Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากให้กระทู้ ห้องหูฟังมือสอง ที่ขายไปแล้วสามารถเข้าไปดูได้ครับ

ไดอิจิ

26/07/2017 12:57:24
    อยากขอรบกวนทีมงาน มั่นคง อยากให้กระทู้ที่ขายไปแล้วใน ห้องหูฟังมือสอง สามารถเข้าไปดูรายละเอียดต่างๆได้ครับ เพื่อให้เป็นข้อมูลหรือแหล่งอ้างอิง สำหรับท่านอื่นๆ และมือใหม่อย่างผม โดนอยากเสนอว่า ให้สามรถดูได้ แต่หัวกระทู้เป็นสีเทา ก็น่าจะแยกแยะได้ชัดเจนแล้วนะครับ ขอรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

BIGs

26/07/2017 13:26:42
208
ผมก็เห็นด้วยครับ ผมว่าค่อนข้างมีประโยชน์มากกว่า
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

CHRONOADICT

26/07/2017 13:30:14
676
เห็นด้วยครับ เพื่อจะได้ใช้ราคาอ้างอิงได้ในอนาคตด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

26/07/2017 13:47:44
15
เห็นด้วยครับ อยากให้ การปิดกระทู้เป็นแค่ turn off commenting ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

Razr

26/07/2017 13:52:21
23
เห็นด้วยครับเฮีย เพิ่งโดนมากับตัวเลยครับ ขายหูฟังมือ2ไปแล้วคนที่รับซื้อเอามาปล่อยขายต่ออัพราคาไปหลายพันมาก ผมนี่ถึงกับเงิบเลยครับ เลยอยากให้เฮียปรับระบบห้องหูฟังมือสองเรื่องการปิดกระทู้ให้สามารถยังเข้าไปดูข้อมูลด้านในเพื่อเอาเป็นราคาอ้างอิงครับ คิดแล้วมันเจ็บใจครับ พี่ๆน้องๆใครสงสัยรายละเอียดที่ผมโดน ทักมาถามได้ครับ Line: Razrw0w
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 5

18650

26/07/2017 14:12:48
736

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Razr
เห็นด้วยครับเฮีย เพิ่งโดนมากับตัวเลยครับ ขายหูฟังมือ2ไปแล้วคนที่รับซื้อเอามาปล่อยขายต่ออัพราคาไปหลายพันมาก ผมนี่ถึงกับเงิบเลยครับ เลยอยากให้เฮียปรับระบบห้องหูฟังมือสองเรื่องการปิดกระทู้ให้สามารถยังเข้าไปดูข้อมูลด้านในเพื่อเอาเป็นราคาอ้างอิงครับ คิดแล้วมันเจ็บใจครับ พี่ๆน้องๆใครสงสัยรายละเอียดที่ผมโดน ทักมาถามได้ครับ Line: Razrw0w

โอ..อันนี้เรื่องจริงเลยทีเดียเชียอ่ะ เจอมาแยะแล้ว ..

แต่..เค้าไปอยู่กะพ่อใหม่แม่ใหม่แล้ว ..เจ้าของใหม่เค้าก็ย่อมมีสิทธิ์ในการตั้งราคาขายยังไงก็ได้ครับ เพียงแต่ถ้ามีคนเห็นและจำได้ เครดิตท่านก็เสียหาย ถูกมองไปในทางไม่ดี เพราะเวปนี้น่าจะเป็นสังคมแห่งการแบ่งปัน ไม่ใช่แข่งกัน ( up ราคา )

user ไหน มีอาชีพหลักประเภท ( มาเล่นเวปนี้แต่มีเป็นอาชีพพ่อค้าแฝง )ซื้อถูกแล้วเอามาขายแพง แม้เฮียจะไม่มีกฏข้อห้ามไว้ก็ตาม

ผมอยากให้ท่าน เอากำไรแค่พอ...เหม็นปากเหม็นคอเถอะครับ.. ท่านจะได้หากินได้ต่อนาน ๆ...นะจร้า

ส่วนประเภท เป็นพ่อค้าที่ตั้งใจมาขายของกันตรง ๆ อันนี้เฮียน่าจะมีนโยบาย ปราม ปราบอะไรที่มากกว่านี้นะครัช...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

26/07/2017 14:32:24
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - 18650

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Razr

โอ..อันนี้เรื่องจริงเลยทีเดียเชียอ่ะ เจอมาแยะแล้ว ..

