Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ชายที่ชื่อว่ามีความหยิ่งยโสที่สุดในโลกดนตรีแจ๊ส แต่หมอนี่มันสุดยอดจริงๆ Keith Jarrett

Soundscape

03/06/2017 09:53:10
124

เมื่อคุณได้ชื่อว่าเป็นนักเปียโนที่สร้างรายได้มากที่สุดในโลกคนหนึ่ง และมีอัลบั้มรวมกว่า 100 อัลบั้มนับแต่ออกผลงานในทศวรรษที่ 60 เรื่อยมาจนถึงปัจจุบันที่ยังคงมีรายได้มหาศาลจากการเล่น Concert แต่ละครั้ง มีการปรากฏตัวทั่วทุกทวีป เป็นแรงบันดาลใจของนักดนตรีรุ่นใหม่ รุ่นเก่า มีคนนับพันรอซื้อตั๋วที่ Sold Out แทบทุก Concert และเรื่องมากที่จะลอง Grand Piano ของ Steinway & Sons ขนาด 9 ft ที่ต้องหยิบมาให้พร้อมกันไม่น้อยกว่า 3 ตัวเพื่อทดสอบเสียงก่อนเล่นจริง และเป็นวงที่มีการรวมตัวเล่นด้วยกันยาวนานที่สุดในโลกจะครบ 35 ปีในอีกปีสองปีนี้ใ่ช่ละครับคงเป็นคนอื่นไปไม่ได้นอกจาก Keith Jarrett

ผมเองติดตามผลงานของ Keith Jarrett ราวๆสามสิบที่แล้วจากการบังเอิญไปยืนฟังแผ่นเพลงอะไรก็ไม่รู้ที่หน้าตาผู้ชายมัน Hippie ผมฟูเป็นฝอยขัดหม้อ นั่งก้มหน้าไปที่เปียโนเสมือนจะหลับกับแบบปกที่เชยบรม แต่เมื่อเปิดฟังในวินาทีแรก "โลกผมหยุดหมุน" มาที่เสียงเพลงจากอัลบั้ม Koln Concerts ในปี 1975

นับแต่นั้นมาโลกดนตรีของผมก็เปลี่ยนไปเพราะชายที่ชื่อ Keith Jarrett เขาและเพื่อนร่วมวงอย่าง Gary Peacock, Jack DeJohnette (ทีเป็นคนเห็นแววของ Keith Jarrett และชักชวนมาเล่นใน Charles Lloyd Quartet ในปลายยุค 60's) ก่อนที่จะสร้างชื่อเสียงกับ Miles Davis ที่เป็นยุค Electric Fusion

อย่างไรก็ดี Jarrett ในใจลึกๆไม่ได้ชื่นชอบเครื่องดนตรีที่เป็น Electric หรือแนวดนตรีที่เกี่ยวข้องกับเสียง Electric มากนัก ปรากฏการณ์ Piano Solo ที่กลายเป็นจุดที่สร้าง Keith Jarrett นับแต่ยุค 70's ตอนต้นได้สร้างกระแสให้แฟนๆแจ๊สที่อาจจะลดน้อยถอยลงไปเนื่องจากกระแสนดนตรีร๊อคที่เติมโตนับแต่ยุค Elvis, The Beatles, The Rolling Stone และอีกมากในช่วงเวลาเดียวกัน ก็เริ่มได้กลับมาเฟื่องฟู แถมยังส่งผลต่อแนวดนตรีอีกแขนงอย่าง "New Age" ที่เริ่มมีรูปร่างขึ้นมาหลังจาก Jarrett Fever

ว่ากันว่าผลงาน Koln Concert กลายเป็น one of best-selling jazz albums ตลอดกาลจนสร้างค่ายเพลง ECM ให้แข็งแกร่งจนถึงยุคนี้และกลายเป็นค่ายเพลงที่มีผลงานต่อเนื่อง สร้างศิลปินจาก Europe และ America ให้กลายเป็นสตาร์ไม่ว่าจะเป็น Mal Waldron, Paul Motian, Charlie Haden, Jan Garbarek, Terje Rypdal, Pat Metheny, Paul Bley, Carla Bley, Steve Swallow etc.

