Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เปลี่ยนจาก Switching เป็น Linear PSU ให้ Routerทำให้เนตแรงขึ้น!?

CHRONOADICT

12/06/2017 16:03:25
676

เมื่อวานเกิดจากลองผิดลองถูก เห็นเค้า (อีกแล้ว) ว่าเปลี่ยนสายไฟAC, เปลี่ยนอแดปเตอร์ Switching เป็น Linear PSU แล้วเสียงจะดีขึ้น เลยลองสั่งของจีนถูกๆมาลองกับได้งูเหลือมมาสองเส้น แต่เนื่องจากค่า Ampere มั้นไม่พอดีกับแอมป์หูฟังเลยไม่กล้าเสี่ยงเดี๋ยวพัง เอากลับบ้านไปมองหาเครื่องอะไรที่ใช้หม้อแปลงค่า Vเดียวกัน (12V) ที่รูเสียบพอดีก็มีแต่ Wifi Routerเอาวะ ถ้าเสียบแล้วระเบิดก็ไม่เสียดาย ลองเปิดดูก็ใช้ได้นี่หว่า นึกสนุกจำได้ว่ามีappวัดความเร็วไวไฟอยู่ เอามาลองวัดสลับหม้อแปลงแล้ววัดค่าไปมาหลายรอบ เฮ้ยเนตมันเร็วขึ้น!

แต่ก็เลยเริ่มสงสัยว่าเพราะค่า Aมันมากขึ้นจาก 3.3A เป็น 5A หรือเป็นเพราะLSU กันแน่? เพราะเท่าที่อ่านจากในเนตคือค่า A (max) ของหม้อแปลงน้อยกว่าไม่ได้หม้อแปลงจะไหม้ แต่มากกว่าไม่เป็นไรเพราะอุปกรณ์จะดึงกระแสแค่เท่าที่ต้องการ ถ้าเป็นอย่างนั้นเปลี่ยนเป็น switching PSU ที่ 5A ก้น่าจะได้ผลเหมือนกันหรือเปล่า? พอดียังไม่มีลองเลยอยากถามความคิดเห็นพี่ๆน้องๆว่ามันน่าจะเกี่ยวกันหรือไม่อย่างไรครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

12/06/2017 16:36:19
15
ผมเคยคิดเรื่องนี้เหมือนกันถึงขั้นเมล์ไปถามเฮีย 555

ในกรณีของผมคือ ผมให้ router ผมทำหน้าที่เป็น music server จากการเอา external HDD มาเสียบ แล้วทำเป็น upnp (อัพสาย usb 3.0 มาด้วย จริงจังแค่ไหน 555) แต่ก็มาติดเรื่องตรงระบบไฟนี่แหละ คิดอยู่นานว่าจะอัพดีมั้ย แต่คิดไปคิดมาก็ว่า สงสัยจะได้ไม่คุ้มเสีย ก็เลยทำเป็นลืมๆไป พอเห็นกระทู้นี้แล้วอยากทดลองมั่งเลย มี PSU อะไรน่าสนใจมั่งมั้ยครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Dawn

12/06/2017 16:57:31
88
ผมว่ามันน่าจะขึ้นอยู่กับความแรงสัญญาณที่ส่งมามากกว่านะครับ ลองเช็คความเร็วเน็ตในวันเดียวกันบางครั้งก็แรง บางทีก็ช้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

CHRONOADICT

12/06/2017 17:17:59
676
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - artpiggo
ผมเคยคิดเรื่องนี้เหมือนกันถึงขั้นเมล์ไปถามเฮีย 555