แต่..เค้าไปอยู่กะพ่อใหม่แม่ใหม่แล้ว ..เจ้าของใหม่เค้าก็ย่อมมีสิทธิ์ในการตั้งราคาขายยังไงก็ได้ครับ เพียงแต่ถ้ามีคนเห็นและจำได้ เครดิตท่านก็เสียหาย ถูกมองไปในทางไม่ดี เพราะเวปนี้น่าจะเป็นสังคมแห่งการแบ่งปัน ไม่ใช่แข่งกัน ( up ราคา )

user ไหน มีอาชีพหลักประเภท ( มาเล่นเวปนี้แต่มีเป็นอาชีพพ่อค้าแฝง )ซื้อถูกแล้วเอามาขายแพง แม้เฮียจะไม่มีกฏข้อห้ามไว้ก็ตาม

ผมอยากให้ท่าน เอากำไรแค่พอ...เหม็นปากเหม็นคอเถอะครับ.. ท่านจะได้หากินได้ต่อนาน ๆ...นะจร้า

ส่วนประเภท เป็นพ่อค้าที่ตั้งใจมาขายของกันตรง ๆ อันนี้เฮียน่าจะมีนโยบาย ปราม ปราบอะไรที่มากกว่านี้นะครัช...
555  ทำเหมือนตลาดหลักทรัพย์เลย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

bonus79

26/07/2017 14:39:01
1,133
เห็นด้วยอีกเสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

blackhole

26/07/2017 14:56:23
25
เห็นด้วยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Poomjai39

26/07/2017 15:23:22
7
ผมนี่ขายแล้วไม่เคยปิดได้เลยครับ ยังมีคนติดต่อมาแบบข้ามปีก้ยังมี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

MaOdA

26/07/2017 20:50:25
55
แต่อีกเรื่องที่อยากให้ทำคือผู้ที่จะซื้อขาย ควรจะสมัคร ID แบบมี ID Card ส่งให้เฮีย ยืนยันตัวตนจึงจะซื้อขายได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

somkiatr

26/07/2017 22:42:04
182
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

27/07/2017 01:18:07
4,282
เดี๋ยวเรื่องนี้ผมจะเช็คกับคุณแพะอีกทีครับ เพราะยังไงผมต้องให้โปรแกรมเมอร์แก้ให้
จริงๆสาเหตุมันมีจากที่ว่าในแต่ละวันจะมีคนเมล์มาบอกให้ลบกระทู้ออก เพราะขายของได้แล้ว ไม่อยากให้คนโทรมา วันนึงเมล์มาหลายท่านมากเลยครับ

ผมก็เลยทำฟังก์ชั่นให้ปิดกระทู้ได้เอง เพื่อให้ท่านที่โพสขายได้แล้วจะได้ไม่ต้องคอยรับโทรอีก แต่ก็อย่างว่าทุกอย่างมีข้อดีข้อเสีย คือบางท่านปิดก็จะไม่เห็นราคาที่ขายออกไป จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามที

เดี๋ยวดูให้นะครับเรื่องนี้^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

virusfowl

27/07/2017 03:11:24
42
เข้าใจเฮียเรื่องที่ต้องคอยมาจัดการลบกระทู้คนที่ไม่อยากปล่อยข้อมูลการติดต่อส่วนตัวให้เข้าถึงได้ต่อไป ในกรณีที่ขายของได้แล้วนะครับ

กระทู้ก่อนหน้านี้ที่เคยถกกันในประเด็นนี้ ก็เคยมีคนเสนอว่าให้ทำ field แยกเฉพาะสำหรับข้อมูลการติดต่อ (ที่คนอยากให้ลบหลังจากขายได้แล้ว) พอกดปิดกระทู้ช่องนี้ก็จะถูกซ่อนไป แต่เข้าใจว่าโดยโครงสร้างของเว็บ อาจจะเพิ่มเติมแบบนี้ลำบากไป

ข้อเสนอของผมคือ ถ้าอย่างนั้น ลองกำหนดเงื่อนไขให้กระทู้ขายของทุกกระทู้ ระบุราคาไว้ที่หัวกระทู้ดีไหมครับ แบบเป็นข้อบังคับเลย เพราะประเด็นของหลายท่านคือเรื่องราคาอ้างอิง ตราบใดที่กระทู้ยังอยู่ เราก็อ่านราคา + ชื่อคนขาย จากหน้ารวมได้อยู่แล้ว (ไม่จำเป็นต้องกดเข้าไปอ่านเนื้อหาในกระทู้)