ช่วงนี้ไล่ฟังงานเก่าๆของ Jarrett ซึ่งไม่ได้ฟังมานานแล้วโดยเฉพาะ Bregenz Concert ในปี 1980 แต่กลับมา Re-issued ใหม่ในแบบ 3 อัลบั้มภายใต้ชื่อ Concerts Bregenz, Munchen (Munich) ซึ่งเป็นงาน Free Improvise ทั้งหมดโดย Munchen album มีการรวมมาให้ใหม่โดยไม่ได้ออกในช่วง 80's

แม้การเล่นโซโล่ของ Jarrett มักจะออกเสียงร้องครางฮือๆไปกันโน๊ตทีเล่นจนหลายคนรำคาญ แต่สำหรับผมแล้ว หากไม่มีเสียงเหล่านี้ผลงานของ Jarrett ก็คงดูไม่สุดจนถึงทุกวันนี้ ก็ไม่ต่างจากนักดนตรีท่านอื่นที่อาจส่งเสียงครางเมื่อถึงจุดสุดยอด (อย่าคิดไกล) ทางดนตรีอย่าง Thelonius Monk, Oscar Perterson หรือ Glen Gould ก็เช่นเดียวกัน

Search ไปมาไปเจองาน Bootleg ทีบันทึกเสียงได้ดีมากเป็นงานบรรเลง Free Improvise อีกเหมือนกันในปี 1975 ที่ Bremen ความยาวกว่า 60 นาทีเศษ ความยอดเยี่ยมของอัลบั้มนี้ ในความคิดผมว่ามันมี Dynamic ไม่แห้งหรือนิ่งไป มี Movement ตลอดเวลาที่ฟัง และน่าจดจ่ออย่างมาก ลองไปฟังดูครับ เพิ่งเจอเหมือนกันฟังแล้วอยากได้อัลบั้มขึ้นมาจริงๆ

คำเตือน "การฟังงาน Jarrett มากๆจะติดครับ ให้เลิกฟังตั้งแต่ได้ยินจะดีที่สุด" 5555

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 104
ความคิดเห็นที่ : 1

Soundscape

03/06/2017 09:55:07
124
งานจากอัลบั้ม ฺBregenz Part I มันเป็นโลกดนตรีที่เวิ้งว้าง อบอุ่น และท้าท้าย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Soundscape

03/06/2017 09:56:31
124
และนี่คืออัลบั้มที่ขายดีตลอดกาลนับแต่ปี1975 The Koln Concert

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Soundscape

03/06/2017 09:58:02
124
ติดตามงานเขียนแจ๊สจากทุกมุมโลกได้ที่ "แจ๊สชวนชิม" ครับ ขอบคุณครับhttps://www.facebook.com/jazzchuanchim/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สมัครเล่น

03/06/2017 10:04:50
412
เพื่อนนักเปียโน เคยเล่าให้ฟังว่า
นักเปียโนคลาสสิค ถ้าเล่น Jazz บ่อย ๆ มักจะติดรูปแบบของ Jazz มา
ซึ่งเป็นอุปสรรคในการเล่นเปียโนคลาสสิค
แต่ดูเหมือน ยอดชายนาย Keith จะก้าวข้ามเรื่องพวกนี้ได้อย่างง่ายดายครับ
เก่งกาจทั้งสองทาง
เป็นยอดคนอีกหนึ่งคน

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Soundscape

03/06/2017 11:04:31
124
ใช่ครับ Jarrett ต้องถือเป็น Genius ของโลกดนตรีในปลายศตวรรษที่แล้วจนถึงปัจจุบัน แต่จริงๆแล้วผมว่าเป็นพื้นฐานมากกว่าหากมีพื้่นฐานทางดนตรีคลาสสิคดี และมีหัวใจในการับฟังงานดนตรีประเภทอื่นอย่างแจ๊ส การเล่นในหลากหลายรูปแบบไม่น่าเป็นปัญหามากนัก แต่สุดท้ายอยู่ที่อยากเป็นนักดนตรีคลาสสิกที่ต้องเป๊ะๆ หรืออยากเป็นนักดนตรีแจ๊สที่ต้องอิสระในทุกจังหวะ แล้วแต่คุณเลือก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

chicachan

03/06/2017 11:11:38
21

ปกติไม่ค่อยชอบแจ๊สที่แปร๋นมาก ไม่รู้จะบอกยังไง55
แต่ลองเข้สไปฟังตามที่คุณ Sounds cape โพสต์ ดันชอบแนวนี้ซะงั้นค่ะ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Soundscape

