Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

## เฮียน่าลองขายหูฟังมือสอง ##

Ched

12/07/2017 13:23:17
4
พอดีได้ไปเดินที่ shop e-earphone เห็นเขามีโซนมือสอง โซนซ่อม
เลยคิดว่าน่าสนใจมากถ้าเฮียมีรับซื้อ-ขาย เช็คสภาพ ประกัน รวมถึงซ่อมสินค้า

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

12/07/2017 13:37:50
15
ผมว่ามันจะไม่มีที่วางโชว์สินค้ามือสองแล้วน่ะสิครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

paopy2iiam

12/07/2017 14:43:08
2
ก็พวกกระทู้ที่ตั้งนี้แหละครับ หูฟังมือ2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo.

12/07/2017 15:44:46
1,368
จริงๆเฮียเขาก็มีมือสองขายนะครับ แต่เป็นพวกเดโม่ขายตามสภาพ  มีเป็นประจำทุกปี

แต่ถ้าให้เฮียรับซื้อมือสองมาขาย ผมว่าน่าจะยาก

หนึ่งเพราะต้องมีพนักงานเพิ่มเพื่อมาดูแลตรงนี้โดยเฉพาะ
สองที่ร้านเฮียไม่มีช่างประจำ บางอย่างฟังเสียงดูสภาพภายนอกได้ แต่บางอย่างราคาสูงๆ อาจต้องใช้ผู้มีประสบการณ์
สามหูฟัง เครื่องเล่นต่างๆต้องดูเป็นรุ่นๆ บางรุ่นปล่อยง่าย บางรุ่นรับซื้อมาขายไม่ออกทุนก็จม ยิ่งนานราคาก็ยิ่งลง

ผมเองเคยซื้อของมือสอง ที่ผ่านมายังไม่เคยมีปัญหาอะไร เพราะต้องสกรีนความน่าเชื่อถือคนขายมาแล้วในระดับหนึ่ง  ว่าไม่เคยมีปัญหาในการซื้อขายมาก่อน  บางอย่างอยากได้แต่คิดว่าไม่ชัวร์ และพฤติกรรมคนขาย ไม่น่าซื้อหาด้วยก็ไม่เอา  ส่วนใหญ่ก็เลือกคนที่คุ้นหน้าค่าตากันไว้ก่อน ว่าเป็นคนเล่นจริงๆ ไม่ใช่พวกจับแพะชนแกะซื้อมาขายไป

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

12/07/2017 23:11:18
4,282
เรื่องขายมือสองคงทำไม่ได้ครับ เพราะฟิลลิ่งของคนไทยนั้นไม่เหมือนชาติไหน ยิ่งถ้าเป็นหูฟังคนยิ่งไม่มั่นใจหากผมขายมือสองปนกันในร้านครับ อันนี้เป็นข้อเสียของร้านค้าปลีกทั่วไปที่บางร้านอาจจะทำได้และบางร้านอาจจะทำไม่ได้

ที่ผมเมื่อสิบปีก่อนเคยคิดว่าจะทำอย่างไรกับเรื่องสินค้ามือสอง จะรับเทรดแล้วขายของที่รับมาเป็นมือสอง หรือจะรับซื้อของมือสอง หรือจะรับฝากขายมือสอง ทั้งหมดทำได้ยากมาก เพราะสินค้าหูฟังส่วนมากจะต้องฟัง และคนที่รับมือกับสินค้าเหล่านี้ต้องเชี่ยวชาญในการตรวจสอบสินค้าพอสมควร ไม่งั้นมีหวังเป็นลม 555

ก็เลยเพื่อความมั่นใจของลูกค้าผมเลยตัดปัญหาทุกอย่างด้วยการไม่มีของมือสองขายในร้าน แต่มีบอร์ดมือสองเพื่อเป็นสื่อกลางให้กับคนที่ต้องการขายของตัวเองออก และเป็นทางเลือกให้กับคนที่ซื้อสินค้ามือสองเป็นประจำ ข้อดีของการไม่ขายสินค้ามือสองก็คือคนมีความมั่นใจในสินค้าทุกชิ้นที่ออกไปจากร้านครับ

แต่ผมมีแนวคิดอยากจะทำเว็บไซต์แยกออกมาต่างหากเป็น munkongbay อะไรทำนองนี้ คือเป็นเว็บขายมือหนึ่งมือสองทุกชนิดแบบ Ebay แต่คิดไปคิดมาน่าจะติดหลักทางกฏหมายบางประการ ท่านใดสนใจอยากทำเว็บร่วมกับผมในคอนเซปท์ดังกล่าว โทรติดต่อมาเลยนะครับ ผมยินดีแลกเปลียนพูดคุยหรือจะร่วมมือกันทำก็ยังได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

MaxxIE

12/07/2017 23:30:13
107
ผมว่าร้านเฮียนี่หาพนักงานมาตรฐานมาทำก็ยากแล้วครับ
พนักงานที่จะทำมือสองได้นี่ยิ่งต้องเซียนขึ้นอีก

แต่ผมว่าอาจจะเปิดเป็นShopเล็ก ไว้ฝากขายมือสองโดยเฉพาะก็น่าได้นะครับ  
เอามาฝากวางโชว์ให้คนมาเดินเลือกลองฟัง หลายๆตัวในที่เดียว
เฮียก็เก็บค่าวางโชว์ไป ไม่ต้องดูแลมาก เป็นแค่คนกลางให้วางโชว์สินค้าพอ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

12/07/2017 23:33:37
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - MaxxIE
ผมว่าร้านเฮียนี่หาพนักงานมาตรฐานมาทำก็ยากแล้วครับ
พนักงานที่จะทำมือสองได้นี่ยิ่งต้องเซียนขึ้นอีก