ในกรณีของผมคือ ผมให้ router ผมทำหน้าที่เป็น music server จากการเอา external HDD มาเสียบ แล้วทำเป็น upnp (อัพสาย usb 3.0 มาด้วย จริงจังแค่ไหน 555) แต่ก็มาติดเรื่องตรงระบบไฟนี่แหละ คิดอยู่นานว่าจะอัพดีมั้ย แต่คิดไปคิดมาก็ว่า สงสัยจะได้ไม่คุ้มเสีย ก็เลยทำเป็นลืมๆไป พอเห็นกระทู้นี้แล้วอยากทดลองมั่งเลย มี PSU อะไรน่าสนใจมั่งมั้ยครับ 5555
ตอนแรกผมจะสั่งยี่ห้อนึงของอังกฤษครับประมาณ 300ปอนด์ แต่ลังเลไม่อยากลงทุนมากกลัวไม่เห็นผล เลยเสิร์ชเนตเจอยี่ห้อ terradac ของจีน รีวิวค่อนข้างโอเค เลือกโวลท์ได้แอมได้เลยสั่งอีเบย์(ต่อรองราคานิดหน่อย)รวมค่าส่งประมาณ7000กว่าบาทเลยลองดูครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

CHRONOADICT

12/06/2017 17:20:39
676
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Dawn
ผมว่ามันน่าจะขึ้นอยู่กับความแรงสัญญาณที่ส่งมามากกว่านะครับ ลองเช็คความเร็วเน็ตในวันเดียวกันบางครั้งก็แรง บางทีก็ช้าครับ
ไม่แน่ใจครับเลยลองเสียบสลับกันสองตัวเข้าออกประมาณสี่ครั้งติดต่อกัน ผลที่ได้ตรงกันหมดครับคือ LSUเร็วกว่า -2 ถึง -4 dbm ก้เลยคิดว่าตัวแปรอาจจะมาจากค่าAที่มากกว่าครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

lukephong

11/07/2017 12:04:50
81
ตอบแบบเดาๆ นะครับ เป็นไปได้ทั้งสองทางนะครับ

1.ไฟที่นิ่ง เสถียร ทำให้การทำงานของเครื่องราบลื่น และต่อเนื่องครับ เท่าที่เคยสังเกตสัญญาณไวไฟจะสวิงตลอด ไม่ได้ส่งให้เราด้วยความเร็วคงที่ ตรงนี้ลองสังเกตจากเครื่องมือวัดดูครับ ถ้าวัดแล้วมีอาการสวิงน้อยลง แสดงว่าความราบเรียบของกระแสไฟมีผลครับ (ถ้าไม่ใช่ ก็ตัดข้อสันนิษฐานนี้ไปครับ) เนื่องจากสัญญาณไวไฟที่เราใช้กันเป็นสัญญาณที่่อ่อนไหวมากครับ ถ้าลากสายดรอปไวร์นี่ สัญญาณวิ่งที่ผิวสายเอง มีขี้เกลือขึ้นสักนิด สัญญาณก็ไม่นิ่งแล้วครับ คนที่ใช้สายไฟเบอร์ออพติค ก็จะได้ใชัสัญญาณที่นิ่งกว่า เลยทำให้ได้เน็ตเต็มสปีดขึ้น
2. กระแสที่ป้อนแรงขึ้น อันนี้น่าจะตรงๆ เลยครับ มีผลทำให้การทำงานปรู้ดปร้าดขึ้น ลองนึกถึงคนที่ชอบโอเวอร์คล็อกคอมพิวเตอร์กันน่ะครับ พวกนี้ต้องป้อนกระแสไฟให้สูงขึ้น เพื่ออัดให้ ซีพียูแรงขึ้นได้ ผลพลอยที่เราไม่อยากได้ คือ ความร้อนที่สูงขึ้น กับอายุการใช้งานจะสั้นลง ยังไงท่านก็ลองเอาพัดลมระบายความร้อนโน้ตบุ้คไปช่วยดูครับ

ไว้รอความเห็นจากผู้เชี่ยวชาญมาตอบให้นะครับ นี่ผมเดาเอาจากประสบการณ์เล็กๆ น้อยๆ ของผมนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Windows X

12/07/2017 02:02:45
337
@artpiggo มามะ บางคนให้ผมโม router ก็มีนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เปลี่ยนจาก Switching เป็น Linear PSU ให้ Routerทำให้เนตแรงขึ้น!?"