Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การสอบปกป้องวิทยานิพนธ์ "สังเวชวิจักษ์" ทางสู่ปัญญาผ่านความเสื่อมสลาย โดย ศิระ สุวรรณศร

นายมั่นคง

17/07/2017 23:20:04
4,282
สวัสดีครับ วันนี้ผมนำเอาวีดีโอบันทึกการสรุปและปกป้องวิทยานิพนธ์ของ อาจารย์ศิระ สุวรรณศร ในวันพุธที่ 12 กรกฏาคม 2560 มาให้ทุกท่านได้ชมกัน ต้องบอกว่ามันเป็นสิ่งที่ผมอยากจะบันทึกเก็บไว้ให้ท่านที่สนใจได้ชมกัน ตัวคลิปอาจจะมีความยาวร่วม 2 ชั่วโมง

รวมถึงอาจจะมีเนื้อหาสาระที่อาจจะเข้าใจได้โดยยาก เพราะมันเป็นศาสตร์เฉพาะทาง โดยเฉพาะเนื้อหาเป็นศิลปะที่เป็นเชิงนามธรรมและอาจจะต้องใช้การตีความรวมถึงใช้จินตนาการต่างๆร่วมในการรับชมด้วย มีการปูพื้นฐานต่างๆและอ้างอิงจากแหล่งข้อมูลที่เยอะมากมาย

และบทสรุปของงาน "บทกวีแห่งความสิ้นหวัง" ว่ามันเกิดมาจากอะไร มันถูกสร้างจากความทุกข์ระทมสิ้นหวังจริงๆหรือเป็นเพียงการจินตนาการของประติมากร เหล่านี้มีให้ทุกท่านติดตามได้จากคลิปวีดีโอชุดนี้ครับ มีครบถ้วนตั้งแต่ต้นยันจบ

ผมและทีมงานมั่นคงมีความรู้สึกภูมิใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในงานนี้ และขอแสดงความยินดีต่อศิลปินที่ได้รับความสำเร็จในวันนั้น ขอเสียงปรบมือให้กับเขาคนนั้น...

ศิระ สุวรรณศร

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 9
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

17/07/2017 23:29:44
4,282

ผมมีสูจิบัตรกับเค้าเล่มนึงด้วยครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

18/07/2017 00:04:17
1,866

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Ahura

18/07/2017 01:26:14
1,663
ช่วงนาทีที่ 60 กว่าถ้าผมไม่สตันซ์ไปเสียก่อนจนต้องข้ามเนื้อหาไปเยอะพอสมควร รับรองคลิปยาวเกือบ 3 ชั่วโมงแน่ๆครับ 555

ขอบคุณเฮียที่ช่วยบันทึกประวัติศาสตร์ของชีวิตผมไว้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 4

Music Slave

18/07/2017 07:19:50
33
ยินดีกับ อ. Ahura ด้วยนะครับ
ผมเป็นหนึ่งในคนหัดเล่นหูฟังที่เป็น FCตามอ่านรีวิวกับ comment ของอาจารย์มาตลอดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

somkiatr

18/07/2017 11:15:53
182
ขอความรู้อาจารย์หน่อยครับ พอดีไม่เข้าใจคำว่า "ปกป้องวิทยานิพนธ์"  มันหมายถึงอะไรครับ หมายถึงการสอบวิทยานิพนธ์ทั่วๆไปรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Ahura

18/07/2017 13:49:33
1,663
ก็อปจากอีกกระทู้มาวางไว้นะครับ:

ต่างประเทศจะใช้คำว่า Defence ในการนำเสนอวิทยานิพนธ์
และในระดับปริญญาเอกต้องเปิดให้สาธารณชนเข้าฟังและซักถามข้อสงสัย

ขณะเดียวกันนักศึกษาต้องทำหน้าที่ตอบข้อซักถามเหล่านั้น ประหนึ่งความรู้และความคิดกำลังถูกโจมตีจากความสงสัย
การตอบคำถามจึงเป็นประหนึ่งการป้องกันหรือปกป้องวิทยานิพนธ์ และกรรมการจะทำหน้าที่ตรวจสอบและประเมินความสามารถในการตอบคำถามหรือคลายข้อสงสัยของผู้ชม ถ้านักศึกษาผู้นั้นอึกอักไม่สามารถให้ความกระจ่าง หรือแสดงความไม่มั่นใจในงานของตนก็จะถูกประเมินตก (ต่ำกว่า Good หรือ B+) และต้องสอบใหม่เพื่อแสดงความเข้มแข็งของวิทยานิพนธ์ครับ

