Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำหูฟัง InEar Zero Audio Doppio VS ATH-CKR90iS ค่ะ

Pangiii

02/06/2017 12:26:30
สวัสดีค่ะ ตอนนี้กำลังลังเลระหว่างหูฟัง 2 รุ่นนี้ค่ะ เนื่องจาก Range ราคาเดียวกัน อยากขอความรู้/คำแนะนำเพื่อการตัดสินใจค่ะ

1. เป็นคนชอบฟังเพลงทุกแนว แต่สังเกตตัวเองว่าจะชอบฟังแนว Country (เช่นของ Blake Shelton) , Pop , K-pop เป็นส่วนใหญ่ มี HipHop ด้วยเพราะวงที่ตามอยู่ทำเพลงสไตล์นี้ค่ะ ส่วน Rock ฟังบ้างแต่ไม่มาก ตอนแรกสนใจตัว Marshall mode EQ แต่อ่านจากรีวิวว่าเหมาะกับสาย Rock มากกว่าซึ่งเราฟังแนวนี้ค่อนข้างน้อยเลยคิดว่าไม่คุ้ม (ชอบเบสเป็นลูกๆชัด แต่ไม่ถึงกับต้องตึบๆ หนักสะเทือนหูค่ะ)
อยากทราบว่าถ้าขยับมาช่วงราคาของหูฟัง 2 ตัวด้านบน ตัวไหนให้มิติเสียง , รายละเอียดเสียงที่ดี/เหมาะกับเพลงสไตล์ที่เราชอบมากกว่าคะ?

2. เราไม่สนใจฟังค์ชั่นการถอดสายได้ หรือมีปุ่ม Control talk ถ้าคิดว่าจะใช้ยาวๆ ในเรื่องความคงทน ความสบายในการสวมใส่ตัวไหนดีกว่าคะ?

3. เราชอบหูฟังที่ตัดเสียงรอบข้างได้ดี ตัวไหนทำได้ดีกว่าคะ แล้วในส่วนจุกหูฟังจำเป็นต้องเปลี่ยนเพื่อให้เสียงดีขึ้นมั้ยคะสำหรับ 2รุ่นนี้ (เราฟังเพลงจากมือถือของ Huawei Mate9 ที่ใช้โหมด Dts ค่ะ)

ถามเยอะนิดนึงเพราะจะซื้อหูฟังราคาสูงเป็นตัวแรก ขอรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

โอม Sennheiser

02/06/2017 15:16:40
3
เข้ามาตอบแต่ ATH CKR90iS นะครับ เพราะใช้ตัวนี้อยู่

- จุดเด่นอยู่ที่ไดนามิค การไต่ระดับของเสียงไล่ไปอย่างต่อเนื่องและละเอียดอ่อน ขึ้นลงอย่างมีจังหวะ สมูธ พริ้วไหว ได้อารมณ์ ดังนั้นจึงเหมาะกับแนวเพลง ที่ไล่ระดับของเสียงอย่างต่อเนื่อง

ซาวด์เสตจ กำลังดี ไม่กว้างจนหลุด และไม่แคบจนอึดอัด พอดีๆ

ย่านเบสที่มาแบบเต็มอิ่มลูกกลมสวย สัมผัสได้ถึง ดีพเบส

-ตัวนี้สายถอดเปลี่ยนได้เป็นขั้ว A2DC มีปุ่มเปิด ปิดเพลง ถ้าอยากได้สายดีๆ แนะนำสาย Nobunaga Iwatoshi

-จุกที่แถมมา เวลาผมใช้เปิดเพลง จะไม่ได้ยินเสียงรอบข้างเลย เรียกว่าเก็บเสียงได้ดีพอสมควร 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Pangiii

02/06/2017 19:24:41
ขอบคุณมากค่ะ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ClearSky_n_NiceBreeze

02/06/2017 19:56:16
214
เคยฟังแต่ Doppio ตัวเดโมที่ร้านนะครับ ไม่เคยฟัง ATH CKR90iS

ให้รายละเอียดสูงมาก เสตจกว้าง โปร่งสบายหูมาก เบสจะไม่ตูมตามแต่จะเป็ยเบสที่ให้รายละเอียดที่ครบถ้วนแทน โทนเสียงค่อนไปทางเย็นนิดๆ (คือฟังและเย็นหูประมาณนั้น)

ตอบข้อ 1. สำหรับผมเป็นเทพสำหรับแนวอคูสติกและ Jpop แนวฟังสบายเลยในช่วงราคานี้ ส่วนแนวอื่นๆก็ทำได้ดียกเว้นแนวโหดๆ อย่าง Metal หรือ EDM

2. ใส่สบายสุดๆครับ ความคงทนขออ้างอิงจาก Tenore ที่เป็นเจ้าของอยู่ ผ่านไป 1 ปียังสภาพดีอยู่ครับ

3. Zero Audio จุกเดิมๆถือว่าลงตัวสุดๆแล้วครับ เคยลองใช้ Spinfit กับรุ่น Tenore แล้วเบสลูกใหญ่กว่าเดิม JVC Spiral Dot แหลมคมกว่าเดิม และจุกสองชั้นของ Grado igi สเตจจะกว้างกว่าเดิม คิดว่า Doppio น่าจะเป็นเหมือนกัน ส่วนตัวชอบเสียงของจุกเดิมมากที่สุดแล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Pangiii

