Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

lwasnthi

24/06/2017 00:25:49
0
ไม่ทราบว่า Sony WM1A ใช้ Dac Chip ของค่ายไหนครับ พยายามหาข้อมูลในเว็บแล้วไม่ได้คำตอบครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ฟันก็แปรงเป็นแมงได้ไง

24/06/2017 04:07:59
Sonyรู้สึกจะใช้DACของตัวเองครับ เลยไม่มีข้อมูล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MJP

24/06/2017 06:33:24
144

Sony ไม่เปิดเผย แต่ที่เข้าใจ ในรุ่น 1a 1z และรวมถึง dac/amp ta zh1es จะใช้ FPGA (คล้ายๆที่ chords ทำ) ที่เขียนalgorithm เพื่อถอดรหัสด้วยตนเองโดยไม่พึ่ง chip dac ใดๆ พยายามหามานาน ได้าแค่นี้ 55 รอฟังท่านอื่นต่อ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

champshaga

24/06/2017 09:11:33
10
คุณ MJP ครับ ผมรบกวนสอบถามครับ

Set นี้ ของ คุณ MJP คาแรคเตอร์ของเสียงจะออกมาจากไหนมากที่สุดเหรอครับ คือแน่นอนเลย ตัว 1Z จะใช้เป็นฐานเล่นไฟล์เพลง ส่วน คาแรคเตอร์ของเสียงจะเป็น ta zh1es 100% เลยไหมครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MJP

24/06/2017 09:19:11
144
มาจาก TA zh1es ครับ 
ตัวdac/amp นี้ จะtransform non dsd to 32bit/384khz สำหรับ พวก 24/48/96ขึ้นไป และ พวก 16/44 จะtransform ไปเป็น 24/sampling up ไปเท่าไหร่จำไม่ได้ แต่หากตั่ง dsd mode จะแปลงสัญญาณขาเข้าทุกรูปแบบไปเป็น dsd format ด้วยfpga technology ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Enqless

24/06/2017 11:12:36
81
ทั้งชุดของพี่ MJP นี้ดาวน์รถได้คันนึงเลยครับโหดมาก สุดยอดครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

champshaga

24/06/2017 15:50:51
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - MJP
มาจาก TA zh1es ครับ 
ตัวdac/amp นี้ จะtransform non dsd to 32bit/384khz สำหรับ พวก 24/48/96ขึ้นไป และ พวก 16/44 จะtransform ไปเป็น 24/sampling up ไปเท่าไหร่จำไม่ได้ แต่หากตั่ง dsd mode จะแปลงสัญญาณขาเข้าทุกรูปแบบไปเป็น dsd format ด้วยfpga technology ครับ
ขอบคุณมากๆครับ

คือผมตอนนี้ มีชุดที่ใกล้เคียงกับ คุณ MJP มากๆๆ ต่างกันแค่ ผมใช้ WM1A กับ MDR Z1Rเท่านั้นครับ(คือ รอเจ้า TA ZH1ES มาส่งครับ)

คุณ MJP ครับ ผมขอถามต่ออีกสักข้อนะครับ ไฟล์เพลงของผม ใน WM1A เป็น ไฟล์ .WAV ทั้งหมดครับ(จะเป็น 16/44 ครับ) ทีนี้ เวลาผมได้ TA ZH1ES มา ผมต้องตั้งค่าให้มันอัพ sampling ตามที่คุณ MJP บอกไหมครับ

หรือ จริงๆ คือ ไม่ต้องไปตั้งอะไรมันเลยครับ คือ เสียบปลั้ก เสียบหู แล้วเครื่องมัน อัพ ให้เองเลยครับ

ขอบคุณครับ คุณ MJP

ปล คุณ MJP เน้นฟังเพลงญี่ปุ่นแน่ๆเลยครับถึงเลือก  TA ZH1ES ครับ(แต่จะว่าไปเซ็ทนี้ ของคุณ MJP มันก็ฟังเพลงได้ทุกแนวบนโลกนี้แล้วหล่ะครับ คือ มันสุดในทุกๆทางละครับ 555)
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

MJP

24/06/2017 21:39:53
144

ผมจัดมาครลเลยครับ หูz1rด้วยครับ เพื่อความแมชชิ่ง
ที่ตัว ta zh1es ให้กดปุ่มเมนู และเลื่อนลูกษรลง1ครั้ง จะพบคำว่า DSD Remastering Off หากอยากจะให้ On ก็กดปุ่ม enter 1 ครั้งและเลื่อนลูกษรขึ้น 1 ครั้งจาก DSD Remastering Off จะเป็น On
ที่ DSD Remastering Off จะ upsampling all PCM input to 24 หรือ 32 bit/384khz อร่อยเลยครับ
ที่ DSD Remastering On จะ remaster all PCM input to DSD 

ทั้ง DSD Remastering ไม่ว่าจะ Off หรือ On จะไม่ไปremaster หาก format ที่เข้ามาเป็น DSD จะปล่อยเป็น native DSD ครับ