แต่ในประเทศไทย เราก็มักใช้แค่คำว่า สอบวิทยานิพนธ์เฉยๆ ซึ่งไม่ได้แสดงนัยยะดังที่ผมกล่าวมาในข้างต้น
ผมจึงเป็นคนแรกของหลักสูตรทางศิลปะที่นำคำนี้มาใช้และแสดงออกจริง (คนอื่นสอบกับกรรมการเองแบบเงียบๆ)

แต่เป็นที่น่าเสียดายว่า นิสัยคนไทยไม่ค่อยกล้าแสดงออกเหมือนฝรั่งที่ชอบตั้งข้อสงสัย การตั้งคำถามท่ามกลางคนหมู่มากอาจกลัวถูกมองว่าไม่มีความรู้ ไม่ฉลาด ดังเห็นได้จากเด็กๆที่ไม่กล้ายกมือขึ้นถามในห้องเรียนเวลาสงสัยในการสอนของครู
การปกป้องวิทยานิพนธ์ในวันนั้นจึงเป็นในลักษณะการแสดงความรู้แบบ one way ไม่มีแง่มุมที่น่าตื่นเต้นหรือเข้มข้นทางวิชาการอย่างที่ผมคาดหวัง และปิดเกมส์ได้โดยง่ายเกินไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

18/07/2017 15:19:06
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Ahura
ช่วงนาทีที่ 60 กว่าถ้าผมไม่สตันซ์ไปเสียก่อนจนต้องข้ามเนื้อหาไปเยอะพอสมควร รับรองคลิปยาวเกือบ 3 ชั่วโมงแน่ๆครับ 555

ขอบคุณเฮียที่ช่วยบันทึกประวัติศาสตร์ของชีวิตผมไว้ด้วยครับ
ตอนแรกสุดเลย ผมคิดว่าทำวันที่ 12 กรกฏาคมเป็นเพียงสกู๊ปข่าว คืออาจจะเก็บบรรยากาศแล้วก็ตัดสลับกับคำบรรยายบ้าง แต่พอผมทราบว่ามันเป็นวันที่คณะกรรมการและคณาจารย์จะต้องมาฟังการบรรยาย ซึ่งน่าจะเป็นช่วงเวลาสำคัญของผู้ที่ต้องมาปกป้องวิทยานิพนธ์

ผมก็เลยตัดสินใจถ่ายแบบ long shot เลย คือไม่มีการตัดทอนช่วงการบรรยาย ก็เท่ากับมันครบถ้วนสมบูรณ์ที่สุดในด้านเนื้อหา แต่ด้านภาพอาจจะมีกระท่อนกระแท่นไปบ้างก็ต้องนึกว่าทีมงานไม่พร้อมพอ คือเตรียมอุปกรณ์ไปน้อยไป และหาตำแหน่งที่ดีที่สุดยังไม่เป็น แต่ก็ถือว่าเพียงพอสำหรับท่านที่ต้องการรับชมเพื่อเป็นความรู้จริงๆๆๆ

ยินดีที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในประวัติศาสตร์ของอาจารย์นะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

Chawalit Prapassantigul

18/07/2017 16:46:25
6
ขอแสดงความยินดีในผลงานวิจัยที่ประสบผลสำเร็จ และขอชื่นชมแนวคิดการจัดสอบป้องกันวิทยานิพนธ์ของท่าน อ.ศิระ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

18/07/2017 22:15:07
4,282
ถ้าอาจารย์ฝากหุ่นต้นแบบมา ยังไงอย่าลืมเขียนข้อมูลที่จะให้อ่านแนบมาด้วยนะครับ ผมจะจัดแสดงที่พารากอนแล้วย้ายมาเรือธงให้ทุกๆๆท่านได้เห็นกัน เป็นความภูมิใจของเราชาวเว็บครับจารย์ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Ahura

18/07/2017 22:25:04
1,663
ผมก็แนบสูฯ ไปอ่านเล่นเล่มนึงครับ
แต่ม้าเร็วจะเข้ามาเอาวันพฤหัสฯ เห็นบอกติดสอบ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

