Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีคำถามคาใจเกี่ยวกับ dac dap และ amp ครับผม

รบกวนหน่อยครับ

14/06/2017 23:36:16
มีคำถามเกี่ยวกับ dac dap และ amp ครับผม

1. ถ้าสมมติ dap A กำลังขับมากกว่า dap B แล้วเราเอาไปต่อ dac ตัวนึง กำลังขับและเสียงที่ได้จากชุดAกับBจะต่างกันมั้ยครับ

2. ถ้าสมมติเรามี dap ตัวนึงที่กำลังขับมากกว่า amp แล้วเราเอาdapไปต่อ amp กำลังขับมันจะมากขึ้นหรือลดลงครับ

3. ถ้าสมมติเรามี dap ตัวนึง มีกำลังขับมากกว่า dac แล้วเราเอา dapไปต่อdac กำลังขับที่ออกมามันจะลดลงเมื่อเทียบกับต่อตรงผ่าน dap มั้ยครับ

ขอโทษที่ตั้งคำถามงงๆนะครับแต่สงสัยมากครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Dawn

14/06/2017 23:52:51
88
อ้างอิง : มีคำถามคาใจเกี่ยวกับ dac dap และ amp ครับผม - รบกวนหน่อยครับ
มีคำถามเกี่ยวกับ dac dap และ amp ครับผม

1. ถ้าสมมติ dap A กำลังขับมากกว่า dap B แล้วเราเอาไปต่อ dac ตัวนึง กำลังขับและเสียงที่ได้จากชุดAกับBจะต่างกันมั้ยครับ

2. ถ้าสมมติเรามี dap ตัวนึงที่กำลังขับมากกว่า amp แล้วเราเอาdapไปต่อ amp กำลังขับมันจะมากขึ้นหรือลดลงครับ

3. ถ้าสมมติเรามี dap ตัวนึง มีกำลังขับมากกว่า dac แล้วเราเอา dapไปต่อdac กำลังขับที่ออกมามันจะลดลงเมื่อเทียบกับต่อตรงผ่าน dap มั้ยครับ

ขอโทษที่ตั้งคำถามงงๆนะครับแต่สงสัยมากครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ 555
1. ไม่ต่างครับ เพราะมาใช้ภาคขยายในตัว dac แทน

2. ลดลงครับ เพราะมาใช้ภาคขยายในตัว amp แทน

3. ลดลงครับ เพราะมาใช้ภาคขยายในตัว dac แทน

ตอบจนผมเริ่มงงละ วานผู้รู้มาเสริมด้วยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Draco

15/06/2017 01:03:04
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Dawn
อ้างอิง : มีคำถามคาใจเกี่ยวกับ dac dap และ amp ครับผม - รบกวนหน่อยครับ

1. ไม่ต่างครับ เพราะมาใช้ภาคขยายในตัว dac แทน

2. ลดลงครับ เพราะมาใช้ภาคขยายในตัว amp แทน

3. ลดลงครับ เพราะมาใช้ภาคขยายในตัว dac แทน

ตอบจนผมเริ่มงงละ วานผู้รู้มาเสริมด้วยครับ 555
ถูกแล้ว  คือมันไม่ได้อนุกรมกันได้เหมือนถ่านไฟฉายคับ  จะเอาอะไรมาต่อๆกัน  มันก็ไปใช้กำลังของตัวปลายทางอยู่ดี  ตัวก่อนหน้ามันทำหน้าที่แค่ตัวป้อนสัญญาณ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

champ_korn

15/06/2017 08:25:39
2,143

1. ถ้าไปต่อ DAC ภายนอกน่าจะหมายถึง DAC/AMP (คงไม่ใช่ DAC อย่างเดียว) สมมุติ DAC/AMP ชื่อ C กำลังขับก็จะเท่ากับ C แนวเสียงจะตาม DAC ของ C ครับ แต่ อาจจะต่างกันเล็กน้อยที่ภาค Digital Out และโปรแกรมเล่นเพลงของ A, B ซึ่งทำให้เสียงต่างกันได้ (ปกติความต่างจากภาค Digital ผมฟังไม่ออก เคยลอง Hugo เอา Laptop, X5, AK240ss เป็นต้นทางเทียบกัน ผมฟังไม่อออกเลย)

2. ลดลงครับ

3. ลดลงครับ แต่คงเป็น DAC/AMP ไม่ใช่ DAC ปล่าวๆ เพราะถ้า DAC ปล่าวๆต้องไปต่อ AMP อีกครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

รบกวนหน่อยครับ

15/06/2017 17:12:18
อ่ออ ขอบคุณมากๆคร้าบพี่ๆ ตอบคำถามเคลียร์มากครับผม 555
หยิกหู 0
"มีคำถามคาใจเกี่ยวกับ dac dap และ amp ครับผม"