Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว แบบย่อๆ JH Mitchell ประกบ Effect Audio Eros 2

Patra

20/07/2017 21:59:30
440

ตอนแรกที่ถอยชุด JH Mitchell & Eros 2 กะว่าเอามาใช้ฟังสำรองเล่นๆแก้เหงา ช่วงสาย Heracles ที่ผมใช้กับ Roxanne ส่งซ่อม ส่วน K10 รอ remold พอได้ หูพวกนั้น ก็กะจะปล่อยชุดนี้ตามระเบียบ ที่ไหนได้ฟังไปฟังมากลับหลงรักน้อง Mitchell ประกบสาย Eros 2 ชอบชุดนี้มากๆๆซะงั้น ดีไม่ดีชอบกว่าชุดหลักอีก 555 

JH Mitchell หูฟังที่ตั้งชื่อตามเพลง My Mitchell ของวง Gun n Roses มาด้วย 3 drivers ต่อข้าง สูง กลางต่ำ อย่างละตัว เป็นน้องสุดท้องของ Siren Series ที่ราคาถูกสุด ใส่ง่ายสุด (มั้ง) สายแบบ 2 pin หาสายเปลี่ยนง่าย กล่องก็แถมมาทั้งสาย 3.5 และ balanced 2.5 ครับ

ส่วนสาย Effect Eros 2 เป็นสายHybrid เงินผสมทองแดง เป็นสายที่พัฒนาจาก Eros รุ่นแรก ขายดีสุดตัวนึงของ Effect Audio ราคาไม่โหดจับต้องได้

ขึ้นชื่อว่า Jerry Harvey ผู้คร่ำหวอดในวงการRock มาช้านาน ย่อมไม่ทำให้แฟนๆผิดหวังอยู่แล้ว หูฟังยี่ห้อ JH แต่ละรุ่นย่อมมีเอกลักษณ์ มีเสน่ห์เฉพาะตัวไม่ซ้ำกัน อย่าง Roxanne เหมาะกับRock ส่วน Layla เหมาะกับ Classic 

มาพูดถึง Mitchell กันต่อ ผมจับ Mitchell มาเผาพร้อมๆกับ Eros2 พอผ่านช่วงเบริน 100 ชมมา Mitchell ในชุด Eros 2 เสียง ชี เริ่มเข้าที่เข้าทาง เหมือนเด็กสาวที่เริ่มเป็นงานแล้ว

เบส มาเต็ม stageกว้าง ไม่อุดอู้ การแยกชิ้นดนตรีทำได้ดีพอควรเท่าที่หูฟัง 3 drivers จะทำได้ทีเดียว อาจจะเป็นเพราะอานิสงส์ของ สาย Eros 2 ที่เป็นสาย Hybrid เงินผสมทองแดงก็เป็นได้มันช่วยเติมเต็มในส่วนที่ขาดไปของน้อง Mitchell เปรียบเหมือน เอาสาวเซอร์ๆ บ้านๆ  มาแต่งหน้า ทาปาก แต่งตัวชุดกระโปรงหนังสั้นทำให้ชี เผ็ด ร้อน แซป หนุ่มๆต้องเหลียวมอง

แตกต่างจากสายStock ที่เบสหนักแต่อุดอู้ ฟังไม่สบายนั่นเอง ที่ทำให้บางคนไม่ชอบน้อง Mitchell นั่นเอง 

แนวเพลงที่เหมาะกับ Mitchell คือแนว Pop Rock Metalแรงๆ อยู่แล้ว เบสเก็บตัวเร็ว อิมแพคแรง แหลมช่วงโซโล่กีต้าร์มันส์ดีแต่ไม่แหลมบาดหู ฟังโซโล่ Sweet Child O Mine นี่เสียงกีตาร์ของSlash อร่อยมากๆ กลางโดดเด่น  รวมๆ ฟังสนุกครับ เสียงแนว EQ รูปตัววี ทำให้ฟังติดหูง่าย แบบไม่ต้องนั่งเพ่งกันนาน 

เพลงรายละเอียดมากๆอย่าง jazz audiophile หรือ opera แม้ไม่ใช่งานถนัดแต่ก็ฟังใช้ได้ ดีพอตัวทีเดียว แต่อาจไม่เหมาะกับนักฟังระดับ High end ของเพลงแนวๆนี้ แต่เอาเถอะ 3 driversทำได้เท่านี้ก็สุดยอดแล้วละ

สรุป จะเรียกว่า Mitchell เป็น Baby Roxanne ก็น่าจะได้ ถ้าแนวเพลงที่คุณฟังคือ Rock และ Pop ตลาดทั่วไป ชุด JH Mitchell ประกบกับสาย Effect Eros 2 ถือว่าเป็นตัวจบในงบ ไม่เกิน30kได้เลยครับ ว่าแล้วก็เดินเท้าไปลองฟังร้านมั่นคงสาขาใกล้บ้านกันเลยจ๊ะ 

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 308
ความคิดเห็นที่ : 1

misson07

20/07/2017 22:34:33
140

ถ่ายรูปสวยจังครับ ทำไมผมรู้สึกของจริงไม่สวยเท่านี้ 555

ส่วนตัวสายสตอคผมว่าย่านเเหลมมันทึมๆเเปลกๆสงสัยต้องลองฟังกับสายนี้ดู ส่วนเพื่อนผมชอบใช้กับ Thor Silver 

//หูฟังมันชื่อ Michelle นิครับ เห็นเขียน Mitchell หลายรอบ เพลงก็ชื่อ My Michelle

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Patra

20/07/2017 22:43:32
440
เขียนชื่อผิด ขอบคุณที่เตือนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Alpha

21/07/2017 21:29:41
112
เห็นด้วยครับแต่ผมใช้กับ eros ii+
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Patra

21/07/2017 21:33:39
440
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Alpha

เห็นด้วยครับแต่ผมใช้กับ eros ii+

Eros 2+ เสียงดีกว่า 2 ธรรมดามั้ยครับไม่เคยลอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Alpha

21/07/2017 22:37:35
112
ผมว่าดีกว่านะครับ
วันที่ไปซื้อสายกะจะเอาแค่ Eros II 
แต่ได้ลอง Eros II , Eros II+ และ Thor Silver
สรุปงบบานปลาย ได้ Eros II+ มาแทน
ผมรู้สึกว่า Eros II+ มีพังสบายกว่า Eros II นะครับ แต่ทุกอย่างมาครบ ฟังมันส์มาก
ส่วน Eros II มันรุกเร้าไปหน่อย สำหรับผม
แต่ Thor Silver ก็ดีนะครับ แต่ผมว่า มันเอาความตื่นเต้นออกไปมากเกินไป
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

21/07/2017 23:18:46
4,282
ขอบคุณมากๆๆสำหรับมินิรีวิวนะคร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

ake9199

22/07/2017 00:03:43
228
น่าลองมากๆครับ ชุดนี้
หยิกหู 0
แจกหู 1
"รีวิว แบบย่อๆ JH Mitchell ประกบ Effect Audio Eros 2"