Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

โรนัลโด้กับเมสซี่คิดว่าใครเก่งกว่ากัน

tangkoo.

05/06/2017 16:49:43
1,368
ชวนคุยเล่นๆนะครับ อยากรู้สำหรับชาวหูฟังคิดยังไง   ตกค้างมาจากยูฟ่าแชมป์เปี้ยนลีคที่เพิ่งจบไป  ส่วนตัวผมว่าผลมันเหนือกว่าที่คิดมาก  ในใจยังคิดว่ายูเว่จะอาศัยความเขี้ยวเบียดชนะไปได้ บุฟฟ่อนจะได้จบอย่างสวยๆ  ที่ไหนได้เจ็ทโด้แผลงฤทธิ์ ได้ถูกเวลาจริงๆ 

ไม่ต้องสงสัยเลยว่าตอนนี้โลกเรา มีนักบอลที่เก่งที่สุด อยู่สองคน คนหนึ่งเพอร์เฟคทั้งรูปร่างหน้าตา ครบเครื่อง ทั้งความเร็ว ความคม  อีกคนตัวเล็กเมื่อเทียบกับคนอื่น แต่ได้เปรียบเรื่องหลักสรีระไม่ต้องต้านลมมาก(อันนี้ผมคิดเอาเอง555) บอลเหมือนติดกาวอยู่ที่เท้า เวลาลากเลื้อยมันดูสมูทเพลินตาจริงๆ

ถามตามความรู้สึกนะครับ เอาเฉพาะที่อยู่ในสนาม ไม่นับพวกถ้วย พวกบัลลังดอร์  เรื่องภาษีต่างๆ555  จากสายตาที่ไม่ใช่เซียนอย่างผม ผมว่าถ้าพีคทั้งคู่ ผมให้เมสซี่เหนือกว่านิดนึง นึดเดียวจริงๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

เมสซี่ที่1จักรวาน โด้ที่1บนโลก

05/06/2017 17:10:26
โรนัลโด้เลี้ยงงั้นๆ ไม่เหมือนสมัยฟิตๆ 
เเต่ได้พวกสายกองหน้า โหม่งยิง ครบ
เลี้ยงยังเป็นลองต่างดาวเยอะ 
เมสซี่นี้โคตรนักเตะเลยตัวเล็ก พริ้วตีนไว
จุดเด่นการยิงสับไว การวางจังหวะการยิงเเม่นกว่าโด้เยอะ อากาศเมสซี่ไม่เด่นเพราะตัวเตี้ย
เเต่เเลกมาด้วยสมดุล คล่อง 
สูงพวก ประมาณ 170 จะคล่องไวต้นดี สู้พวก
180ขึ้น ได้ 
เเต่จะหายากมากเเบบเมสซี เจอพวกเเข็งหนีได้หมด จับกุมต่างดาวยากมาก

โด้ผมก็ชอบเท่ ครบเครื่อง ยิง โหม่ง เลี้ยงใช้ได้
เมสซี่คม คล่อง เลี้ยงโหด อึด จ่ายเเม่น

ใครเก่งกว่า เมสซี่ 
เเต่ตอนนี้กลางมาดริดดูดีกว่าบาซ่าเยอะ โดยเฉพาะ isco ชอบกว่าโด้

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

veedemort

05/06/2017 18:30:09
58

ผมว่า เมสซี่ เก่งกว่า คับ

แต่ผมชอบ โรนัลโด้ มากกว่าคับ :)

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

ดีที่สุดเท่าที่เคยดูบอลมา...

05/06/2017 18:33:01
ส่วนตัวคิดว่าเมสซี่เก่งกว่าครับ ดีไม่ดีอาจจะเป็นนักเตะที่เก่งที่สุดเท่าที่โลกเคยมีมาเลยด้วยซ้ำ 

เมสซี่ทำได้ทุกอย่างตั้งแต่เลี้ยงแหวก3-4คน ยิงประตู ยิงฟรีคิก จ่ายบอล ทำเกมสวยๆให้เพื่อนทำประตู

เป็นนักเตะตัวรุกที่ครบเครื่องที่สุดและเก่งที่สุดเท่าที่ผมเคยดูบอลมาเลยครับ

โรนัล​โด้ในตอนนี้มีดีแค่เรื่องการทำประตู แต่ไปดูสถิติยิงประตูมันก็พอๆกับเมสซี่นั้นละครับ

