Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

music server กับ computer PC/notebook นำไปต่อกับ DAC แบบไหนเสียงดีกว่า?

MJP

04/06/2017 23:25:10
144
ขอเรียนถามท่านที่มีประสบการณ์ ฟังเพลงโดยมี source เพลง hi res file, tidal ต้นทางควรจะเป็นแบบใด ระหว่างพวก music server หรือ จาก computer
คือจะนำไปต่อกับ dac แบบเอา digital signal ออกมาจาก music server หรือ computer ไปเข้า dac แบบใดจะให้คุณภาพเสียงดีกว่าครับ?

แต่หากเคยมีกระทู้คล้ายๆกันอยู่แล้วในบอร์ด ผมขอlink ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

05/06/2017 00:18:53
1,057
เบื้องต้นต้องดูก่อนครับว่า music server นั้นเป็นรุ่นไหนเเละมี Feature อะไรบ้าง  ทางที่ดีควรทดลองฟังเทียบดูเลยครับเพราะแต่ละคนจะชอบคนละเเบบกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

05/06/2017 20:55:32
4,282
จริงๆการฟังเพลงด้วย Com มันดูยืดหยุ่นกว่า คือจะลงโปรแกรมอะไรก็ได้ตามใจ จะปรับแต่งคอมอย่างไรก็สุดแต่ความสามารถ แต่มันมีฟิลลิ่งนึงที่บางท่านอาจจะไม่ชอบก็คืออีตรงเหมือนเล่นคอมไม่เหมือนฟังเพลงผ่านเครื่องเล่นเฉพาะจริงๆ

music server ก็จะมีตรงนี้ออกมาทดแทนให้ คือเป็นเรื่องเป็นราว แต่ความยืดหยุ่นในการปรับแต่งไม่มากนัก อาจจะสะดวกเรื่องการใช้แอฟที่ทางโรงงานออกแบบมารองรับอย่างลงตัวแล้ว ซึ่งทั้งหมดต้องทดลองและเลือกตามความถนัดของตัวเองด้วยนะครับ ว่าชอบอยู่กับอะไร ถนัดแบบไหน และสุดท้ายคือชอบเสียงแบบไหนด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

MJP

06/06/2017 09:14:08
144
ขอบคุณหลุยส์และเฮียมั่นสำหรับคำแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Windows X

06/06/2017 10:51:09
337
http://www.fidelizer-audio.com/nimitra-computer-audio-server/

ลองดูตัวนี้ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ellevoid

06/06/2017 11:54:05
220
เคยลองทั้ง music server ที่ฟังแล้วดี กับ ฟังแล้วห่วย
เคยลองทั้ง pc / imac / macbook / notebook ที่ฟังแล้วดี กับ ฟังแล้วห่วย 

ไม่ว่าอันไหนมีดีมีห่วยทั้งหมดครับ แต่ที่แน่ๆ คือ music server ส่วนใหญ่มีประเด็นเรื่องการใช้งานที่ไม่ยืดหยุ่นเท่า pc / notebook

ปกติ pc/notebook เปิดคอมโปรแกรมมาถ้าปกไม่โชว์ หรือไฟล์เรียงประหลาดๆ โชว์ชื่อผิดๆ ถูกๆ ก็กดเข้าไปแก้ไฟล์ในคอมแล้วเปิดโปรแกรมใหม่ก็ใช้ได้เลย แต่ถ้าเป็น music server ก็อาจต้องจะถอด hdd ที่ต่อกับเครื่องมาต่อกับคอมแล้วกดแก้ในคอมให้เสร็จแล้วค่อยเอากลับไปเสียบที่ music server รอมัน scan library ใหม่ถึงจะเล่นได้ (แต่ถ้าเป็นพวก music server ที่ต่อกับ NAS ได้ก็อาจจะไม่ต้องลำบากขนาดนั้นแก้ใน NAS ตรงๆ) หรือถ้ามี streaming ใหม่ๆ ที่เค้าว่าดี ถ้าเป็นคอมเราก็สมัคร ลงโปรแกรมแล้วก็เล่นได้เลย แต่ถ้าเป็น music server ก็อาจต้องรอผู้ผลิตอัพเดท software ตัวเอง หรือบางทีก็ไม่ support เลย ฯลฯ

ถ้านับเรื่องเสียงจริงๆ แค่ตัว music server ที่แยก psu ออกมาไว้ข้างนอก ฟังเทียบกับ pc ตัวใหญ่ๆ แค่เรื่องความเงียบสงัดในพื้นหลังของเพลง pc ก็แพ้เละแล้วครับ ยังไม่นับพวกการ tuning หรือ optimize ระบบที่ทางผู้ผลิตวิจัยและทำมาแล้ว ซึ่งก็เป็นอีกจุดที่ทำให้เสียง(อาจจะ)ดีกว่าฟังกับ pc ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

MJP

06/06/2017 12:50:46
144

ขอบคุณคำแนะนำจาก คุณ Windows X และ ellevoid มากๆนะครับ

ปล ตัวที่คุณ Windows X แนะนำ หาซื้อได้ที่ไหนครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เอกชัย

06/06/2017 13:45:13
คุณ window x ขอถามเพิ่มเลยละกันครับ แล้ว mini pc เอามาฟังเพลงถือว่าใช้ได้ไหมครับ ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ellevoid

