Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวแบบบ้านๆ Harman & Kardon Soho (iPhone)

wutbeer

22/07/2017 18:54:35
406
สวัสดีครับชาวเว็บบอร์ดมั่นคงทุกท่าน

พอดีได้เห็นโครงการของเฮียมั่นคง บวกกับ พอมีเวลาว่าง เลยขอถือโอกาสนี้มาแบ่งปันประสบการณ์การใช้งานเจ้าหูฟังตัวนี้กันครับ 

Harman & Kardon Soho (iPhone) 

* ณ ช่วงเวลาที่รีวิวอยู่นี้ เจ้าหูฟังตัวนี้ก็อยู่ในโปรโมชั่น สุดคุ้มด้วยนะครับ หากใครสนใจก็จับจองกันได้เลย *

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 401
ความคิดเห็นที่ : 1

wutbeer

22/07/2017 19:01:23
406
Unboxing 

หลังจากที่แกะกล่องออกมาแล้ว เราก็จะเจอกล่องอีกทีนึง (เอ๊ะ!?) 

ใช่แล้วครับเราได้กล่องแถมมาด้วย กล่องเป็นพลาสิกที่ดูทนทานไม่ก๊องแก๊งหรือหักง่ายแต่อย่างใด
ซึ่งภายในตัวกล่องก็บุด้วยกำมะหยี่ที่พอสัมผัสแล้วก็ให้ความรู้สึก หรูหรา ดูดีมีระดับเลยทีเดียวครับ

** ข้อควรระวัง : อันนี้ตอนแกะกล่องที่ร้านมั่นคง ทางพนักงานก็เตือนด้วยว่า ระวังกล่องหนีบนิ้ว **

เรื่องของเรื่องคือ กล่องตัวนี้ทำได้แค่ เปิด กับ ปิด เลยจริงๆครับ ไม่สามารถ เปิดแบบครึ่งๆกลางๆค้างไว้ได้
แล้วเวลาปิดกล่องลงมาโดยไม่ได้ใช้มือรั้งมันไว้ อารมณ์มันจะเหมือนโดนงับเลยจริงๆ
ซึ่งเจ้าหูฟังของผมก็ได้รับบาดเจ็บจากการโดนงับมาเหมือนกัน T^T  (เดี่ยวมีรูปให้ดูครับ)

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

wutbeer

22/07/2017 19:17:07
406
ตัวบอดี้ของหูฟัง จะบุด้วยหนังเย็บรอบโครงสเตนเลส สตีล
ข้อดีของโครงแบบนี้คือความทนครับ ถ้าเห็นในวีดีโอรีวิวของหลายๆเจ้า (ทางร้านมั่นคงก็ได้ทำการทดสอบในเรื่องนี้เหมือนกัน)
จะเห็นได้เลยว่าตัวบอดี้สามารถง้างออกมาได้กว้างมาก 

ซึ่งในส่วนของโครงสเตนเลส สตีล นี้เองที่ผมประทับใจ เพราะเรื่องความคงทนตรงส่วนการปรับระดับให้เข้ากับศีรษะของเรานั่นเอง
ผมเคยใช้แบรนด์อื่น ที่บอดี้เป็นพลาสติก สุดท้ายแล้วมันเปราะ หักง่ายมาก อาจเพราะใช้ในการเดินทางด้วยเลยทำให้ต้องปลดประจำการไปอย่างรวดเร็ว 

ส่วนหนังเย็บนั้นก็มีข้อดีตรงที่มันไม่ได้ซับเหงื่อมากเท่ากับผ้าครับ ถ้าเราสวม/พาดคอระหว่างเดินทาง ก็จะไม่มีปัญหาเรื่องกลิ่นเหงื่อที่ซึมเข้าไป
แต่ตัวหนังไม่ได้ทนกับรอยขูดขีดเท่าไหร่ อย่างของผมเอง โดนกล่องงับไปฉับนึงก็เป็นรอยเรียบร้อยเลยครับ 

หรือตอนเก็บลงกล่อง ถ้าใส่ไม่ดี เผลอออกแรงกดลงไปก็เป็นรอยได้เหมือนกันครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

wutbeer

22/07/2017 19:20:56
406
อีกส่วนหนึ่งที่ไม่พูดถึงไม่ได้เลย ก็คือ เจ้าหูฟังตัวนี้ มาพร้อมกับ Control Talk ครับ
เวลาเสียบใช้งานกับ iPhone กับ iPad ก็สามารถใช้งานตรงนี้ได้ไม่ต่างกับหูฟังของ iPhone เลย 
แถมยังเป็น Small talk คุยโทรศัพท์ได้ด้วยครับ สะดวกสบาย ทำให้เราไม่ต้องยกโทรศัพท์ออกระหว่างฟังเพลงเพื่อรับสาย

กด +/- ในการเพิ่มลดเสียง
กดตรงกลางหนึ่งครั้ง หยุด/เล่นเพลง หรือ รับสาย/วางสาย โทรศัพท์
กดตรงกลางสองครั้ง เปลี่ยนเพลงถัดไป
กดตรงกลางสามครั้ง ย้อนกลับไปเพลงที่แล้ว

แต่จังหวะการกดเพื่อเปลี่ยนเพลงอาจต้องกะดีๆหน่อยครับ บางทีผมกดย้ำไปสองครั้งแล้ว กลายเป็นหยุดเพลงซะงั้น

