะสแกนคลื่นให้เอง แต่สามารถฟังคลื่นที่ท่านต้องการโดยตรงง่าย ๆ โดยกดจากหมายเลขที่เครื่องเลย อยากฟัง จส.100 ก็กดเบอร์ 100 หรือ จะฟังวิทยุจุฬาก็กด 1015  ชอบเพลงขึ้นมาก็ กดปุ่ม Rec ได้เลย 

ส่วนการฟังเพลงเอ็มพีสาม กดเลือกเพลงที่ต้องการจากปุ่มหน้าเครื่องได้เลย

ด้านหลังเครื่อง มีคลิปแบบถอดได้ เอาไว้หนีบเอว และ ช่องร้อยสายสะพายไหล่

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

18650

30/07/2017 20:20:55
736

หลังจากลองใช้ไปสักพัก ผมพบว่า มันเก่งกว่าพวกลำโพงพกพาจีนแบบถูก ๆ รุ่นอื่นๆ มาก

ฟังค์ชั่นที่เข้าท่าสำหรับผม คือ การฟังวิทยุ สามารถจดจำสถานีสุดท้ายที่เคยฟังได้ แม้ปิดเครื่องไปแล้ว

การฟังเพลง สามารถจดจำ ตำแหน่งเวลาสุดท้ายของแทรคที่ฟังได้ ขนาดปิดเครื่อง ดึงเมมออก แล้วเปิดเครื่องใส่เมมเข้าไปใหม่ เครื่องสามารถ play เวลาเดิมที่เราเล่นค้างไว้ต่อได้เลย อันนี้เข้าท่า เพราะเวลาผมฟังข่าว บางทีฟังไม่จบ ปิดเครื่องไปทำธุระ กลับมาเปิดฟังต่อได้เลย  พวกลำโพงจีนหลายตัวที่ผมเคยเล่นมา อย่างเก่งก็จำได้แค่ Track สุดท้ายที่เคยเล่นแค่นั้น

ความเข้าท่าอีกอย่างคือ มันสามารถ เซริท์กรอเพลง เดินหน้าถอยหลังได้โดยกดปุ่มแช่ไว้  หลายรุ่นทำไม่ได้ กดปุ๊ป Skip Track ลูกเดียว

ปุ่มต่าง ๆ ของเครื่องรุ่นนี้ แยกอิสระได้ชัดเจน ไม่เหมือนบางรุ่นที่มีปุ่มให้กดน้อย หรือ ปุ่มเดียวใช้เป็นฟังค์ชั่นรวมกัน หลาย ๆ อย่าง คนแก่บางคนใช้แล้ว กดผิดผิดถูก ๆ

สรุป เป็น ลำโพงพกพาที่มีฟังค์ชั่น ลูกเล่น ดีและพัฒนากว่ารุ่นถูก ๆ แบบก่อน ๆ มาก แม้คุณภาพเสียงจากหูฟังไม่เอาอ่าวอุดม ( ยกประโยชน์ให้ เพราะราคาถูกนี่นา ) เสียงลำโพงจากตัวเครื่อง ดังลั่นสนั่นขี้หูไหล  ราคาเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมและ ผบทบ  ราคาค่าตัว 500 บาท 

หาซื้อได้ตามย่าน บ้านหม้อ คลองถม หรือแหล่งที่มีลำโพงพกพาจีนขายแยะ ๆ หรือหาไม่ได้หาจากเนทก็มีครับ ราคาจะแพงกว่าประมาณร้อยนึง

ลืมบอกไปว่า เครื่อง่นี้ใช้ถ่านลิเธียม ไม่ต้องกลัวว่าใช้ไปนาน ๆ แล้วแบตเสื่อม เพราะผมลองถอดหลังเครื่องออกมาดูแล้ว ปรากฏว่าใช้ถ่าน เบอร์ 18560  1 ก้อน หาเปลี่ยนง่ายจร้า...

สเปคเครื่องที่ไม่มีบอกในคู่มือ ผมคลำหาเอาเอง

บันทึกเสียง จาก mic หรือ line in ต่อเนื่องได้ประมาณ 6 ชั่วโมง แบตหมดไฟล์ไม่หาย เครื่องจะเซฟไว้ให้ก่อนแบตหมด และเครื่องดับ จากการทดสอบอัดต่อเนื่องจนแบตหมด ได้ไฟล์ขนาดประมาณ 700 เมค

สามารถ ชาร์ทไป อัดไป ฟังไป ได้ไม่มีปังหา  ผมเคยลองถอดถ่านออกจากเครื่อง แล้วต่อตรงสายยูเอสบี ปรากฏว่า ใช้งานได้แม้ไม่มีถ่านในตัวด้วยซ้ำ

หน้าจอ มีตัวเลขแสดงเวลาเพียง 4 หลัก แสดงผลได้แค่ 99 นาที ถ้าท่านอัดเกินกว่านั้น หน้าจอจะปรับเริ่มเป็น 00.00 ใหม่ แต่ไฟล์ยังเป็นไฟล์เดิม

เหมาะกับท่านที่ต้องการหาเครื่องบันทึกเสียง ที่มีลำโพงในตัวเสียงดัง ๆ ไม่ต้องไปพ่วงกับลำโพงอื่นให้วุ่นวาย  หรือจะซื้อให้สาวใช้พม่าไว้ฟังเพลงข้างกาลามังซักผ้าก็เหมาะ...

ขอจบรีวิว แบบสั้น ๆ เพียงเท่านี้ 

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณา อ่านไป หลับไป อ่านจบมั่งไม่จบมั่งครับ

คนแกร่ มือใหม่หัดขับ รีวิวไม่ค่อยเก่งง่ะ  .. สวัสดี
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

30/07/2017 23:14:58
4,282
555 ขอบคุณสำหรับบทความครับพี่ 55

ถ้าพูดถึงกอเอี๊ยะ ผมว่าจะเหลือกี่คนที่รู้จักนะเนี่ย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

virusfowl

01/08/2017 10:32:58
42
กลุ่มเป้าหมาย = คิวรถตู้ รถเมล์ รถสองแถว หรือหน้าร้านชั่วคราวที่ต้องการการประกาศอะไรวนซ้ำๆ พูดอัด แล้วก็กด play วนไปเรื่อยๆ 5^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"คนแกร่ ..รีวิว ขวัญใจคนจน ลำโพงพกพา WS 1503 ราคาเป็นมิตรกับ ผบทบ ฟังค์ชั่นจัดหนัก จัดเต็ม.."