แบบนี้โครงสร้างเว็บก็ไม่ต้องแก้ไข สามารถทำได้ทันที แค่เฮียเพิ่มกฎ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

somkiatr

27/07/2017 06:47:49
182
ผมเสนอให้เวลามีการปิดกระทู้ ให้เพิ่มสัญลักษณ์ที่หัวกระทู้ เป็น [SOLD] สีแดงๆก็ได้ครับ เพื่อบอกให้ทราบว่าขายแล้ว  แต่เนื้อหาภายในกระทู้ยังคงสามารถเข้าไปดูได้เหมือนปกติ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

Music Slave

27/07/2017 07:00:34
33
เห็นด้วยเช่นกันครับ  ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ยกประเด็นนี้ขึ้นมา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

bonus79

27/07/2017 09:41:57
1,133
ผมชอบไอเดียที่มีคำว่า SOLD ผมว่าชัดเจนดีครับ ถ้าคลิกเข้าด้านในแล้วความเห็นสุดท้าย เจ้าของกระทู้อัพเดทว่า "ขายแล้วครับ" อีกที ก็จะเป็นการยืนยันสถานะว่าได้ปิดการขายไปแล้ว ส่วนเรื่องข้อมูลคนขายที่เคยให้ไว้ในช่วงโพสขาย ส่วนตัวผมมองว่าควรจะยังอยู่ครบเพื่อสืบประวัติการขายได้ เรื่องราคายังไงก็เป็นได้เพียงเครื่องอ้างอิง ไม่ใช่ราคาจริงที่ปิดการขาย เพราะจากประสพการณ์จะมีการต่อรองและลดราคาให้ผู้ซื้อเสมอแม้จะไม่ได้ตั้งราคาเพื่อบอกผ่านก็ตามที แล้วใครปิดการขายที่ราคาเท่าไหร่อันนี้ไม่เคยเห็นใครมาโพสบอกกันอยู่แล้วครับ

ส่วนตัว สิ่งที่ผมชอบมากคือ
1.คนขายที่มีความรับผิดชอบ โพสข้อความปิดการขายทุกครั้ง นั่นคือเพิ่มความมั่นใจให้คนที่เพิ่งโอนเงินซื้อไปด้วยส่วนนึง อีกส่วนนึงคือผมว่าคนขายมีความจริงใจและมีความรับผิดชอบดีที่คอยมาอัพเดทสถานะของสิ่งที่ตัวเองกำลังขายอยู่ 

2.ผมชอบคนขายที่โพสขอบคุณเฮียและพื้นที่บอร์ดในการใช้พื้นที่ขายเมื่อมีการปิดการขายแล้ว ผมคิดว่าเป็นอะไรที่น่ารักและมีมารยาทดีครับ

การที่มีคนขายมาตั้งกระทู้ขายไว้แล้วหายตัวไปเลย ไม่เคยมาอัพเดทสถานะว่าของชิ้นนี้ขายไปแล้วหรือยัง นี่น่าจะเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ยังมีคนติดต่อเข้ามาอยู่ หรือไม่ก็คือต้องเจอผู้สนใจที่อ่านไม่รอบคอบจริงๆ

การมีการปิดกระทู้แบบเข้าดูไม่ได้เลยก็มีข้อดีครับ ไม่ต้องเสียเวลาสำหรับคนซื้อและคนขาย คือ เข้าไปดูไม่ได้ก็คือปิดกระทู้ขายแล้ว (แต่จะปิดเพราะขายได้แล้วหรือเปลี่ยนใจไม่ขายแล้วหรือปิดกระทู้หนีไปแล้วอันนี้ไม่มีใครคาดเดาได้) ข้อด้อยเมื่อเข้าไปดูไม่ได้ก็คืออดอ่าน อดดู และบ่อยครั้งของคนที่ชอบวินโดวชอบปิ้งอย่างตัวผมเองเกิดอาการขัดใจก็เพราะอดเข้าไปส่องว่าเค้าขายอะไรกันเท่าไหร่ก็เท่านั้นเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 17

