Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว Bose QC30 แบบบ้านๆ (ฉบับย่อ)

wut911

21/06/2017 21:54:07
207

สวัสดีครับ หลังจากใช้งานมาสักพัก เลยอยากจะมาแชร์ประสบการณ์นะครับเผื่อใครสนใจรุ่นนี้อยู่ 
อาจเป็นการรีวิวสั้นๆแต่ถ้าใครมีคำถามอะไร เดี๋ยวจะมาช่วยตอบนะครับ 

คือเมื่อก่อนผมใช้รุ่น qc20i อยู่นะครับ ใช้มา 3-4 ปีแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร เสียงดี เงียบมาก ใส่สบาย แต่ไม่ชอบตรงแบตเตอรี่ ใช้มือถือไม่ค่อยสะดวกเท่าไร พอรุ่น 30 ออกมา ก็เลยสนใจ

เปรียบเทียบกับรุ่น qc20i นะครับ

1. ระบบกันเสียง (NC), รุ่น qc20 กันเสียงได้ดีกว่าเยอะครับ บอกตรงๆว่าช่วง 2-3 วันแรกที่ใช้ qc30 คิดจะขายทิ้งแล้วกลับไปใช้ qc20 เหมือนเดิมเพราะมันกันเสียงได้ไม่ดีเท่าไร ผิดหวังครับ ยกตัวอย่างนะครับ ถ้าใช้ QC20 อยู่ แล้วนั่งรถไฟใต้ดิน ถ้าไม่หยุดเพลงและเปิดฟังค์ชั่น aware mode คุณจะไม่ได้ยินเสียงประกาศเลยครับว่าถึงสถานีอะไรแล้ว แต่ถ้าใช้ qc30 จะยังได้ยินอยู่แบบแว่วๆแบบจับใจความได้ คือมันกันเสียงได้แย่กว่ารุ่น 20 จริงๆ แต่ถ้าใครไม่เคยใช้รุ่น 20 มาก่อน หรือไม่เคยใช้หูฟังแบบ NC มาก่อน ก็อาจพอรับได้ครับ ถ้ากันเสียงรุ่น 20 ได้ 10/10 คะแนน รุ่น 30 ผมให้ 7.5-8/10 ล่ะกัน

2. เสียง, ผมว่าเสียงของรุ่น 30 ฟังสนุกว่าครับ

3. ความสะดวกสบาย, 30 ดีกว่าเยอะครับ หูฟังอย่างเบา เบาเว่อร์ และการที่ไม่มีสายระโยงระยางวุ่นวายมันทำให้ชีวิตดีขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ ตรงจุดนี้แหละ ถึงยังเก็บไว้อยู่ 555

4. แบตเตอรี่, รุ่น 20 มากกว่าครับคือเล่นได้ 16 ชั่วโมง ส่วน รุ่น 30 ได้ประมาณ 10 ชั่วโมง

5. รุ่น 20 จะมีฟังค์ชั่น aware mode คือ การปิด NC ชั่วคราว ทำให้เวลาเราต้องการคุยกับใคร หยุดเพลงและกดปุ่มนี้ปุ่มเดียวเดียวก็ได้ยินครับ แต่รุ่น 30 ไม่มีตรงนี้ มันจะให้ควบคุมระดับของ NC แทน, บนหูฟังจะมีปุ่มกดเพิ่มลด NC เหมือนเพิ่มลดเสียง ควบคุมได้ 12 ระดับ (ใช้แอพบนมือถือก็ได้) ซึ่งผมไม่ชอบนะ เพราะเวลาใช้งานจริงๆ มันไม่สะดวกเหมือน aware mode กดปุ่มเดียวได้ยินเลย แต่นี่ต้องกดย้ำๆลดๆเพิ่ม NC ผมไม่ชอบครับ แต่จริงๆ อาจไม่ต้องลด NC ก็ได้ แค่หยุดเล่นเพลงก็น่าจะได้ยิน เพราะระบบกันเสียงมันไม่ค่อยดี 55 

สรุปเลยนะครับ ส่วนตัวผมผิดหวังครับแต่ก็คงจะเก็บไว้ใช้งานต่อไป ดูท่า bose คงไม่ออกรุ่นใหม่ของตัวนี้เร็วๆนี้แน่ แต่ถ้าเป็นแบบมีสายที่จะมาแทนตัว qc20 อาจเป็นไปได้ครับ เพราะ qc20 มันหัว 3.5 แต่ตอนนี้ apple iphone 7 มัน lightening bose ก็อาจถือโอกาสนี้ออกตัวใหม่มาเลยที่ support lightening

เอาเป็นว่าถ้าไม่จำเป็นต้องไร้สายก็ใช้ qc20 ต่อไปเถอะครับ บายครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 203
ความคิดเห็นที่ : 1

bungofficiel

22/06/2017 01:58:45
0
ขาย q20 ทิ้งก็เพราะพวงแบตมันนี่แหละครับ เกะกะมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

QuarryMan

22/06/2017 09:38:58
3
ขอบคุณครับ เล็งๆอยู่เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

wut911

22/06/2017 10:20:35
207
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - bungofficiel
ขาย q20 ทิ้งก็เพราะพวงแบตมันนี่แหละครับ เกะกะมาก
ใช่ครับ ไม่สะดวกจริงๆ แต่ผมว่ามันก็เป็นข้อจำกัดของเทคโนโลยีนะครับ ที่อาจต้องออกแบบมาอย่างนั้น 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิว Bose QC30 แบบบ้านๆ (ฉบับย่อ)"