ผมมองว่ารวมๆโรนัลโด้มันดูดรอปลงกว่าแต่ก่อนด้วยซ้ำ ทั้งการเลี้ยงบอล การมีส่วนร่วมกับเกม การยิงฟรีคิก แต่ก่อนสิ่งเหล่านี้ยังทำได้ดีกว่าตอนนี้อีก เพียงแต่สิ่งที่ยังไม่ตกคือสถิติการทำประตูเท่านั้นเองครับ

ส่วนตัวผมไม่ใช่แฟนของทั้งเมสซี่กับโรนัล​โด้ ผมชอบซีดาน ฮ่าๆ

แต่ถ้ามองกันตามความเป็นจริง ต้องยอมรับครับว่าเมสซี่มันเก่งมากจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

SirIsexnewTA

05/06/2017 19:01:00
387
อยากเจาะลึกประเด็นนี้ลองเข้าไปดูเพจ troll football ครับ บันเทิงมาก 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Ahura

05/06/2017 19:34:00
1,663

เห็นด้วยฮับ  ฮึบๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

05/06/2017 19:53:51
182
ผมชอบลีลาของ ญาญ่า  ครับ  แต่ไม่ใช่ ญาญ่า อุรัสยา นะ   แต่เป็น ญาญ่า ตูเร่ 555 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

chicachan

05/06/2017 20:27:07
21

พี่โด้ ตัวสูง เท้าก็คม ปั่นก็ได้ ได้เปรียบลูกโหม่งกว่าพี่เมส

พี่เมส ตัวเล็กแต่เลี้ยงคล่องกว่าพี่โด้ค่ะ ลูกวิ่งทะลุช่องพี่เมสมีเซ้นให้เห็นบ่อยกว่าโด้ ได้ลูกปั่นฟรีคิกนอกกรอบเขตโทษน่ากลัว อย่างกับได้ลูกโทษ ต้องยอมพี่เค้าจริงๆ

ส่วนใครเร็วกว่า ไม่มั่นใจ แต่ถ้าเร็วกว่าก็คงนิดเดียวจริงๆ คิดว่าเมสซี่ค่ะ

แต่ถามว่าใครเก่งกว่า อืม ยากค่ะ คิดว่าเก่งเหมือนกันแต่ก็มีส่วนบกพร่องทั้งสองคน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

เมสซี่ที่1จักรวาน โด้ที่1บนโลก

05/06/2017 20:52:08
messi มนุษย์ต่างดาว
ronaldo เจ็ทโด้
ibrahimovic เทพเจ้า เทพตั้น
3 บุคคลอันตรายยุคนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

MaxxIE

05/06/2017 22:48:28
107
ผมชอบเมสซี่น่ะ
เพราะชอบสไตล์บอลแบบอเมริกาใต้ มันพริ้ว มันดูมีความสนุกสนาน มันดูมีความเป็นศิลปะ มีสเน่ห์แบบบอกไม่ถูก

ผมว่าบอลยุโรปมันดูซีเรียสเกินไป
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Samsung s7

05/06/2017 23:38:12
มาราโดน่าครับที่สุดของแจ้แล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Daisuke

06/06/2017 02:03:40
12
สำหรับผมเมสซี่ครับ 
เมสซี่มีเซ็นบอลดี ตัวสร้างสรรค์เกมส์ชั้นยอด จินตนาการเหลือร้าย ยิงคม จ่ายแม่น เลี้ยงหลบ 3-4 คน เห็นจนชิน ทุกครั้งที่ได้ลากจะลากเลื้อยได้อันตรายและมีประโยชน์ต่อทีมแทบทุกจังหวะเลย ซึ่งหากลากไปแล้วไม่มีจังหวะยิงพี่แกก็จะลากจนสามารถหาจังหวะจ่ายงามๆ ให้เพื่อนยิงเป็นประตูได้เลย มีทั้งจ่ายสั้น ยาว ชิปข้ามหัว ทั้งหมดทั้งมวลนี้เพราะความฉลาดของแก โดยเฉพาะเมื่อบอลอยู่กับเท้าพี่แกศัตรูจะแย่งบอลคืนมาได้ยากมาก ทั้งการบังบอลที่ฉลาด พี่แกสามารถหาเหลี่ยมการบังบอลให้ตัวเองอยู่ในเหลี่ยมที่ได้เปรียบกว่า แต่ไม่ใช่เป็นการบังเฉยๆ แต่พี่แกจะหาเหลี่ยมที่บังแล้วพี่แกสามารถพาบอลหนีมาได้ อย่างกับว่าพี่แกได้คำนวณไว้หมดแล้ว และการเลี้ยงบอลหลบคู่ต่อสู้ก็เช่นเดียวกัน ซึ่งการเหลี่ยมบอลของแกนั้นมันฉลาดมาก หลายครั้งจะเห็นว่าคู่ต่อสู้ไม่สามารถเบียดแย่งบอลมาได้ ซึ่งหลายคนจะคิดว่าเมสซี่มีความแข่งแกร่งมาก ซึ่งจริงๆ มันไม่ใช่ แต่เป็นเพราะความฉลาดของพี่แกที่จะทำให้ตัวเองอยู่ในเหลี่ยมที่ได้เปรียบกว่าคู่ต่อสู้เสมอ และที่สำคัญที่สุดเลยคือสปีดต้นแกเร็วมาก ซึ่งสปีดต้นผมยกให้พี่แกเป็นที่ 1 เลย