แต่ผมว่าอาจจะเปิดเป็นShopเล็ก ไว้ฝากขายมือสองโดยเฉพาะก็น่าได้นะครับ  
เอามาฝากวางโชว์ให้คนมาเดินเลือกลองฟัง หลายๆตัวในที่เดียว
เฮียก็เก็บค่าวางโชว์ไป ไม่ต้องดูแลมาก เป็นแค่คนกลางให้วางโชว์สินค้าพอ
พนักงานที่จะทำแผนกมือสองนี่ไม่ใช่เซียนแล้วครับ ต้องถึงขั้นผีเลยครับ 555

แต่แนวทางที่บอกมาผมจะลองพิจารณาดูนะครับ เพราะจริงๆอาจจะมีบางแง่มุมที่พอเป็นไปได้เหมือนกัน ขอบคุณมากๆๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

simseng

13/07/2017 10:15:53
6
ขอเสนอ idea ก่อนนะครับ เราอาจจะเริ่มโดยรับเฉพาะของที่ซื้อจากร้านมั่นคงและยังอยุ่ในประกัน มีใบเสร็จกล่องใบครบ เพื่อเป็นทางเลือกให้กับน้องๆที่อาจจะยังมีเงินน้อยหรือกำลังเรียนอยุ่

ในอีกทางหนึ่งจะเท่ากับเป็นการเพิ่ม ความจงรักภักดีต่อแบรนด์ Munkonggadget และจะช่วยเพิ่มยอดขายของมือหนึ่งของร้านเฮียเองด้วยเพราะลูกค้ามั่นใจว่าหากซื้อของจากที่ร้านเฮียจะมีที่ฝากขาย/ปล่อยของ ที่เป็นระบบ คนซื้อก็มั่นใจว่าได้ของแท้แน่นอน

มีการให้ ดาวสำหรับผู้ขายจากผู้ซื้อว่าคนนี้ขายของคุณภาพไม่ย้อมแมว คนซื้อมั่นใจว่าสั่งของแล้วได้ของแน่นอนไม่กลัวมิจฉาชีพมาหลอกขาย

พวกเราเวลาขายของออกไปได้ ร้อยทั้งร้อย ระดมทุนเพื่อไปอุดหนุนของชิ้นใหญ่ขึ้นกันทั้งนั้นแหละครับ เข้าวงการนี้แล้วไม่มีทางเลิกกันง่ายๆหรอกจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

tangkoo.

13/07/2017 11:48:43
1,368
เห็นด้วยกับความเห็นทั้งสองท่านด้านบนนะครับ  ถ้ามีช็อปเล็กๆที่มีแต่สินค้าที่ยังอยู่ในประกันร้านมั่นคง ผมว่าอุ่นใจทั้งผู้ซื้อและผู้ขายครับ  เพราะผู้ซื้อก็มั่นใจได้แน่ๆว่าสินค้ามีจริง และถ้าซื้อไปแล้วมีปัญหาก็ยังมีประกันให้อุ่นใจอีก และอีกอย่างให้ร้านตั้งราคากลาง จะได้หมดปัญหาเรื่องต่อรองลงได้อีก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

13/07/2017 23:02:25
4,282
ผมเก็บข้อมูลทุกท่านประเมินตลอดครับไม่ต้องห่วง จริงๆหลายๆอย่างผมควรทำให้ครบวงจรได้นานแล้ว แต่จนแล้วจนรอดก็ติดเรื่องบุคลากรนี่แหละ เพราะคนที่จะทำในตำแหน่งที่เชี่ยวชาญ รอบรู้ ดูขาด ต้องอยู่กับของเหล่านี้มานานๆเหมือนกันครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

simseng

14/07/2017 08:53:41
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - นายมั่นคง
ผมเก็บข้อมูลทุกท่านประเมินตลอดครับไม่ต้องห่วง จริงๆหลายๆอย่างผมควรทำให้ครบวงจรได้นานแล้ว แต่จนแล้วจนรอดก็ติดเรื่องบุคลากรนี่แหละ เพราะคนที่จะทำในตำแหน่งที่เชี่ยวชาญ รอบรู้ ดูขาด ต้องอยู่กับของเหล่านี้มานานๆเหมือนกันครับ 555

ชอบเฮียตรงนี้แหละที่เป็นคนที่ไม่เคยหยุดนิ่ง คิดอะไรแบบล้ำๆออกมาได้ตลอด ทำให้วงการหูฟังบ้านเรานี่ก้าวกระโดดจากเมื่อหลายๆปีก่อน

ก่อนหน้านี้วงการขายหูฟังก็มีขายทั่วไปแบบตลาดๆ คนขายไม่เคยฟังมาก่อนขายตาม Catalog

จนมาถึงวันนี้ที่เราสามารถลองฟังได้ทุกรุ่น เล่นจนพอใจ แล้วกลับบ้านมือเปล่าก็ไม่มีใครว่า ถ้าเป็นเมื่อก่อนแค่ถามแล้วไม่ซื้อนี่มีเคือง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เดียว

14/07/2017 21:58:32
1,067
ขายทางเว็บดีกว่าครับ ทำเว็บแยกออกมาแบบเฮียว่าน่าสนใจครับ คงเลือกช้อปกันเพลินกว่า^^ รอติดตามครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เดียว

14/07/2017 21:59:37
1,067
ถ้าทำจริงๆคงมีปัญหาตามมามากมายอย่างที่เฮียว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"## เฮียน่าลองขายหูฟังมือสอง ##"