18650

27/07/2017 09:52:06
736
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - bonus79
ผมชอบไอเดียที่มีคำว่า SOLD ผมว่าชัดเจนดีครับ ถ้าคลิกเข้าด้านในแล้วความเห็นสุดท้าย เจ้าของกระทู้อัพเดทว่า "ขายแล้วครับ" อีกที ก็จะเป็นการยืนยันสถานะว่าได้ปิดการขายไปแล้ว ส่วนเรื่องข้อมูลคนขายที่เคยให้ไว้ในช่วงโพสขาย ส่วนตัวผมมองว่าควรจะยังอยู่ครบเพื่อสืบประวัติการขายได้ เรื่องราคายังไงก็เป็นได้เพียงเครื่องอ้างอิง ไม่ใช่ราคาจริงที่ปิดการขาย เพราะจากประสพการณ์จะมีการต่อรองและลดราคาให้ผู้ซื้อเสมอแม้จะไม่ได้ตั้งราคาเพื่อบอกผ่านก็ตามที แล้วใครปิดการขายที่ราคาเท่าไหร่อันนี้ไม่เคยเห็นใครมาโพสบอกกันอยู่แล้วครับ

ส่วนตัว สิ่งที่ผมชอบมากคือ
1.คนขายที่มีความรับผิดชอบ โพสข้อความปิดการขายทุกครั้ง นั่นคือเพิ่มความมั่นใจให้คนที่เพิ่งโอนเงินซื้อไปด้วยส่วนนึง อีกส่วนนึงคือผมว่าคนขายมีความจริงใจและมีความรับผิดชอบดีที่คอยมาอัพเดทสถานะของสิ่งที่ตัวเองกำลังขายอยู่ 

2.ผมชอบคนขายที่โพสขอบคุณเฮียและพื้นที่บอร์ดในการใช้พื้นที่ขายเมื่อมีการปิดการขายแล้ว ผมคิดว่าเป็นอะไรที่น่ารักและมีมารยาทดีครับ

การที่มีคนขายมาตั้งกระทู้ขายไว้แล้วหายตัวไปเลย ไม่เคยมาอัพเดทสถานะว่าของชิ้นนี้ขายไปแล้วหรือยัง นี่น่าจะเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ยังมีคนติดต่อเข้ามาอยู่ หรือไม่ก็คือต้องเจอผู้สนใจที่อ่านไม่รอบคอบจริงๆ

การมีการปิดกระทู้แบบเข้าดูไม่ได้เลยก็มีข้อดีครับ ไม่ต้องเสียเวลาสำหรับคนซื้อและคนขาย คือ เข้าไปดูไม่ได้ก็คือปิดกระทู้ขายแล้ว (แต่จะปิดเพราะขายได้แล้วหรือเปลี่ยนใจไม่ขายแล้วหรือปิดกระทู้หนีไปแล้วอันนี้ไม่มีใครคาดเดาได้) ข้อด้อยเมื่อเข้าไปดูไม่ได้ก็คืออดอ่าน อดดู และบ่อยครั้งของคนที่ชอบวินโดวชอบปิ้งอย่างตัวผมเองเกิดอาการขัดใจก็เพราะอดเข้าไปส่องว่าเค้าขายอะไรกันเท่าไหร่ก็เท่านั้นเองครับ
เห็นด้วยทุกประการครับ

ส่วนมาก เข้ามาอัพเดทแค่ ว่า ของๆ ตรูขายได้ยังว้า ?? มีไผติดต่อ มาต่อรองราคาอะไรมั่งป่ะเนี่ย

พอขายได้ ก็เปิดตูดจากไป..ขอบคงขอบคุงอะไร อารามดีใจของขายได้ อาจลืม..?? อิอิ..
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

noinoii

27/07/2017 10:51:30
3

เห็นด้วยกับ จขกท. +1

คนขายที่จบด้วยการโพสต์ว่า ปิดการขาย หรือ ขายแล้วจ้า คงไม่มีใครโทรไปขอข้อมูลการขายอีกหรอกครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Lekkiki

27/07/2017 11:17:10
113
ขออีกตี้สนึงนะครับ รบกวนด้วยว่า ถ้ามีสมาชิกท่านไหนซื้อแล้ว ช่วยมา Confirm ด้วยว่า

ได้รับของแล้ว, ของสภาพดีมาก, คนขายใจดี ฯลฯ อะไรประมาณนี้ให้ Credit ผู้ขายด้วยจะดีมากเลย

(กรณีที่ผู้ซื้อเป็นสมาชิกในนี้นะครับ ขอตัวจริงนะห้ามหน้าม้า ไม่รู้ทำได้ป่าวหว่า...)