ส่วนโด้นั้น มีพละกำลังที่มหาศาล กระโดดได้สูงมากๆ พลังยิงรุนแรง แข็งแกร่ง ที่เหลือก็ทั่วๆ ไป ไม่ได้โดดเด่นอะไร ซึ่งหลายคนบอกว่าพี่โด้สมัยหนุ่มๆ ก็เลี้ยงเก่งไม่แพ้เมสซี่ แต่สำหรับผมยังไงก็สู้เมสซี่ไม่ได้ การเลี้ยงของโด้เป็นการเลี้ยงเตะบอลยาวแล้วใช้สปีด ซึ่งเราจะเห็นได้บ่อยๆ เลยคือ สับหลอกแล้วเตะยาวแล้วใช้สปีด จากนั้นก็จะโยนให้เพื่อน ซึ่งการเลี้ยงแบบโด้ผมมองว่ามันเบสิคและมันไม่ค่อยเป็นโยชน์ต่อทีมซักเท่าไหร่ แต่ก็มีบ้างบางจังหวะที่พี่โด้ทำได้ดีกว่านี้จนเราก็คาดไม่ถึง แต่สิ่งที่ทำให้โด้สามารถเก่งจนอยู่ในระดับเดียวกันกับเมสซี่คือการทำประตูนั้นเอง ผมบอกเลยว่าเวลาบอลอยู่กับเท้าโด้ มันไม่น่ากลัวเท่ากับการวิ่งหาช่องเข้าฮอต(สังเกตได้จากนัดชิง ucl ล่าสุดได้ชัดเลย) ซึ่งจุดนี้มันก็จะสลับกันกับเมสซี่

เหตุผลที่ผมยกให้เมสซี่เก่งกว่าคือความชอบในสไตส์การของเมสซี่ ซึ่งถ้าหากเทียบสถิติจำนวนประตู โด้จะยิงมากกว่า แต่หากเทียบจำนวนนัดที่ลงเฉลี่ยกับจำนวนประตูเมสซี่เหนือกว่า ส่วนแอสซิสนั้นเมสซี่เหนือกว่ามาก(เหตุนี้เองผมถึงบอกว่าการเล่นสไตส์เมสซี่มีประโยชน์มากกว่า)

ยังไงซะทั้งสองคนก็อยู่ในระดับเดียวกันส่วนใครจะชอบใครมากกว่านั้นมันก็ขึ้นอยู่กับสไตส์ของแต่ละคนแล้วแหละครับ

เมสซี่ ผมยกให้เป็นนักฟุตบอลอันดับ 1 ที่เล่นได้ฉลาดที่สุดเลย
โรนัลโด้ ขอยกให้เป็นอันดับ 1 ด้านความพยายาม และความมุ่งมั่น
โรนัลโ้ด้เฒ่า(โล้นทองคำ) สมบูรณ์แบบที่สุด เหมือนเอาโด้มารวมร่างกับเมสซี่
โรนัลดิญโย่ สมบูรณ์แบบเช่นเดียวกัน เป็นการรวมร่างกันระหว่าง เมสซี่กับเนย์มาร์ เสียดายเก่งแปปเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

ruscello

06/06/2017 08:06:48
19
ผมชอบ โรนัลโด้นะ แบกทีมเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

champ_korn

06/06/2017 10:02:35
2,143
ชอบทั้งคู่ แต่ถ้าให้เลือกผมว่าเมซซี่เก่งกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