ส่วนตัวผมชอบ DSD Remastering Off ครับ คือ ปล่อยให้มัน Upsampling all PCM ดีกว่าไป remaster to DSD ครับ เพราะที่ตำแหน่ง Off นี้ หากขาเข้ามาเป็น DSD มันจะปล่อยเป็น native DSD ตาม format DSD ที่เข้ามาอยู่แล้ว แต่แล้วแต่ รสนิยมครับ ลองปรับดูครับ 
ผมชอบครับ Sony ตั้งโต๊ะและ Dap เรือธง ชุดนี้ครับ

enjoy นะครับ  

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

champshaga

25/06/2017 16:08:47
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - MJP

ผมจัดมาครลเลยครับ หูz1rด้วยครับ เพื่อความแมชชิ่ง
ที่ตัว ta zh1es ให้กดปุ่มเมนู และเลื่อนลูกษรลง1ครั้ง จะพบคำว่า DSD Remastering Off หากอยากจะให้ On ก็กดปุ่ม enter 1 ครั้งและเลื่อนลูกษรขึ้น 1 ครั้งจาก DSD Remastering Off จะเป็น On
ที่ DSD Remastering Off จะ upsampling all PCM input to 24 หรือ 32 bit/384khz อร่อยเลยครับ
ที่ DSD Remastering On จะ remaster all PCM input to DSD 

ทั้ง DSD Remastering ไม่ว่าจะ Off หรือ On จะไม่ไปremaster หาก format ที่เข้ามาเป็น DSD จะปล่อยเป็น native DSD ครับ

ส่วนตัวผมชอบ DSD Remastering Off ครับ คือ ปล่อยให้มัน Upsampling all PCM ดีกว่าไป remaster to DSD ครับ เพราะที่ตำแหน่ง Off นี้ หากขาเข้ามาเป็น DSD มันจะปล่อยเป็น native DSD ตาม format DSD ที่เข้ามาอยู่แล้ว แต่แล้วแต่ รสนิยมครับ ลองปรับดูครับ 
ผมชอบครับ Sony ตั้งโต๊ะและ Dap เรือธง ชุดนี้ครับ

เคลีย ทุกข้อสงสัยเลยครับ คุณ MJP สุดยอดเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

Signature serie ชุดนี้ ก็เป็นชุดตัวจบของผมแล้วครับ(ไม่ต้องไปหาอะไรมาเพิ่มอีกล่ะครับ)

Sony ออกเซ็ทนี้มานี่ คือหนึ่งในสุดยอด แห่งการแมชชิ่ง ที่ดีที่สุดในการฟังเพลงจริงๆครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับ คุณ MJP

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

MJP

25/06/2017 16:39:01
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - champshaga
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - MJP

เคลีย ทุกข้อสงสัยเลยครับ คุณ MJP สุดยอดเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

Signature serie ชุดนี้ ก็เป็นชุดตัวจบของผมแล้วครับ(ไม่ต้องไปหาอะไรมาเพิ่มอีกล่ะครับ)

Sony ออกเซ็ทนี้มานี่ คือหนึ่งในสุดยอด แห่งการแมชชิ่ง ที่ดีที่สุดในการฟังเพลงจริงๆครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับ คุณ MJP

ผมไม่เชื่อครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

champshaga

26/06/2017 08:33:15
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - MJP
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - champshaga

ผมไม่เชื่อครับ 555
5555555 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

champshaga

29/06/2017 08:28:27
10
คุณ MJP ครับ ผมรบกวนถามครับ

เจ้า TA ZH1ES เวลาใช้ไปสัก 1 ชั่วโมง เครื่องมันร้อนพอควรเลยครับ ของคุณ MJP เป็นเหมือนกันไหมครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

MJP

29/06/2017 11:09:42
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - champshaga

เจ้า TA ZH1ES เวลาใช้ไปสัก 1 ชั่วโมง เครื่องมันร้อนพอควรเลยครับ ของคุณ MJP เป็นเหมือนกันไหมครับ

ขอบคุณครับ
ไม่ร้อนมากครับ ผมเปิดทิ้งไว้ทั้งคืนทุกวันครับ ห้องทำงานที่บ้านตอนกลางคืนไม่ร้อนครับ และช่วงเปิด เย็นจนถึงสี่ห้าทุ่ม เปิดแอร์ ตลอด หลังจากนั้นปิดแอร์ครับ มาจับดูตอนเช้า ถือเป็นความร้อนปกติ ไม่ร้อนแบบผิดปกติครับ วันเสาร์อาทิตย์ผมเปิดตลอดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

champshaga

29/06/2017 15:36:55
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - MJP
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - champshaga