แต่ถ้ามีการทำประวัติผู้ขายได้จะแจ่มเลย ให้ไปสมัครที่ร้านเฮียตามสาขาต่างๆ ก็จะประเสริฐสุดๆ

แต่ต้องมาลงทะเบียนด้วยตนเองนะ แบบนี้อาจจะยุ่งยากกับทางร้านเฮีย และ Admin มาก เข้าใจนะ 

แต่ก็เป็นการป้องกันคนโกงไม่ให้มีที่ยืนในสังคมล่ะครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

ไดอิจิ

27/07/2017 12:19:48
    ขอบคุณเฮียมั่น ที่รับฟัง และขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันผลักดัน ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ฟังเบา

27/07/2017 13:20:28
1
โหวตให้เข้าไปดูกระทู้เก่าได้ครับผม มีข้อดีมากกว่าข้อเสียครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 22

JuneyJa

27/07/2017 13:57:12
733
ใช่ครับ อยากดูกระทู้ที่ขายได้เช่นกันครับ เพราะบางทีมันมีข้อมูล รีวิว หรือรายละเอียดที่ไว้สืบค้นย้อนหลังได้ด้วยครับ ไม่งั้นเสร็จโจรเลยแบบนี้

แค่ถ้าขายแล้วให้ผู้ขายล็อคกระทู้ให้ไม่สามารถคอมเม้นหรือดันกระทู้ขึ้นมาก็ได้ครับ กันพวกสแปมมาดันกระทู้เก่าด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

virusfowl

27/07/2017 19:12:03
42
คนขายที่จบด้วยการโพสต์ว่า ปิดการขาย หรือ ขายแล้วจ้า คงไม่มีใครโทรไปขอข้อมูลการขายอีกหรอกครับ

// อย่าดูหมิ่นความอยากได้ของคนซื้อของนะครับ 55 จริงๆ ก็คือ คนส่วนมาก ไม่ได้รอบคอบ ถี่ถ้วนเหมือนคนที่คิดแบบนี้กันทุกคนไงครับ ถ้าเขาเลื่อนอ่านทั้งหมด และไปเห็นถึงความเห็นสุดท้ายก็แล้วไป

แต่คนส่วนมาก ก็อย่างที่เราเคยได้ยิน "คนไทยอ่านไม่เกินปีละ 7 บรรทัด" ถ้าเปิดมา เห็นของ เห็นราคา บางทีก็ใจร้อนไปก่อนละครับ อาจไม่สังเกตแม้แต่วันที่โพสต์ด้วยซ้ำ ว่าคนขายโพสต์มานานแค่ไหนแล้ว

แค่ถ้าขายแล้วให้ผู้ขายล็อคกระทู้ให้ไม่สามารถคอมเม้นหรือดันกระทู้ขึ้นมาก็ได้ครับ กันพวกสแปมมาดันกระทู้เก่าด้วย 

โดยเงื่อนไขฟีเจอร์ของเว็บ ผมเชื่อว่าข้อนี้สามารถทำได้ทันทีครับ แก้ให้การปิดกระทู้ เป็นการปิดไม่ให้แสดงความเห็น แต่ ... มันไม่ได้แก้ปัญหาของผู้ขายเหมือนการปิดกระทู้ไม่ให้อ่านครับ เพราะว่า ไม่ใช่ทุกคนที่ซื้อของด้วยการเปิดเว็บเฮียเข้าไปอ่านหน้ารวมกระทู้ตรงๆ ยังมีอีกส่วนหนึ่ง ซึ่งเข้ากระทู้มาจากการค้นหาบน Google ครับ

ประเด็นที่เฮียเพิ่มฟีเจอร์ปิดกระทู้ไม่ให้อ่านแบบนี้ขึ้นมา ก็เนื่องจาก

จริงๆสาเหตุมันมีจากที่ว่าในแต่ละวันจะมีคนเมล์มาบอกให้ลบกระทู้ออก เพราะขายของได้แล้ว ไม่อยากให้คนโทรมา วันนึงเมล์มาหลายท่านมากเลยครับ