ศรราม01

06/06/2017 14:31:08
4
@Daisuke

เปรียบเทียบ จำนวนประตู ต่อนัด ยังไงโด้ก็กากกว่าครับ
เพราะเมซซี่ตอนอายุ 17 นี้เล่นเป็นเกมกว่าโด้เยอะ
ตอนโด้ช่วงแรก นี้ไม่เน้นยิงครับ แต่เน้นสับๆๆๆ 55555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

ศรราม01

06/06/2017 14:36:50
4
เมซซี่เก่งกว่าแน่นอน
แต่โด้อาศัยฝึกๆ ยิงไม่สวย แต่เข้าเหมือนกัน
แต่ให้ข้อคิดอีกแบบ 2-3 ปีมานี้ และต่อจากนี้ เทียบนักเตะรุ่นเดียวกัน
บางคนนี้ตัวสำรองถาวร บางคนนี้ย้ายลีค บางคนเริ่มคิดถึงการแขวนสตั๊ด
ส่วนโด้เหมือนจะรู้ตัวว่าสปีดไม่ไวเท่าเดิม เลยเปลี่ยนวิธีการเล่น แต่แฝงความอันตรายในกรอบเขตโทษมากกว่าเดิมอีก

ผมสงสัย ร่างกายใครจะยืนระยะได้มากกว่ากัน ถึงวันที่แขวนสตั๊ด แล้วมานับบัลลงดอร์ตอนท้าย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

tangkoo.

06/06/2017 16:31:55
1,368
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  เสียงส่วนใหญ่เห็นพ้องต้องกันว่าเมสซี่เหนือกว่า จริงๆคำถามนี้ตามห้องฟุตบอลเขาถกกันเยอะอยู่แล้วครับ  ผมเลยอยากดูมุมมองที่อื่นๆบ้างว่าเห็นยังไง  ซึ่งแทบทุกวงการเห็นเหมือนกันว่า   เมสซี่เหนือกว่าจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ake9199

06/06/2017 17:46:44
228
"สมัยพีคๆ" เมซซี่เก่งกว่า

แต่ปี 2016-2017  โรนัลโด้เก่งกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 18

06/06/2017 18:24:37

เมสซี่เเพรวพราวกว่า เลี้ยงไปดื้อๆ หยุดๆ ไปๆ
ไม่ต้องสับใหเสียเวลา ดักทางเข้าบอลยากมาก
รามอสหัวเสียบ่อยมาก 
เมสซี่รู้สึกว่าตอนวัยทีนนี้เทพเเล้ว มาตอนหนุ่มยังเลี้ยงโหดไปอีก ของเค้าดีจริง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Enqless

06/06/2017 22:59:37
81
ใครเก่งกว่าไม่รู้ แต่ชอบเมสซี่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

MaxxIE

06/06/2017 23:43:37
107
จะว่าไป
สิ่งที่ผมชอบเมสซี่มากกว่าโด้ ก็น่าจะเพราะชอบลีลาในการทำประตูของพี่แกด้วยแหละครับ

ผมว่าโด้มันยิงแม่น ทิศทาง และความเร็ว ดี
แต่เมสซี่นี่ ผมว่าลีลาการยิงเฮียแกไกล้เคียงกับการ์ตูนมาก

เหมือนเป็นนักบอลที่สามารถดึงความโม้ของการ์ตูนมาสู่โลกจริงได้
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 21

Salek

07/06/2017 00:40:50
187
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - MaxxIE
จะว่าไป
สิ่งที่ผมชอบเมสซี่มากกว่าโด้ ก็น่าจะเพราะชอบลีลาในการทำประตูของพี่แกด้วยแหละครับ

ผมว่าโด้มันยิงแม่น ทิศทาง และความเร็ว ดี
แต่เมสซี่นี่ ผมว่าลีลาการยิงเฮียแกไกล้เคียงกับการ์ตูนมาก

