Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามผู้รู้เรื่องไฟ สงสัยเรื่องฟิวส์ครับ

bonus79

19/06/2017 11:29:52
1,133
มีคำถามครับ คือแอมป์หลอดของผม กำหนดให้ใช้ฟิวส์ 3.15A แต่ผมมีฟิวส์ของไฮไฟแมนเหลืออยู่สองตัว ตัวนึง 250mA อีกตัวนึง 6.3A น่าจะเป็นแบบขาดเร็วทั้งคู่

1. ถ้าผมใส่ฟิวส์ 6.3A แทนของเดิม จะเสี่ยงต่อความเสียหายมากน้อยเท่าไหร่ครับ? 
2. ในกรณีที่ฟิวส์ขาดเพราะกระแสไฟเกิน จะเกิดผลเสียหายต่ออุปกรณ์ชิ้นไดในตัวแอมป์ได้บ้างครับ? เช่นหลอดระเบิด? หรือวงจรข้างในใหม้? หรือยังไงครับ แล้วหากเกิดเหตุการแบบนั้นจริงมันจะซ่อมได้มั้ยครับ? 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Dawn

19/06/2017 13:32:39
88
อ้างอิง : ถามผู้รู้เรื่องไฟ สงสัยเรื่องฟิวส์ครับ - bonus79
มีคำถามครับ คือแอมป์หลอดของผม กำหนดให้ใช้ฟิวส์ 3.15A แต่ผมมีฟิวส์ของไฮไฟแมนเหลืออยู่สองตัว ตัวนึง 250mA อีกตัวนึง 6.3A น่าจะเป็นแบบขาดเร็วทั้งคู่

1. ถ้าผมใส่ฟิวส์ 6.3A แทนของเดิม จะเสี่ยงต่อความเสียหายมากน้อยเท่าไหร่ครับ? 
2. ในกรณีที่ฟิวส์ขาดเพราะกระแสไฟเกิน จะเกิดผลเสียหายต่ออุปกรณ์ชิ้นไดในตัวแอมป์ได้บ้างครับ? เช่นหลอดระเบิด? หรือวงจรข้างในใหม้? หรือยังไงครับ แล้วหากเกิดเหตุการแบบนั้นจริงมันจะซ่อมได้มั้ยครับ? 
1. ใส่ได้นะครับเพียงแต่หากเกิดไฟช็อตวงจรก็อาจเสียหายได้เพราะฟิวส์ไม่ขาด
2. ถ้าใส่ฟิวส์ตามสเปคแล้วฟิวส์เกิดขาด คิดว่าในวงจรไม่น่าจะได้รับความเสียหายครับ

คหสต. ฟิวส์ออดิโอเกรดผมเลิกใช้มานานแล้วเพราะคุณภาพเสียงมันเสื่อมลงเรื่อย ๆ ตามอายุการใช้งาน ในกรณีนี้ผมว่าหาฟิวส์ทั่วไปที่ค่าใกล้เคียงมาใส่ดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Hsung

19/06/2017 14:07:20
346
ฟิวส์แต่ละชนิดจะมี curve การทำงาน ระหว่างค่ากระแสเกินในแต่ละขนาด กับ เวลาการตัดวงจร แตกต่างกันครับ

การเลือกใช้งานแตกต่างกันขึ้นกับประเภทอุปกรณ์ อย่างมอเตอร์ เวลาเปิดเครื่อง จะมีกระแสพุ่ง (inrush) สูง

ต้องใช้ฟิวส์ชนิด slow เพราะถ้าใช้ fast ต้องใช้ขนาดที่สูงกว่าชนิด slow ทำให้ตัดวงจรช้า อุปกรณ์มีโอกาสเสียหายสูง

อุปกรณ์เครื่องเสียงเล็กๆ โดยทั่วไปกระแสพุ่งไม่เยอะ มักจะใช้ฟิวส์ชนิด fast เพราะตัดเร็ว อุปกรณ์มีโอกาสเสียหายน้อย

ถ้ากระแสเกินสูงมากๆ ฟิวส์จะทำงานเวลาไม่ต่างกัน แต่ถ้ากระแสเกินมีค่าต่ำ จะต่างกันเพราะขนาดต่างกัน 2 เท่า

การป้องกันกระแสเกินโดยส่วนมากในอุปกรณ์ประเภทหลอด จะออกแบบไว้ป้องกันหม้อแปลงแรงสูงเป้นหลักครับ

หลอด หรือ วงจรข้างใน ไม่ได้ป้องกัน เพราะหลอดส่วนใหญ่กินกระแสต่ำป้องกันยาก วงจรข้างในโดยส่วนใหญ่

จะเดินแบบ hard wire ซึ่ง ซ่อมแก้ง่ายมาก ต่างกับหม้อแปลงครับ เพราะถ้าขดลวดภายในไหม้ ต้องรื้อพันใหม่

อาจไม่เหมือนเดิม หรือหากต้องเปลี่ยนใหม่ อาจหาไม่ได้ จนต้องสั่งทำขึ้นมาใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

19/06/2017 14:38:30
15
ทำไมคุณภาพเสียงเสื่อมลงตามการใช้งานอ่ะครับ อันนี้อยากรู้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 4

bonus79

19/06/2017 14:58:41
1,133
ขอบคุณครับคุณHsung
@Dawn เสื่อมลงด้วยหรอครับ? ถ้าแบบนี้ฟิวปกติก็ต้องเสื่อมลงเช่นกันด้วยหรือปล่าว? แสดงว่าจะใช้ฟิวส์อะไรก็แล้วแต่ ทางที่ดีควรเปลี่ยนทุกๆปีหรือสองปีใช่มั้ยครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 5