ขอบคุณครับ
ไม่ร้อนมากครับ ผมเปิดทิ้งไว้ทั้งคืนทุกวันครับ ห้องทำงานที่บ้านตอนกลางคืนไม่ร้อนครับ และช่วงเปิด เย็นจนถึงสี่ห้าทุ่ม เปิดแอร์ ตลอด หลังจากนั้นปิดแอร์ครับ มาจับดูตอนเช้า ถือเป็นความร้อนปกติ ไม่ร้อนแบบผิดปกติครับ วันเสาร์อาทิตย์ผมเปิดตลอดครับ
ขอบคุณมากๆครับ พอดีผมไม่ได้เปิดแอร์ เล่นในห้องทึบ มันเลยร้อนกระมังครับ เดี๋ยวจะย้ายห้องฟังล่ะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

MJP

30/06/2017 21:02:32
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - champshaga
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - MJP

ขอบคุณครับ
ขอบคุณมากๆครับ พอดีผมไม่ได้เปิดแอร์ เล่นในห้องทึบ มันเลยร้อนกระมังครับ เดี๋ยวจะย้ายห้องฟังล่ะครับ

ผมกลับมาลองให้อีกที ไม่เปิดแอร์ แต่อากาศไม่อบอ้าว เปิดไปสามชั่วโมง ไม่ร้อนผิดปกตินะครับ ผมไม่ทราบว่า ต่อแบบเอา digital in เข้ามา หรือ analog เข้ามาครับ ผมเคยลองกับแอมป์อื่น ไม่ใช่ตัวนี้ ผมเคยพบครั้งนึง ใส่ analog input เข้า amp ตัวamp ร้อนผิดปกติเลยครับ อาจเป็นความแรงขาเข้ามันไม่ matching อย่างมาก อันนี้ผมเดา เพราะพอผมสลับไปใช้ source ตัวอื่น ความร้อนที่แอมป์กลับมาปกติ
แต่สำหรับตัวนี้  ta zh1es ผมต่อแบบเอา digital in เข้า ตัวdac/amp ทั้งแบบ USB จาก com และจาก dap 1z ไม่พบta zh1es ร้อนผิดปกตินะครับ
ไม่ทราบว่าต่อฟังแบบไหนครับ หากร้อนผิกปกติ แบบร้อนจี๋ รีบส่งเคลมโดยเร็วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

champshaga

01/07/2017 08:20:30
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - MJP
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - champshaga

ขอบคุณครับ

ผมกลับมาลองให้อีกที ไม่เปิดแอร์ แต่อากาศไม่อบอ้าว เปิดไปสามชั่วโมง ไม่ร้อนผิดปกตินะครับ ผมไม่ทราบว่า ต่อแบบเอา digital in เข้ามา หรือ analog เข้ามาครับ ผมเคยลองกับแอมป์อื่น ไม่ใช่ตัวนี้ ผมเคยพบครั้งนึง ใส่ analog input เข้า amp ตัวamp ร้อนผิดปกติเลยครับ อาจเป็นความแรงขาเข้ามันไม่ matching อย่างมาก อันนี้ผมเดา เพราะพอผมสลับไปใช้ source ตัวอื่น ความร้อนที่แอมป์กลับมาปกติ
แต่สำหรับตัวนี้  ta zh1es ผมต่อแบบเอา digital in เข้า ตัวdac/amp ทั้งแบบ USB จาก com และจาก dap 1z ไม่พบta zh1es ร้อนผิดปกตินะครับ
ไม่ทราบว่าต่อฟังแบบไหนครับ หากร้อนผิกปกติ แบบร้อนจี๋ รีบส่งเคลมโดยเร็วครับ
คุณ MJP ขอบคุณมากๆครับ

ผมต่อเล่นกับ WM1A อย่างเดียวเลยครับ เมื่อคืนลองย้ายเครื่องไปอีกห้อง เป็นห้องแอร์แล้วเปิดต่อเนื่องไว้ 3 ชม ก็รู้สึกว่าร้อน(ผมจับจากด้านบนนะครับ) แต่ไม่ได้ร้อนมากๆๆแบบร้อนจี๋ครับ เดี๋ยววันนี้ จะลองเอาเครื่องวัดอุณภูมิมาลองเทสดูว่าร้อน ระดับไหนครับ เดี๋ยวผมจะแจ้งคุณ MJP อีกทีครับ เพราะผมก็ไม่มั่นใจว่าร้อนระดับไหนมันถึงผิดปกติมากๆๆครับ

ขอบคุณ คุณ MJP มากๆๆครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

MJP

01/07/2017 08:36:09
144
ความร้อนที่ร้อนปกติ จะเอามือวางได้ รู้สึกแค่อุ่นๆ วางได้นาน หากร้อนผิดปกติ เราจะเอามือวางไว้ได้ไม่นานครับ เราจะรู้ส฿กได้ว่านี่ไม่อุ่นแล้ว มันร้อน วางมือแตะหลังเครื่องได้แป๊บเดียวต้องเอามือขึ้นครับ
ลองดู แล้วเล่าสู่กันฟังนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Sony WM1A Dac Chip"