เหมือนเป็นนักบอลที่สามารถดึงความโม้ของการ์ตูนมาสู่โลกจริงได้
เห็นด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 22

ake150cc

07/06/2017 01:38:56
23

ผมว่าคงต้องระบุกว่าเก่งด้านไหนมากกว่ากันละมังครับ

ถ้ากว้างๆว่าใครเก่งกว่ากัน ผมมองว่าเค้าเก่งในระดับเดียวกันครับ

เป็นระดับที่มีแค่เค้าสองคนเท่านั้นด้วยในรอบ10ปี

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

yachtbest

07/06/2017 08:23:34
60
จริงๆแล้ว 2 คนนี้เล่นคนละตำแหน่ง โด้เล่นตำแหน่งเดียวกับเนม่าย์ในทีมบาร์ซ่า 
รางวัลบันลังดอร์ก็บอกความเก่งหรือวัดความสามารถของสุดยอดนักเตะระดับโลกในปัจจุบันได้อยู่แล้ว
และปีนี้ โด้ก็จะได้รางวัลนี้ไปแบบเมสซี่ไม่มีลุ้น ด้วยผลงานที่โดดเด่นกว่ามาก
ซึ่งก็จะมีสถิติเท่ากันคือได้คนละ 5 ครั้ง
ปล.มีสิ่งหนึ่งที่เมสซี่จะต้องพิสูจน์ตัวเองแม้ว่าหลายคนเชื่อว่าเขาทำได้คือการได้แชมป์ 2 สโมสร
เหมือนที่โด้ทำได้ไปนานแล้ว

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 24

Hsung

07/06/2017 11:44:12
346
นิยามเก่งคืออะไรครับ เพราะไม่ได้เล่นเดี่ยวเทียบตัวต่อตัวยาก เอาบัลลังดอร์เป็นเกณฑ์ก็แล้วกัน

คือถือว่าพอจะบอกว่า ในปีนั้นๆ ใครเก่งกว่า แต่อย่างว่ามนุษย์ขี้เหม็น ลำเอียงกันได้

เลี้ยงเก่ง ยิงเก่ง เอาตัวรอดเก่ง หรือ ประสานงานเก่ง เอาเรื่องไหนครับ หรือมองรวมๆ

เมสซี่ เก่งเกือบทุกอย่าง ยกเว้นแค่เรื่องประสานงานครับ เพราะในทีมชาติ ดร๊อปจากทีมสโมสรชัดเจน

ฟุตบอล วันแมนโชว์ ที่เก่งสุด ต้องยกให้มาราโดน่าครับ เมสซี่ยังต้องพึ่งเพื่อนร่วมทีมบ้าง 

โด้ ด็เก่งเกือบทุกอย่าง ยกเว้นการแหวก คงเพราะกล้ามเนื้อใหญ่โต จะให้พริ้วคงยาก

การยิ่งโดดเด่นมานานแล้ว โกลรับยากมาก บอลมันไม่มีน้ำหนักให้พอปัด

ตราบใดที่ทั้งสองคน ยังต้องพึ่งเพื่อนร่วมที มันไม่มีทางบอกได้ชัดเจนหรอกครับ

รีลปีนี้ ทีมโดยรวมดีกว่า เลยเด่นกว่า บาซ่า รอฤดูกาลหน้าค่อยว่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

jokerxloser

07/06/2017 13:06:19
6

ถ้าเอาดีโก้เป็นเกณฑ์ รุ่นน้องร่วมชาติก็ใกล้เคียงที่สุดแล้ว   

สิ่งที่ผมเห็น 2 เรื่องในตัวเมสซี่ชัดๆ คือ เล่นโกล์ใหญ่เหมือนโกล์หนู และเล่นยังกับเรากำลังเล่นเกมส์ (หรือการ์ตูนตามเมนท์บนๆ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

ตามนี้

07/06/2017 22:45:15
เมสซี่เก่งกว่าแต่หยิ่ง โด้เป็นกันเองกว่าเยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

tangkoo.

12/06/2017 11:17:04
1,368
พูดถึงโด้ใหญ่ หรือโล้นทองคำ นี่คือสภาพปัจจุบันครับ ถึงรูปร่างจะเปลี่ยนไป แต่สิงห์ก็ยังเป็นหมู เอ้ย เป็นสิงห์เหมือนเดิม555  ยังมีลีลาสับขาหลอกอยู่

https://youtu.be/lvgjDopZtH0

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

*-*

12/06/2017 12:17:12
ทั้งคู่ ยังไม่เคยได้ถือถ้วยแชมป์โลก ไม่ควรกล่วงถึงหรอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ตรรกะมึนๆ

12/06/2017 12:54:51
ตรรกะงงๆมาอีกแล้ว ถ้าไม่มีแชมป์โลกก็คือไม่ดีพอ!?

