Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ AQ Dargonfly red ครับ

rachata

01/06/2017 11:55:36
23

อยากถามผู้รู้หน่อยครับว่าเจ้า dargonfly red เนี่ยสามารถต่อเป็น line out ไปเข้า amp ภายนอกโดยผ่านช่อง 3.5 ได้หรือไม่ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

01/06/2017 13:59:58
1,057
ต่อได้เลยครับผม โดยสามารถปรับ Volume ไปที่ 90 เปอร์เซนต์ก็สามารถใช้งานได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

rachata

01/06/2017 14:29:09
23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - หลุยส์ munkonggadget

ต่อได้เลยครับผม โดยสามารถปรับ Volume ไปที่ 90 เปอร์เซนต์ก็สามารถใช้งานได้เลยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับคุณหลุยส์มาตอบเองเลย^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Phanlop

01/06/2017 14:32:01
4
เสียงที่ต่อออกมาจะบางลงมั้ยครับ เพราะผ่านแอมป์ของ dragonfly red และ แอมป์นอก เบิัลแอมป์สองตัวเลย เพรา red ไม่มีช่อง line out มีแต่ headphone out
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

หมูเค็ม

01/06/2017 15:24:18
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Phanlop
เสียงที่ต่อออกมาจะบางลงมั้ยครับ เพราะผ่านแอมป์ของ dragonfly red และ แอมป์นอก เบิัลแอมป์สองตัวเลย เพรา red ไม่มีช่อง line out มีแต่ headphone out
อยากรู้เหมือนกัน ใครให้ความกระจ่างได้บ้าง เอาแบบง่ายๆ ไม่เน้นวิชาการจ๋า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

simseng

01/06/2017 15:40:54
6
คิดว่าเขาทำมาเน้นใช้งานผ่าน USฺฺB ง่ายๆ แบบต่อหูฟังครับ ไอ้ที่จะให้เต็มที่แบบ DAC/AMP ที่ทำมาเฉพาะคงจะสู้กันมะได้หรอก

แต่ตัวนี้ ได้เรื่องของขนาดและความสะดวกแทนไงครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

rachata

01/06/2017 17:17:52
23
พอจะทราบมาคร่าวๆ ว่าช่องต่อหูฟัง 3.5 มันจะตัดเป็น line out เมื่อต่แอมป์ภายนอกครับไม่แน่ใจผิดถูกจึงมาถามก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Mol

02/06/2017 01:15:41
เสียงที่ผ่านแดค/แอมป์ มาแล้วต้องเป็นอะนาล็อค พูดง่ายๆคือเปลี่ยนจากพลังงานไฟฟ้าเป็นพลังงานเสียง ลำโพง/หูฟัง แค่ถ่ายทอดสัญญาณออกไป เมื่อเอาแอมป์มาพ่วง ก็คือแอมป์พ่วงหรือซ้อนแอมป์นั่นเอง ก็ไม่ผิดหลักการอันใด ตราบใดที่แอมป์ตัวหลัง มีแรงขับมากพอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Draco

02/06/2017 13:16:57
424
ไม่มีวิชาการเลยคงไม่มีทางทำให้เข้าใจมั้งคับ

สัญญาณจาก Dac หรือ  Dac/amp ยังคงเป็นไฟฟ้า  แต่ในรูปแบบอนาล๊อค  คือถ้ามาวาดกราฟ มันจะหน้าตาเหมือนสัญญาณเสียง  ตัวที่แปลงให้เป็นสัญญาณเสียงคือลำโพงหรือหูฟัง

Line out  มันมีมาตรฐานกำหนดความแรงสัญญาณที่ต้องใช้ระหว่างอุปกรณ์ไว้เหมือนๆกันหมด
ในขณะที่ amp หูฟัง  มันจะต้องปรับความแรงเพื่อรองรับความแตกต่างของหูฟังได้

จริงๆ เราสามารถต่อ amp หูฟังเข้า line in ได้ ถ้าเราปรับความแรงสัญญาณให้ได้ตามมาตรฐานที่ amp อีกตัวต้องการ

การต่ออุปกรณ์พ่วงกันไปเยอะๆโดยไม่จำเป็น จะเป็นการเพิ่มความเพี้ยนโดยไม่จำเป็นเช่นกัน  แต่ถ้าบอกว่าชอบกว่า  มันก็แล้วแต่ความชอบ  ซึ่งเลยเป็นที่มาของคำว่าต่อ amp ซ้อน amp    แต่ในกรณี red มันไม่มีวิธีต่อวิธีอื่น มันก็มีแต่ได้นะ :)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

rachata

05/06/2017 18:19:52
23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Draco
ไม่มีวิชาการเลยคงไม่มีทางทำให้เข้าใจมั้งคับ

สัญญาณจาก Dac หรือ  Dac/amp ยังคงเป็นไฟฟ้า  แต่ในรูปแบบอนาล๊อค  คือถ้ามาวาดกราฟ มันจะหน้าตาเหมือนสัญญาณเสียง  ตัวที่แปลงให้เป็นสัญญาณเสียงคือลำโพงหรือหูฟัง

Line out  มันมีมาตรฐานกำหนดความแรงสัญญาณที่ต้องใช้ระหว่างอุปกรณ์ไว้เหมือนๆกันหมด
ในขณะที่ amp หูฟัง  มันจะต้องปรับความแรงเพื่อรองรับความแตกต่างของหูฟังได้

จริงๆ เราสามารถต่อ amp หูฟังเข้า line in ได้ ถ้าเราปรับความแรงสัญญาณให้ได้ตามมาตรฐานที่ amp อีกตัวต้องการ

การต่ออุปกรณ์พ่วงกันไปเยอะๆโดยไม่จำเป็น จะเป็นการเพิ่มความเพี้ยนโดยไม่จำเป็นเช่นกัน  แต่ถ้าบอกว่าชอบกว่า  มันก็แล้วแต่ความชอบ  ซึ่งเลยเป็นที่มาของคำว่าต่อ amp ซ้อน amp    แต่ในกรณี red มันไม่มีวิธีต่อวิธีอื่น มันก็มีแต่ได้นะ :)
ขอบคุณมากๆ เลยครับสำหรับความรู้^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ AQ Dargonfly red ครับ"