06/06/2017 13:50:03
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - MJP

ขอบคุณคำแนะนำจาก คุณ Windows X และ ellevoid มากๆนะครับ

ปล ตัวที่คุณ Windows X แนะนำ หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ตัวนั้นเคยเห็นมีวางให้ลองที่ร้านเฮียหมูหวานนะครับ ไม่รู้ยังมีอยู่รึเปล่า 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

MMKK

06/06/2017 13:57:37
22
อยู่คนใช้ด้วยนะครับ บางท่านใช้งานคอมพิวเตอร์ไม่เป็นนะครับ ผมว่าเสียงดีทั้งสองแบบอยู่ที่อุปกรณ์ที่นำมาใช้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ellevoid

06/06/2017 14:06:24
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - เอกชัย
คุณ window x ขอถามเพิ่มเลยละกันครับ แล้ว mini pc เอามาฟังเพลงถือว่าใช้ได้ไหมครับ ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับ
ไม่ใช่น้า windowsx แต่ขอตอบ ฮาๆ เห็นพวกฝรั่งเค้าก็ทำใช้เองเหมือนกันนะครับ ใช้ mini pc เป็นพื้นฐาน แยก psu ออกมาข้างนอกสั่งทำหม้อแปลงดีๆจ่ายไฟและทำ ground ดีๆ เลือกใช้ hdd ที่เป็น ssd ถ้าทำได้ก็เลือกเคสที่ไม่มีพัดลม cpu ไม่แน่ใจว่ามีรุ่นที่ไม่ต้องใช้พัดลมรึเปล่าถ้ามีก็น่าจะดี แล้วบางคนก็สั่งบอร์ดสำหรับ port usb พิเศษ (เช่น JCAT) มาใช้ด้วย พวกจอคอมถ้าตัดได้ก็จะดีเพราะเป็น noise ตัวดีเหมือนกัน ฯลฯ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ ลองไล่อ่านที่พวกฝรั่งคุยกันตามบอร์ด computer audiophile ก็ได้ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ellevoid

06/06/2017 14:07:21
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - MMKK
อยู่คนใช้ด้วยนะครับ บางท่านใช้งานคอมพิวเตอร์ไม่เป็นนะครับ ผมว่าเสียงดีทั้งสองแบบอยู่ที่อุปกรณ์ที่นำมาใช้ครับ
คนใช้คอมไม่เป็นนี่แนะนำให้ใช้คอมเล่นเพลงเลยครับ ใช้ music server นี่อาจจะปวดหัวกว่าเดิม 555+
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

MMKK

06/06/2017 14:29:09
22
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - ellevoid
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - MMKK
คนใช้คอมไม่เป็นนี่แนะนำให้ใช้คอมเล่นเพลงเลยครับ ใช้ music server นี่อาจจะปวดหัวกว่าเดิม 555+
555+ จริงๆก็ไม่เคยใช้นะครับ music server พูดเท่ๆไปงั้นเอง 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เอกชัย

06/06/2017 15:56:34
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - ellevoid
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - เอกชัย
ไม่ใช่น้า windowsx แต่ขอตอบ ฮาๆ เห็นพวกฝรั่งเค้าก็ทำใช้เองเหมือนกันนะครับ ใช้ mini pc เป็นพื้นฐาน แยก psu ออกมาข้างนอกสั่งทำหม้อแปลงดีๆจ่ายไฟและทำ ground ดีๆ เลือกใช้ hdd ที่เป็น ssd ถ้าทำได้ก็เลือกเคสที่ไม่มีพัดลม cpu ไม่แน่ใจว่ามีรุ่นที่ไม่ต้องใช้พัดลมรึเปล่าถ้ามีก็น่าจะดี แล้วบางคนก็สั่งบอร์ดสำหรับ port usb พิเศษ (เช่น JCAT) มาใช้ด้วย พวกจอคอมถ้าตัดได้ก็จะดีเพราะเป็น noise ตัวดีเหมือนกัน ฯลฯ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ ลองไล่อ่านที่พวกฝรั่งคุยกันตามบอร์ด computer audiophile ก็ได้ 
โอ้ขอบคุณมากเลยครับใครตอบก็ได้เพราะมือใหม่จริงๆครับ
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามอีกซักเรื่องจะได้รวมอยู่ในนี้เลย แล้วถ้าระหว่าง mini pc กับ note book ถ้าเลือกได้โดยไม่ติดเงื่อนไขอะไรครรจะใช้แบบใหนมาฟังเพลงถึงจะให้เสียงดีกว่าครับ คือผมสนใจ fidelizer+jriver เคยได้ฟังมาบ้างแล้วว่าจะลงทุนซื้อมาฟังเพลงโดยเฉพาะซักเครื่องนึงครับ
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

MJP

06/06/2017 20:41:31
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - เอกชัย
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - ellevoid
โอ้ขอบคุณมากเลยครับใครตอบก็ได้เพราะมือใหม่จริงๆครับ
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามอีกซักเรื่องจะได้รวมอยู่ในนี้เลย แล้วถ้าระหว่าง mini pc กับ note book ถ้าเลือกได้โดยไม่ติดเงื่อนไขอะไรครรจะใช้แบบใหนมาฟังเพลงถึงจะให้เสียงดีกว่าครับ คือผมสนใจ fidelizer+jriver เคยได้ฟังมาบ้างแล้วว่าจะลงทุนซื้อมาฟังเพลงโดยเฉพาะซักเครื่องนึงครับ
ตามสบายเลยครับ ผมรออ่านด้วย ให้กำลังใจไปแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
"music server กับ computer PC/notebook นำไปต่อกับ DAC แบบไหนเสียงดีกว่า?"