Dawn

19/06/2017 15:11:27
88
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - artpiggo
ทำไมคุณภาพเสียงเสื่อมลงตามการใช้งานอ่ะครับ อันนี้อยากรู้ด้วยครับ
ผมเคยใช้พวก hi-fi tunning, isoclean แลัวก็ติดเครื่องอยู่ประมาณปีกว่า ๆ แล้วได้ลองเปลี่ยนฟิวส์แบบเดิมเข้าไปแทนเสียงมันสดใสขึ้นน่ะครับ (เบิร์นแล้ว) ด้วยความสงสัยเลยเอาฟิวส์เก่าใส่เข้าไปปรากฎว่าเสียงมันทึบกว่าซะยังงั้น

อาจจะเป็นด้วยคราบอ็อกไซด์หรือประสิทธิภาพการนำไฟฟ้ามันลดลง ผมเลยรู้สึกว่าถ้าต้องมาคอยเปลี่ยนบ่อย ๆ มันค่อนข้างเปลืองน่ะครับ ก็เลยเลิกใช้ไปเล่นต้นทางพวกสายไฟ ปลั๊กไฟแทน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

Dawn

19/06/2017 15:17:32
88
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - bonus79
ขอบคุณครับคุณHsung
@Dawn เสื่อมลงด้วยหรอครับ? ถ้าแบบนี้ฟิวปกติก็ต้องเสื่อมลงเช่นกันด้วยหรือปล่าว? แสดงว่าจะใช้ฟิวส์อะไรก็แล้วแต่ ทางที่ดีควรเปลี่ยนทุกๆปีหรือสองปีใช่มั้ยครับ?
กับฟิวส์บ้าน ๆ ผมกลับรู้สึกว่ามันไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงไปตามการใช้งานเท่าไรครับ อาจจะเป็นเพราะไม่ได้เคลือบ ใช้หรือใช้ตัวนำพิเศษอะไรมังครับ

ทดลองดูเองก็ได้ครับผมอาจจะหูเพี้ยนก็ได้ 55
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

Draco

19/06/2017 21:01:11
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Dawn
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - artpiggo
ผมเคยใช้พวก hi-fi tunning, isoclean แลัวก็ติดเครื่องอยู่ประมาณปีกว่า ๆ แล้วได้ลองเปลี่ยนฟิวส์แบบเดิมเข้าไปแทนเสียงมันสดใสขึ้นน่ะครับ (เบิร์นแล้ว) ด้วยความสงสัยเลยเอาฟิวส์เก่าใส่เข้าไปปรากฎว่าเสียงมันทึบกว่าซะยังงั้น

อาจจะเป็นด้วยคราบอ็อกไซด์หรือประสิทธิภาพการนำไฟฟ้ามันลดลง ผมเลยรู้สึกว่าถ้าต้องมาคอยเปลี่ยนบ่อย ๆ มันค่อนข้างเปลืองน่ะครับ ก็เลยเลิกใช้ไปเล่นต้นทางพวกสายไฟ ปลั๊กไฟแทน
น่าคิดแหะ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

bonus79

19/06/2017 21:24:27
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Dawn

อาจเป็นไปได้ครับ ผมต้องลองสังเกตบ้างละครับ
ว่าแต่พอคุณ Dawn ตอบมา ผมถึงนึกได้ว่าผมบอกยี่ห้อฟิวส์ผิด จาก hifi tuning กลายเป็น hifiman ซะงั้น 555 สงสัยเสพเรื่องหูฟังจนเบลอครับ :p
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

19/06/2017 22:40:22
4,282
จริงๆแล้ว ควรใส่ฟิวส์ตามขนาดที่ผู้ผลิตแนะนำไว้ อย่าได้ใส่ขนาดที่เกินกว่าดรงงานกำหนดไว้เด็ดขาด

แต่สำหรับคนเล่นแล้ว หลายคนชอบใส่ฟิวส์ที่ขนาดเกินกว่าผู้ผลิตแนะนำ โดยมีเหตุผลรองรับว่าฟิวส์ขนาดโตกว่าให้เสียงที่ดีกว่า และกระแสไหลผ่านได้ดีกว่า ซึ่งผมว่าในความเป็นจริงก็มีเหตุผลดีพอ

แต่เอาเข้าจริงได้จะไม่คุ้มเสีย เพราะถ้าเกิดมีแรงดันไฟเกิน ฟิวส์จะไม่ขาด และทำอันตรายต่ออุปกรณ์ทันที แต่ถ้าตราบใดฟิวส์ขาดได้ โอกาสที่อุปกรณ์ภายจะเสียนั้นต่ำมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 10

bonus79

20/06/2017 01:31:57
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - นายมั่นคง

จริงๆแล้ว ควรใส่ฟิวส์ตามขนาดที่ผู้ผลิตแนะนำไว้ อย่าได้ใส่ขนาดที่เกินกว่าดรงงานกำหนดไว้เด็ดขาด

แต่สำหรับคนเล่นแล้ว หลายคนชอบใส่ฟิวส์ที่ขนาดเกินกว่าผู้ผลิตแนะนำ โดยมีเหตุผลรองรับว่าฟิวส์ขนาดโตกว่าให้เสียงที่ดีกว่า และกระแสไหลผ่านได้ดีกว่า ซึ่งผมว่าในความเป็นจริงก็มีเหตุผลดีพอ

แต่เอาเข้าจริงได้จะไม่คุ้มเสีย เพราะถ้าเกิดมีแรงดันไฟเกิน ฟิวส์จะไม่ขาด และทำอันตรายต่ออุปกรณ์ทันที แต่ถ้าตราบใดฟิวส์ขาดได้ โอกาสที่อุปกรณ์ภายจะเสียนั้นต่ำมากครับ
ขอบคุณครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามผู้รู้เรื่องไฟ สงสัยเรื่องฟิวส์ครับ"