03/06/2017 12:25:57
124
ผลงานการเล่นคู่ระหว่างสองผู้เป็นตำนานแห่งวงการแจ๊ส Keith Jarrett และ Chick Corea คงเป็นครั้งสุดท้ายทีเราจะได้เห็น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

03/06/2017 12:26:22
107
อ่านแล้วนึกถึงพระเอกเรื่องLA LA LAND เลย

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

MJP

03/06/2017 15:15:41
144
รวบรวมผลงานเขียนเป็นหนังสือด้วยหรือปล่าวครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ผ่านบทความดีๆด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Soundscape

03/06/2017 21:25:52
124
คิดๆอยู่ครับ แต่จริงๆเขียนเล่นๆจากความรักเท่านั้น คิดว่าในปัจจุบันผมทนไม่ได้กับสภาวะตลาดดนตรีที่ดีมีอยู่มากแต่คนไม่รู้ว่าจะไปหาอ่านหาฟังที่ไหน ผมมันเริ่มมามากและถอยไม่ได้ละครับกลายเป็นงานอดิเรกที่ต้องหาผลงานจากทั่วโลกมานำเสนอครับ

สนใจอ่านเพิ่มเติม ติดตามได้ที่ "แจ๊สชวนชิม" นะครับ https://www.facebook.com/jazzchuanchim/
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

03/06/2017 22:10:15
4,282
ขอมอบให้ 100 แต้มสำหรับข้อเขียนแนะนำดีๆๆนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Thoth

03/06/2017 22:15:28
3

บทความแจ่มมาก

/ขอบคุณมากครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

chicachan

03/06/2017 22:29:20
21
แกมีความยูนีคของแกตรงร้องโอ้วๆอู้วๆ ไปด้วยนี่แหละค่ะ ตอนแรกนึกว่าหูฝาด แปลกดี แต่ชอบค่ะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

สมัครเล่น

04/06/2017 21:20:55
412
เกลน กูด ก็ฮัมไปด้วยครับ
นั่งไขว่ห้างเล่นบาค
คนเก่งนี่ ทำไรก็ไม่น่าเกลียด
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

MJP

04/06/2017 22:08:53
144
คุณ Soundscape ครับ ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ Keith Jarrett นี่เวลาไป tour concert เค้าไม่ได้นำ grand piano ไปเองอย่างนั้นใช่มั๊ยครับ ที่บอกต้องทดสอบเสียงอย่างน้อยสามตัวก่อนเล่นจริง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

Soundscape

04/06/2017 22:14:32
124
ไม่ครับคนจัด ต้องเตรียม GRAND PIANO ให้ผู้เล่นอยู่แล้วครับ ภาษาการจัดโชว์เค้าเรียก Rider ที่ศิลปิน List มาให้เตรียมตั้งแต่อุปกรณ์ เครื่องดนตรีที่จะใช้ Mixing Board ที่ต้องการเพื่อให้ Sound ออกมาตามมาตรฐานที่เค้ากำหนด Jarrett เป็นเคสพิเศษมากเพราะเค้าเป็นคนจัดอยู่ในชั้นเทพ demanding สุดๆ ครับ ผู้จัดโชว์สำหร้บ Jarrett นี้่ปวดหัวทุกราย แต่ Outcome มาคุ็ม อย่างไรก็ดีไม่ใช่มีเงินแล้วจ้างได้นะครั้บ เพราะเค้าเลือกประเทศด้วย ที่เห็นอยู๋ตลอดคือญี่ปุ่น ปารีส ที่อื่นๆก็เรียกว่าประปรายมาก 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

veedemort

04/06/2017 22:47:19
58
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ชายที่ชื่อว่ามีความหยิ่งยโสที่สุดในโลกดนตรีแจ๊ส แต่หมอนี่มันสุดยอดจริงๆ Keith Jarrett"