PB

19/07/2017 08:26:33
ยินดีกับอาจารย์ด้วยนะครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สมัครเล่น

19/07/2017 10:06:00
412
สอบแบบนี้ดีจังครับ อาจารย์
แสดงถึงความสามารถของผู้สอบอย่างยิ่ง

แต่ถ้าในกรณีที่เกิดการลองเชิงโดยผู้เข้าร่วม
หรือจงใจป่วนให้ไขว้เขวและตอบผิดประเด็น (ถ้าเกิดมี)
คณะกรรมการจะทำยังไงกันครับ
หรือดูจากความสามารถในการแก้ไขปัญหาของผู้สอบด้วย

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

19/07/2017 15:12:50
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Ahura
ผมก็แนบสูฯ ไปอ่านเล่นเล่มนึงครับ
แต่ม้าเร็วจะเข้ามาเอาวันพฤหัสฯ เห็นบอกติดสอบ 555

ผมจะเตะม้าเร็วแล้วครับจารย์ แต่เดี๋ยวเอามาจะไปจัดที่พารากอนก่อนซัก 1-2 สัปดาห์ แล้วมาต่อที่เรือธงครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

19/07/2017 15:19:11
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - สมัครเล่น
สอบแบบนี้ดีจังครับ อาจารย์
แสดงถึงความสามารถของผู้สอบอย่างยิ่ง

แต่ถ้าในกรณีที่เกิดการลองเชิงโดยผู้เข้าร่วม
หรือจงใจป่วนให้ไขว้เขวและตอบผิดประเด็น (ถ้าเกิดมี)
คณะกรรมการจะทำยังไงกันครับ
หรือดูจากความสามารถในการแก้ไขปัญหาของผู้สอบด้วย

พี่ครับ ผมเอง็เพิ่งทราบคำว่าการปกป้องวิทยานิพนธ์ก็วันนั้น คือจริงๆแล้วถ้ามีคนเข้าร่วม และหากเค้าจะซักถามอะไรก็ถามที่เป็นข้อสงสัย ผู้ทำวิทยานิพนธ์จะทำการปกป้องงานที่ตัวเองทำด้วยการตอบข้อซักถามให้ได้ นี่คือที่มาของคำว่าปกป้องวิทยานิพนธ์ (Thesis Defend)

และถ้าหากมีคนจะตั้งใจป่วน แต่ถ้าเป็นการป่วนหรือซักถามแรงๆแต่ยังอยู่ในเนื้อหาสาระ ผมก็คิดว่าผู้ปกป้องต้องตอบให้ได้ครับ แต่ถ้ากวนกันแบบไม่มีสาระ อันนี้เดี๋ยวก็โดนเชิญออกจากห้องเองครับพี่ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

Ahura

19/07/2017 15:34:00
1,663
สำหรับคำถามที่ไม่เข้าท่า ลูกน้องอาวุธครบมือ เอ๊ย! ลูกศิษย์ของผมราวร้อยกว่าชีวิตที่ยืนรออยู่ด้านนอกพร้อมลาก เอ๊ย! พาออกไปปรับทัศนคติอยู่แล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

19/07/2017 15:58:11
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Ahura
สำหรับคำถามที่ไม่เข้าท่า ลูกน้องอาวุธครบมือ เอ๊ย! ลูกศิษย์ของผมราวร้อยกว่าชีวิตที่ยืนรออยู่ด้านนอกพร้อมลาก เอ๊ย! พาออกไปปรับทัศนคติอยู่แล้วครับ 555
555 นี่โชคดีของผม อย่างน้อยลูกศิษย์อาจารย์คงพอจะคุ้นๆๆหน้าผมอยู่มั่ง  เลยรอดไป 555

เดี๋ยวตั้งใจจะเอาไปวางโชว์จริงๆครับ คือมันเป็นสตรอรี่ที่่ดีอันหนึ่งของร้านเช่นกัน คือผมทำสัมภาษณ์แทบนับชิ้นได้ และแต่ละอันจะเป็นอะไรที่ผมต้องรู้สึกอยากทำ มีแง่มุมชวนให้ทำ

เดี๋ยวให้ม้าเร็วไปรับครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"การสอบปกป้องวิทยานิพนธ์ "สังเวชวิจักษ์" ทางสู่ปัญญาผ่านความเสื่อมสลาย โดย ศิระ สุวรรณศร"