02/06/2017 20:53:30
ขอบคุณมากค่ะ... ยิ่งฟังรีวิว ยิ่งเลือกยากแฮะ 555 //มีใครฟังทั้ง 2 ตัวแล้วพอจะเปรียบเทียบให้ได้เพิ่มจาก 2 ท่านด้านบนนี้มั้ยคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

คนช่างเลือก

07/06/2017 13:36:48
จขกท.อารมณ์คล้ายกันมาก ผมใช้ mate8 อยู่อยากลอง doppio แต่ดันไปคว้า duoza (dual dinamic) มา 555

ชอบเหมือนกันเบสอิมแพ็คดี ไม่อุดอู้ แต่ตอนนี้ก็ยังอยากลอง (dual ba)  ว่าเบสจะทำได้ดีมั้ย ส่วนความละเอียดเสียงไม่สงสัยสักนิด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

07/06/2017 14:17:54
1,866
ใช้ Doppio ครับ
ตัวนี้แนวเสียงเฉพาะทาง มันให้ย่านความถี่ต่ำได้ไม่เท่ากลางแหลมที่ทำคะแนนได้สูงมาก(ปลายเสียงย่านความถี่บนๆทำได้ดีเป็นพิเศษ เทียบได้กับหูฟังระดับสูงกว่า)
ถ้ามองในเชิงปริมาณ สำหรับคนที่ชอบทุ้ม มันก็คือทุ้มน้อยไปนั่นเอง..ซึ่งความจริงมันให้รายละเอียดและจังหวะจะโคนของทุ้มได้ดีพอใช้ จะว่าไม่มีทุ้มก็ไม่ใช่ แต่ไม่ใช่แนวทางอิ่มแน่น เอามันส์

ดังนี้ถ้าแนวเพลงที่ฟัง เป็นแนวที่เน้นรายละเอียดความไพเราะของย่านความถี่กลาง-บนเป็นพิเศษ Doppioก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ชอบ
หากต้องการย่านความถี่เสียงครบๆ ฟังหลากหลายแนว ต้องลองตัวเปรียบเทียบตัวอื่นด้วยครับ แม้แต่ในยี่ห้อเดียวกันก็ควรรลองDuoza อีกตัว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Pangiii

09/06/2017 12:29:12
0
แอบสั่งจองตัว ATH ไปแล้วค่ะ
หรือระหว่างรอของจะสั่ง Duoza มาลองดู ฮืออ งบบาน~

ยังไงขอบคุณหลายๆ ความเห็นมากเลยค่ะ ช่วยตัดสินใจได้ดีขึ้นเยอะเลย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

คนช่างเลือก

09/06/2017 17:49:14
คุณ Pangiii   หรือท่านอื่นอยากลอง duoza สภาพใหม่มีประกัน ทักมาได้นะ
line.mtct48
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

อยากจบที่เธอ เฮ้อ..

10/06/2017 10:22:20
พี่... เหน่งบา... ใช้ doppio เปนอินเอียร์ตัวจบเลย ผมเคยอ่าน และติดตามอยู่

เลยอยากถามพี่ว่า มันทำได้ดีที่สุดกับเพลงแนวไหน  (ผมฟัง jook มันทำให้doppio ดรอบลงไหมในความรู้สึก)​

แล้วพี่ใช้ dap ตัวไหน ถ้าแนะนำเปนมือถือ ควรใช้รุ่นใดที่พอจะทำให้ doppio เปนตัวจบเหมือนพี่

เพื่อความชัดเจนรบกวนแบ่งปัน.. เพลลิส.. ได้ไหมครับ (ยิ่งเยอะยิ่งดี)​ เอาที่ doppio ทำได้ดีที่สุด เท่าที่พี่รู้สึกได้

ปล.อยากจบที่ doppio เหมือนกัน เพราะมีประสบการณ์ดีๆ กับหูฟังตัวแรกที่เปน ba    (ซื้อมาแบบไม่รู้จักไดเวอร์ว่ามีแบบไหนบ้าง จนเข้าห้องท่องจักรวาลมั่นคง กำลังหาทางลงอยู่ 555.. )

ใครที่ใช้ doppio อยู่.แบ่งปันประสบการณ์ได้นะครับ 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เหน่งบา

10/06/2017 18:32:27
1,866
Doppio ....ไม่ใช่ตัวจบครับ T_T
แต่ใช้เป็นตัวพกพากรณีไม่ต่อแอมป์
ผมจบด้วยFIDUE A83ครับ ทว่าไม่ได้ตั้งกระทู้เล่าเป็นกิจจะลักษณะ ส่วนหนึ่งเป็นเพราะไม่ใช่ของที่เฮียขาย(แต่ยังมีภาคพิเศษด้วยสายอัพและแปลงเป็นบาลานซ์ด้วยสายที่มีผู้ส่งมาให้ แต่ป่านนี้ผมยังไม่ได้เบิร์น)
ขอบคุณที่กรุณาตามอ่านกระทู้ผมนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำหูฟัง InEar Zero Audio Doppio VS ATH-CKR90iS ค่ะ"