ลองนึกถึงคนที่ต้องรับอีเมล ตามมาไล่ลบกระทู้แบบเฮียดูสิครับ คาดว่าจำนวนคงมิใช่น้อย จนเฮียต้องเสนอฟีเจอร์นี้ขึ้นมา

และสาเหตุของคนที่เขาอีเมลมาให้เฮียลบ ก็เพราะเขาไม่อยากปล่อยให้ข้อมูลส่วนตัว การติดต่อ เบอร์โทร ของเขา ล่องลอยอยู่ในอินเทอร์เน็ตต่อไป ซึ่งโดยหลักการแล้ว มันเป็นสิทธิ์ของเขาซึ่งสามารถเรียกร้องให้เจ้าของเว็บลบข้อมูลของเขาได้อยู่แล้วนะครับ ตามหลัก Privacy Policy ดังนั้น ถ้า user ขอร้องมา Webmaster จะปฏิเสธก็ไม่ได้

เข้าใจในมุมของคนซื้อนะครับ ที่อยากจะรู้จักคนขายให้ทะลุปรุโปร่ง "เขาประวัติดีไหมนะ" "เขาจะโกงเราไหมนะ" "เขาเคยโกงใครไหมนะ" แต่บางทีผู้ขายก็ไม่ใช่พ่อค้ามืออาชีพนะครับ อาจจะแค่มาปล่อยของต่อบ้างเป็นครั้งคราว เมื่อขายได้แล้ว ก็ไม่ต้องการปล่อยข้อมูลการติดต่อส่วนตัวของตัวเองให้อยู่บนพื้นที่สาธารณะต่อไป อย่าลืมนะครับว่าเดี๋ยวนี้อินเทอร์เน็ตของเราเต็มไปด้วย bot ที่คอยมาดูดข้อมูลจากเว็บต่างๆ เอาไปประมวลผลต่อ ตัวอย่างชัดๆ ก็ Google นั่นไง

เคยไหมครับ อยู่ดีๆ ทำไมมีประกันโทรมาขายประกันเราหว่า อยู่ดีๆ ทำไมมีธนาคารโทรมาขายบัตรเครดิตล่ะ หรือหนักกว่านั้น เจอพวกชวนทำงาน "ทำงานผ่านเน็ตรายได้ดี" พวกนี้ ส่วนนึง ก็ได้ข้อมูลส่วนตัวของทุกท่านมาจากอินเทอร์เน็ต ตามเว็บที่ท่านๆ เอาข้อมูลส่วนตัวไปโพสต์ไว้นี่แหละครับ หลายคนก็อาจซีเรียดตรงจุดนี้ ก็เลยอีเมลไปให้เฮียลบกระทู้ให้

1.คนขายที่มีความรับผิดชอบ โพสข้อความปิดการขายทุกครั้ง

ขออีกตี้สนึงนะครับ รบกวนด้วยว่า ถ้ามีสมาชิกท่านไหนซื้อแล้ว ช่วยมา Confirm ด้วยว่า

ได้รับของแล้ว, ของสภาพดีมาก, คนขายใจดี ฯลฯ อะไรประมาณนี้ให้ Credit ผู้ขายด้วยจะดีมากเลย

สองข้อนี้ โดยมากผมจะเห็นอย่างแรกมากกว่านะครับ คนขายที่มาโพสต์ว่า "ขายแล้ว" จะเจอเยอะกว่า แต่ผู้ซื้อที่ซื้อไปแล้ว แล้ว มี feedback กลับมานี่เจอน้อยกว่ามากครับ ในมุมของคนขาย ผมว่าคนขายก็อยากได้ feedback กันแหละนะครับ โดยเฉพาะพ่อค้าที่ขายจริงจัง เพราะสามารถใช้เป็นเครดิตการขายต่อไปได้ แต่บางทีลูกค้าบางคน มาซื้อแล้วก็ไปนะครับ ถามไปยังไม่อยากจะตอบเลยว่าได้รับสินค้าเรียบร้อยไหม หุหุ

หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 24

somkiatr

17/08/2017 20:27:23
182
+
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากให้กระทู้ ห้องหูฟังมือสอง ที่ขายไปแล้วสามารถเข้าไปดูได้ครับ"