ถ้าคิดแบบนี้เกิทเซ่ที่ยิงประตูชัยในบอลโลกครั้งล่าสุดก็คงเป็นนักเตะที่ดีกว่าทั้งเมสซี่และโรนัล​โด้สินะครับ

นักเตะเก่งดูที่ผลงาน ความสามารถเถอะครับ ยังมีนักเตะเก่งๆที่ได้รับการยอมรับอีกหลายคน ที่ไม่เคยได้แชมป์โลกเหมือนกัน 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Music Slave

12/06/2017 13:40:50
33
ผมเคยชอบทั้งโรนัลโด้และเมสซี่  แต่ตอนนี้เลิกชอบเมสซี่แล้วหลังแย่งเมย์ไปจากผม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 31

*-*

12/06/2017 15:01:39
ตอบ คห.29 ถ้ามันเก่งกันจริง คงได้สารพัดถ้วยจนเต็มบ้าน ว่าไหม  แต่จะเก่งยังไงก็ตาม ถ้าไม่เคยได้ถือถ้วยแชมป์บอลโลก  มันก็แค่เก่งอยู่ในหมู่บ้านเท่านั้นแหละ  เห็นครั้งที่ชิงแชมป์โลกกับเยอรมันที่บลาซิล (คงจะไม่ได้ดูกันล่ะสิ) แมสซี่เองไปรับถ้วยปลอบใจ ยังเดินคอตกลงมาจากแท่น พูดว่า "ถ้าเปลี่ยนได้ ผมยอมเอาถ้วยรางวัลทุกอย่างที่ได้เพื่อแลกกับถ้วยแชมป์บอลโลกนี้ผมก็ยอม"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

anabiz

12/06/2017 15:02:48
12
ถ้าให้เลือกเล่นระหว่างคนที่เล่นเป็นทีม กับ OneManShow น่าจะเลือกง่ายนะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 33

taung2611

12/06/2017 18:28:00
25
เห็นด้วยกับความเห็นที่ว่า 2 คนนี้เล่นกันคนละตำแหน่งมันเลยวัดกันลำบาก เหมือนที่ครั้งหนึ่งคนนิยมถามว่า เปเล่ กับ มาราโดน่า ใครเก่งกว่ากัน ซึ่งสุดท้ายมันก็ขึ้นกับมุมมองของคนให้ความเห็น

เปเล่เป็นกองหน้า มาราโดน่าเป็นมิดฟิลด์ เปเล่ยิงประตูกระจุยกระจาย มาราโดน่าทำเกมระดับเทพ เท่าที่เคยอ่านความเห็นเซียน ๆ มา เปเล่ความสามารถเฉพาะตัว ไหวพริบ ดีกว่ามาราโดน่า แต่ถ้าพูดถึงอิทธิพลในเกม การนำทัพ การชี้เป็นชี้ตาย มาราโดน่าดีกว่า ซึ่งมันก็ไม่แปลก เพราะที่ว่ามามันก็เป็นความสามารถเฉพาะตำแหน่ง ให้เปเล่กับมาราโดน่าสลับตำแหน่งกัน เปเล่ก็คงทำเกมสู้มาราโดน่าไม่ได้ มาราโดน่าก็คงยิงประตูเป็นกอบเป็นกำไม่ได้เหมือนเปเล่

ฉันใดก็ฉันนั้น สำหรับผม โด้ กะ เมสซี่ ต่างก็เทพในตำแหน่งตัวเอง วัดว่าใครเก่งกว่าคงลำบาก แต่จุดด่างพร้อยเดียวของเมสซี่ที่ยังเทียบกับโด้ไม่ได้ คือ การพิสูจน์ตัวเองกับสโมสรอื่น เหมือนที่โด้และโดยเฉพาะรุ่นพี่อย่าง มาราโดน่า เคยทำได้ ถ้าเมสซี่ทำได้เหมือนที่เสือเตี้ยเคยพานาโปลีเป็นแชมป์เซเรียอาได้ นั่นแหละครับเมสซี่ถึงจะวัดรอยเท้าตำนานได้
:)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 34

MaxxIE

12/06/2017 22:44:44
107
คห30
นั่นมัน เมสซี่ เจ (ผ่าง)
แวะเข้ามาตบมุขให้
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 35

tangkoo.

09/09/2017 23:24:43
1,368
ช็อตนี่ผมว่ากลบเรื่องความเก่งไปหมดเลยครับ

https://youtu.be/jMvvTF_zL5U
หยิกหู 0
แจกหู 0
"โรนัลโด้กับเมสซี่คิดว่าใครเก่งกว่ากัน"