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

wutbeer

22/07/2017 19:25:54
406
ในส่วนของตัว pad หูฟัง จะเป็นแม่เหล็กแปะครับ ซึ่งต้องใช้แรงดึงประมาณนึงเลยถึงจะออกมาได้ 
เป็นอีกหนึ่งข้อดีคือทาง Harman and Kardon เขาจะเก็บส่วนของ ขั้วสายเข้าไปในตัว pad ซ่อนไว้เลย เป็นการเซฟตัวขั้วสายของเราครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

wutbeer

22/07/2017 19:48:54
406
มาถึงในส่วนของเรื่องเสียงกันบ้างนะครับ

แม้ว่าจะเป็นหูฟัง Overear แต่ Harman & Kardon Soho ตัวนี้ก็ไม่ได้ต้องการแรงขับที่สูงมากแต่อย่างใดครับ 

เพราะว่ารุ่นนี้เค้าออกแบบมาเพื่อให้ support กับ มือถือโดยเฉพาะ ทั้ง iPhone Android มีให้หมดเลยครับ

เสียบใส่โทรศัพท์อย่าง iPhone ก็ไม่ได้ทำให้เสียงดรอปลงมากมายแต่อย่างใด ถ้าเทียบกับหูฟังตัวอื่นๆ จะออกอาการเสียงหายไปชัดกว่ามากครับ

ในส่วนของคุณภาพเสียงนะครับ

แนวเพลงที่ผมฟังก็เป็นเพลงตลาดทั่วๆไปครับ เน้นไปทาง J-Rock ซะเยอะ และก็มีเพลง Classic ที่เน้นเปียโนเป็นหลัก 

เสียงที่ได้นี่เรียกว่าประทับใจเลยครับ เ

Bass: เบสที่ได้เพิ่มขึ้นมาจากหูฟังตัวก่อนๆพอสมควรเลยทีเดียว เรื่องอิมแพคก็กระชับ ทำให้ฟังเพลงสนุก และ ไม่ได้ปูดบวมจนกินรายละเอียดเสียงย่านอื่นมากเกินไป ทำให้ไม่รู้สึกล้าหู ฟังได้อย่างต่อเนื่อง
(เคยลองของยี่ห้ออื่นที่เค้าบอกว่าเน้นเบส ปรากฏว่า เน้นแต่เบสจริงๆครับ เสียงอื่นโดนดันไปด้านหลังหมด กลายเป็นนักร้องไปอยู่ในโอ่งก็มี 555+)

Mid: เสียงกลาง ไม่เสียดีเทลไปแต่อย่างใด เสียงร้องไม่ได้รู้สึกว่าโดนดึง/ดันไปตรงไหนแต่อย่างใด  

ปลายแหลม :
อันนี้ต้องอาศัยต้นทางที่ดีในการเรียกศักยภาพของหูฟังครับ เล่นกับ DAP และ ไฟล์ดีๆ (ที่ผมลองคือ FLAC 16 bit บน AK Jr.) ก็จะได้ยินรายละเอียดครบเลยครับ
เสียงฉาบของ กลองบางส่วนที่ไม่เคยได้ยินนี่มาชัดขึ้นมาอยู่ตรงด้านหน้าทันทีเลย และเสียงแหลมที่ได้ก็ไม่ได้แหลมเปี๊ยวจนบาดหูแต่อย่างใดครับ 

Detail: การแยกชิ้นดนตรีทำได้ดีเลยครับ Sound stage อาจจะดูแคบและทึบลงนิดหน่อย ไม่ได้โปร่งสบายเมื่อเทียบกับ IEM ครับ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่า Flat แบนจนไม่มีมิติครับ ทำให้ฟังเพลงแนว Rock ที่ชอบได้สนุก หรือแม้แต่เพลง Classic ที่ฟัง ก็รู้สึกว่ารายละเอียดต่างๆไม่ได้หายไปแต่อย่างใด 

สรุป
Harman and Kardon Soho ตัวนี้ ทั้งวัสดุประกอบ ฟังก์ชั่นการใช้งาน คุณภาพเสียง เทียบกับราคาแล้ว ถือว่าคุ้มค่าสำหรับผมเลยครับ
หลังจากใช้มาเกือบปีก็กลายเป็นคู่หูติดตัวไปได้ทุกที่เลยครับ 

ยิ่งตอนนี้มีโปรโมชั่นด้วยแล้ว ยิ่งคุ้มราคากว่าเดิมแน่นอน 

ขอบคุณโคตรการดีๆของเฮียมั่นคงครับ 
ถ้าผิดพลาดประการใด คอมเม้นท์ ได้เลยครับ ไว้มีโอกาสจะปรับปรุงใน รีวิวถัดๆไป :D

ส่งท้ายด้วยรูปคู่หูคู่กาย ไปไหนไปกันครับ Harman & Kardon Soho + AK Jr. (ล็อตสุดท้ายของโลก ซื้อเพราะคำนี้เลยนะ 5555+)

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Nanami

22/07/2017 20:30:47
ชอบที่มีการเก็บขั้วสายเข้าไปในpadเลย แลดูมีความทนทาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

23/07/2017 22:22:10
4,282
ขอบคุณมากๆๆครับ ตอนนี้มอบเป็นหูให้ไปก่อนนะครับ และใช้แลกพอยท์ได้ ยังไงเที่ยวหน้าส่งมาร่วมสนุกกันใหม่นะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

wutbeer

24/07/2017 12:42:13
406
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - นายมั่นคง
ขอบคุณมากๆๆครับ ตอนนี้มอบเป็นหูให้ไปก่อนนะครับ และใช้แลกพอยท์ได้ ยังไงเที่ยวหน้าส่งมาร่วมสนุกกันใหม่นะครับ^^
ขอบคุณมากครับผม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิวแบบบ้านๆ Harman & Kardon Soho (iPhone)"