Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ระหว่างซื้อหูฟังที่มีบลูทูธกับ dac-amp อย่างไหนดีกว่ากันครับ

รุท

24/07/2017 13:28:10
มือใหม่ขอคำแนะนำนะครับ ปกติผมฟังเพลงจากมือถือ note3 กับโน๊ตบุ๊ค sound card on board ครับ ผมได้มีโอกาสฟังเสียงเจ้า jbl everest 300 แล้วรู้สึกว่าเสียงร้องชัดเจนดีครับและชอบหูครอบแบบนี้เพราะเวทีเสียงกว้างดี และความที่มันเป็นบลูทูธเลยดันเสียงขึ้นได้อีกคล้ายๆมีแอมป์ในตัวจน note3 ผมพอเร่งเสียงเต็มที่เสียงนักร้องก็ขึ้นมาเต็มหูจนเป็นที่พอใจ แต่อยากทราบว่า ถ้าผมเอางบประมาณไปลงกับ amp แทน อย่างเช่น fiio a5 หรือว่า dac-amp อย่าง fiio e18 แล้วจะได้คุณภาพเสียงที่ดีขึ้นกว่าเจ้า everest 300 มั๊ยครับ ปัจจุบันผมเพิ่งซื้อ zero audio ตัวที่ไม่เน้นเบสมาครับ แต่เสียงจากโน๊ตบุ๊คและnote3 มันยังส่งไปไม่สุดครับ ขาดอีกนิดเดียว แล้วถ้าจะลงกับ dac amp แล้วหาหูฟังแบบครอบรุ่นที่คุณภาพเสียงพอๆกับ everest 300 แต่ไม่ต้องบลูทูธและราคาที่ถูกลงมาได้ เพื่อมาเข้าคู่กัน ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

24/07/2017 13:50:15
1,368
จริงๆผมมองว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานนะครับ  บางคนไม่ชอบแบบมีสายเพราะเกะกะ พะรุงพะรังก็จะเลือกใช้งานหูฟังแบบบลูทูธ แล้วคุณภาพบลูทูธเดี๋ยวนี้ก็พัฒนาขึ้นมาก

ส่วน DAC/AMP เป็นเรื่องของคนที่ต้องการคุณภาพเสียงล้วนๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

รุท

25/07/2017 00:29:17
0

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - tangkoo.
จริงๆผมมองว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานนะครับ  บางคนไม่ชอบแบบมีสายเพราะเกะกะ พะรุงพะรังก็จะเลือกใช้งานหูฟังแบบบลูทูธ แล้วคุณภาพบลูทูธเดี๋ยวนี้ก็พัฒนาขึ้นมาก

ส่วน DAC/AMP เป็นเรื่องของคนที่ต้องการคุณภาพเสียงล้วนๆครับ
ขอบคุณมากนะครับ ผมจะนึกหูฟังเป็นสิ่งสุดท้ายครับ วันนี้ผมเลยลองตัดต่อสายลำโพงคอมที่มีแอมป์ในตัวมาต่อกับหูฟังดู รายละเอียดที่ขยายขึ้นมาทำให้ zero audio ฟังชัดขึ้นครับ แบบว่าเร่งนิดเดียวหูแทบแตก ^ ^ หัดฟังไปแบบขำๆก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

virusfowl

25/07/2017 02:44:48
42
ผมว่าจขกท. ไม่ได้โฟกัสที่เรื่อง Bluetooth นะครับ เพียงแต่ได้ไปลองตัวนี้ที่เป็น bt แล้วถูกใจเสียง

อย่างแรกคงต้องตัดเรื่อง bt ออกไปก่อนครับ ไม่แน่ใจว่าตัวที่ จขกท. ชอบนี่ ต่อสาย 3.5 ปกติได้หรือเปล่า ถ้าต่อสายแล้ว แนวเสียงที่ได้ยิน ยังเป็นแบบที่ชอบอยู่หรือไม่

ถ้าต่อสายแล้วแนวเสียงยังใช่อยู่ แต่ความดังหรือรู้สึกว่ากำลังของ source ยังน้อยไป จุดนั้นค่อยคิดเรื่อง amp อีกต่อครับ

ผมว่าประเด็นหลักๆ จขกท. น่าจะหาโอกาสไปลองหูฟังให้หลากหลายมากขึ้นครับ จนกว่าจะเจอตัวที่ใช่จริงๆ กับชุดที่ใช้อยู่ปัจจุบัน จากนั้น จะเพิ่ม dac / amp มันก็ถือเป็นส่วนขยายจากชุดหลัก ทำให้ได้เสียงที่ดีขึ้นไปอีกตามลำดับครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ระหว่างซื้อหูฟังที่มีบลูทูธกับ dac-amp อย่างไหนดีกว่ากันครับ"